DW Afya yako. Ujambo na karibu katika makala ya Afya Yako, ambapo hii leo tunatizama kwa kina kuhusiana na uboho katika mwili wa binadamu ambao kitaalamu unajulikana kama bon maro. Tutatizama umuhimu wake katika mwili wa binadamu na tutaangazia pia madhara yanayoweza kujitokeza endapo uboho katika mwili wa binadamu utashindwa kufanya kazi pasavyo. Ungana nami Deo Kaji Makomba mwanzo hadi mwisho mwa makala hii, nikiwa hapa Dodoma, Tanzania. Karibu. Uboho ama kwa jina la kitaalam boni maro ni ute unaopatikana ndani ya mifupa mirefu katika mwili wa binadamu, huku kazi yake kubwa ikiwa ni kuzalisha chembechembe za damu, ambazo zina kazi mbalimbali katika mwili wa binadamu. Lakini pia zipo sababu na magonjwa mbalimbali ambayo kimsingi yanaweza kusababisha kutokuzalishwa kwa uboho katika mwili wa binadamu. Magonjwa hayo ni kifua kikuu na ukosefu wa virutubisho mwilini kama vile vitamini B 12, vitamini C, upungufu wa madini ya chuma ambayo yanasaidia katika utengenezaji wa chembechembe nyekundu za damu. Hali kadhalika mazingira hatarishi matharani, kwa watu wanaofanya kazi kwenye mionzi mikali. Shakilu Jumanne ni daktari bingwa wa watoto na mbobezi katika magonjwa ya damu na saratani za watoto katika hospitali ya kibingwa ya Benjamin Mkapa mjini Dodoma anazungumzia ute huo ambao ni muhimu katika mwili wa binadamu kazi mbalimbali mbali. Kazi yake kubwa ni kuzalisha chembechembe au seli za damu. Sasa hizi chembechembe za damu zina kazi mbalimbali na ziko za aina tofauti tofauti, lakini tunaziweka katika magurupu matatu. Gurupu la kwanza ni chembechembe nyeupe ambazo kazi yake kubwa ni kuimarisha kinga ya mwili kupambana na maradhi mbalimbali na magonjwa ya mwili, halafu kuna chembechembe nyekundu ambazo Kiingereza inaitwa red blood cells ambayo kazi yake ni kubeba oxygen kubebailes, yani eka maeneo mbalimbali ya mwili, lakini pia kuondoa hewa chafu kwa maana ya carbon dioxide, kuitoa nje ya mwili. Halafu seli za aina ya tatu au chembechembe zinazozalishwa kwenye uboho zinaitwa chembe sahani au platelets, ambayo kazi yake inasaidia katika kuganda kwa damu. Kwa mfano ukipata jeraha au ukiumia ukajikata sehemu ile, damu ili isipotee, hizo chembe sahani kazi yake ni kuzuia damu kuendelea kuvuja, kwa hiyo ni kama inagandisha damu. Yaelezwa kuwa upo uwezekano wa binadamu kutokuwa na u uboho. Msikilize tena Daktari Shakilu. Uwezekano upo ukakosa uboho wote ambayo kwa kitaalamu wanaita aplasia. Aplasia maana yake boni maro yote haipo au haizalishi kwa kiwango cha kutosha, au unaweza ukakosa baadhi ya hizo aina kuu tatu zile nilizokutajia, kwa matatizo ya aina mbalimbali. Kwa mfano, matatizo na yenyewe yamegawanya, kuna yale ya kurithi, kuna matatizo yanayotokana labda, na kitaalamu wanaita genetics, kwa maana ya vinasaba za mwilini zinaweza zikapata mushkeli wanaita mutation, kwamba yule mtengenezeko wa vinasaba vinavyokuja kuzalisha uboho vinapata shida, kwa hiyo vinasaba havizalishwi, kwa hiyo unapata kama ugonjwa wa kurithi wa uboho kutozalishwa au kutofanya kazi vizuri. Lakini pia kutokana na mazingira tunapoishi, kwa mfano mtu akiwa na viambukizi vya aina mbalimbali kama bakteria au virusi. Kuna aina ya virusi ambavyo vinaweza kwenda kuzuia uzalishaji wa uboho, kwa mfano kuna kirusi kinaitwa parvovirus B19 ambacho hiki ukikipata kinazuia uzalishaji wa uboho. Kwa binadamu asiyekuwa na matatizo ya kiafya, kwa siku anaweza kuzalisha hadi bilioni tano za chembe chembe ndani ya uboho wake, na kwamba matumizi na mahitaji ya chembe chembe hizo ni makubwa kama anavyoelezea hapa Daktari Shakilu. Kwa hiyo unaweza kuona matumizi na mahitaji ya hizi chembechembe -chembe mwilini ni kubwa sana, kwa maana ya kusafirisha gesi za oksijen, kujikinga na maambukizi ya aina mbalimbali, virusi, bakteria, uh, sijui minyoo. Vitu vyote hivyo ili uweze kuwa na kinga ya kujikinga navyo vinatokana na ufanyaji kazi vizuri wa uboho. Kwa mujibu wa madaktari bingwa duniani, ni muhimu sana kwa uboho kufanya kazi barabara katika mwili wa binadamu, na usipofanya kazi yake ipasavyo, binadamu anaweza kupata madhara yakiwemo magonjwa ambayo mwisho wa siku yatamsababishia umauti. Huyu hapa tena Daktari Shakilu. Kwa ujumla kuhusu nini kitatokea pasipokuwa na uboho na unaofanya kazi vizuri, inategemea na eneo gani hasa la uboho limepata shida. Kwa hiyo, kuna watu ambao wanapata aina moja ya chembechembe hazizalishwi -chembe vizuri, lakini kuna wale wanaopata aina zote tatu hazizalishwi vizuri. Kwa wale ambao wa aina ya tatu ambao tunasema ni bone marrow failure, kwa hiyo hawa, kwa ujumla bila kufanyiwa upandikizaji wa uboho maisha yao yanakuwa mafupi. Katika pitapita zangu nimetembelea hospitali ya Gakani mjini Dodoma ambapo kunafanyika matibabu na kliniki za wagonjwa mbalimbali nakutana mbali na na mvulana Ramadhani Shaban mwenye umri wa miaka 14 anayesoma darasa la tano katika shule ya msingi ya kisasa hapa mkoani Dodoma ambaye uboho wake ulishindwa kufanya kazi barabara na hivyo kujikuta akiwa katika hali ya kutaabika na magonjwa yaliyokuwa yakiusakama mwili wake tangu mwaka 2016. Anaelezea vile alivyokuwa akijisikia kabla ya kubainika kuwa uboho wake haufanyi kazi barabara. Kuna wakati nilikuwa nikienda shule, moyo ukawa unadunda sana na kifua kilikuwa kinauma. Nikirudi huwa nachoka sana, nakosa nguvu, na wakati nikaa sioni kabisa, nikawa najisikia vibaya sana na nani, nikawa mweupe sana. Tatizo la uboho kuto kufanya kazi barabara katika mwili wa binadamu humfanya mgonjwa kuandamwa na magonjwa mbalimbali mbali, na mgonjwa asipopata tiba inayotakiwa atakuwa akipata nafuu kidogo na baada ya muda mfupi hali hubadilika, kama anavyoelezea mvulana Ramadhani Shaban aliyekuwa akisumbuliwa na tatizo la uboho wake kuto kufanya kazi kikamilifu kabla ya kupatiwa matibabu huko nchini India. hali ilirudi vizuri kidogo, lakini baada kama wiki moja hali ikaanza kutena kubadilika kurudi kama mwanzo. Tulirudi tena hospitali, baada ya kurudi hospitali na tukapima tukakuta platelets zilikuwa zimepungua. Shabani Rashidi ni mzazi wa Ramadhani Shaban anasema ilikuwa ni mtihani na changamoto kubwa wakati akimuuguza mwanaye alipokuwa akikabiliwa na tatizo la uboho wake kutokufanya kazi barabara, na kwamba alikuwa akiongezewa damu lakini muda mfupi damu inakuisha mwilini kutokana na kuvuja damu kwenye fizi za meno, kuharisha damu, kutokwa damu puani na machoni. Hapa anaendelea hata kama alikuwa akiongezewa damu bado ilikuwa inashuka, na ikishuka damu na zile kinga zake za mwili zinashuka. Kwa maana hiyo, kwa kweli changamoto ngumu sana, ambayo ameipitia huyu mtoto lakini daktari Shakiru baada ya kumtibu akatupa rifalo ya kwenda Muhimbili na nikiwa Muhimbili madaktari waliendelea kumtibu pale. Ndani ya miezi mitatu walimfanyia bone marrow testi pale Muhimbili, wakachukua kile kipimo kikapelekwa Ireland, kikarudisha majibu kwamba huyu ana tatizo la aplastic anemia. Baada ya kugundua hilo, madaktari wakaomba Wizara ya Afya kwamba mtoto huyu kwa tatizo alilonalo anatakiwa akatibiwe katika hospitali ya nje na hasa India. Hata hivyo, uelewa wa jamii wa tatizo la uboho ama boni maro kuto kufanya kazi sawasawa sawa katika mwili wa binadamu ni wa kiwango cha chini, hasa kutokana na gharama za kufanya vipimo hivyo kuwa za juu, kama anavyoelezea Ramadhani Jabir mkazi wa maeneo ya Area A hapa Dodoma, wakati akizungumza na DW. Uh, mimi binafsi kwa afya huwa napima kawaida tu kwamba utapima malaria, typhoid, labda HIV, lakini kuna vipimo vingine kwetu vinakuwa mtihani kidogo, hasa kutokana na gharama kubwa zinakuwa. Kwa hiyo Watanzania wengi tunajikuta tunaathirika sana na hivi vitu kwa sababu tu ya gharama kwao, tunakwazwa na hilo. Hadi hivi sasa nchi ya Tanzania bado haijaanza kutoa tiba ya uboho au boni maro, na kwa maana hiyo, wagonjwa wenye matatizo hayo ya uboho wamekuwa wakipewa rufaa kwenda nchini India kwa ajili ya matibabu, huku gharama za matibabu kwa mgonjwa mmoja kufanyiwa upandikizaji wa uboho ina gharimu takribani dola elfu arobaini. Tayari hospitali ya kibingwa ya Benjamin Mkapa hapa mjini Dodoma imeanza mikakati ya kuanzisha huduma hiyo ili kuweza kuwasaidia Watanzania wengi watakaokuwa wakikabiliwa na matatizo hayo ya uboho, kama anavyoelezea mkurugenzi wa hospitali ya Benjamin Mkapa Alfonsi Chandika. Hospitali ya Benjamin Mkapa tumejipanga kwa kweli kama hospitali ambayo kwa makao makuu ya nchi kuhakikisha kwamba huduma zote zinazotakiwa kuwa kwenye hospitali makao makuu ya nchi zinakuwepo. Sote mnafahamu huduma ambazo tumeshazifanya ikiwemo upandikizaji wa figo. Kwa hiyo miongoni mwa huduma ambayo nimekuwa nikisema ni, ni upandikizaji wa uboho, kwa maana ya bone marrow transplant. Tumesema siku za nyuma, lakini sasa mnaona huyu profesa amekuja kama sehemu ya maandalizi. Nam, na kwa maelezo hayo kutoka kwa mkurugenzi wa hospitali ya kibingwa ya Benjamin Mkapa, Daktari Alfonsi Chandika, ndiyo yanatufikisha mwisho mwa wasaa huu wa afya yako, ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia kwa kina uboho ama kwa jina la kitaalamu Boni Maro. Shukrani zetu za dhati tunaziacha kwa wote waliofanikisha makala hii ya afya yako. Jina langu ni Deokaji Makomba, hadi wakati mwingine, endelea kuitegea sikio DW. Asante na kwa heri.