DW. Kinagaubaga. Nam ni wasaa mwingine tena msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya DW kuungana nawe katika kipindi chetu cha Kinagaubaga. Basi leo katika meza ya mazungumzo tunaye katibu mkuu wa muungano wa waalimu nchini Kenya NAT, Bwana Wilson Susion, na ambaye pia ni mbunge mteule katika bunge hilo la Kitaifa na mwanachama wa kamati ya elimu katika bunge la Kitaifa. Sosion ni mmoja wa viongozi ambao wamekuwa wakipinga mpango wa tume ya kuwaajiri waalimu nchini Kenya TSC ya kuwapo hamisho waalimu kutoka sehemu moja hadi nyingine. Basi mada kuu katika kipindi cha leo ni kuhusu usalama wa waalimu wanapokuwa kazini katika jamhuri ya Kenya, hususan kufuatia kuwepo kwa misururu ya mashambulizi ambayo yamekuwa yakiwalenga waalimu wanaofanya kazi katika maeneo ya kaskazini ya Kenya. Mwenyeji wako katika kipindi cha leo ni mimi Michael Kwena. Karibu sana Bwana Sosion katika kipindi cha leo. Asante sana. Moja kwa moja basi hadi kwenye mazungumzo yetu ya leo. Hali ya usalama nchini Kenya imekuwa ni hatihati, na hata baadhi ya walimu wanaofanya kazi katika maeneo ya kaskazini ya taifa wamekuwa wakihisi kwamba hawako salama kabisa, kutokana na kushuhudiwa kwa mashambulizi kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Alshabab. Miongoni mwa wanaopatwa na risasi za wanamgambo hao ni waalimu. Je, usalama wa waalimu hapa nchini uko vipi? Uh, katika sehemu za Northern Kenya kumekuwa tangu 2015 waalimu wakiwawa kiholela na magaidi. Uh, na hao walimu wanatoka sehemu zingine ya Kenya, sio asili ya Kisomali, sio Waislamu, na imekuwa soft target, kwamba hao maharamia wa kicha inakuwa rahisi wanawaua. Na hao walimu wamekuwa wakiondoka kila kikundi, wakiajiriwa na kutumwa, wakiwawa wanaondoka. Kufikia sasa, idadi ya walimu ambao wamewawa inapita zaidi ya hamsini. Hiyo ni uh, idadi kubwa sana na sisi kama chama tumeendelea kurai serikali waajiri watoto kutoka uh, sehemu hiyo ya northern Kenya na wapitishwa katika refresher courses, ndio waweze uh, wanafunzi, wanafunzi kuwa na walimu kila wakati. Katibu, unazungumzia idadi kubwa sana ya walimu ambao wamepoteza maisha yao katika maeneo ya kaskazini ya Kenya, lakini pia serikali imesema kwamba imewatuma maafisa zaidi wa polisi katika maeneo ambayo yamekuwa na changamoto za kiusalama, kama mojawapo tu ya hatua ya kuwalinda wanaoishi maeneo hayo wakiwemo waalimu. Hatua hii unaiona kama itasaidia katika kuwalinda waalimu wanaofanya kazi maeneo hayo? Kiruti ya mwalimu hatuwezi kuweka kwa uh, vyombo vya usalama vya serikali sababu, au waalimu wamewawa, uh, au polisi wakiwemo, na waalimu wenyewe wanasema polisi walikuwa na jua lakini wanawaogopa hao magaidi. Kwa hivyo, uh, hiyo statement kutoka kwa serikali hatuwezi kutegemea kuwa ni kingo kamili ya kupatia walimu security, bali tu ni ile inaitwa public relation. Tunawaambia kila mwalimu, security yako ni yako pekee yako. Mahali unaona sio salama kwako, tafadhali ondoka. Bwana Sossion, umekuwa na mtazamo tofauti kabisa kuhusu uhamisho ambao tume ya kuajiri walimu nchini TSC imekuwa ikitekeleza kote nchini. Kulingana na TSC, hili litasaidia katika uboreshaji wa viwango vya elimu katika maeneo mbalimbali. Ni kwa nini muungano wa NAT umekuwa ukipinga kutekelezwa kwa uhamisho wa walimu hadi maeneo mengine? Umefanyika na polisi ile mbaya ya kujaribu kufuriga solidarity ya walimu Uh, ni sera mbaya ijazungumziwa na inaendelea kuadhiri na kudhuru hali ya walimu katika jamhuri, na tunaendelea kukataa. Sababu hiyo ni kisingizio kwamba walimu waondolewe kutoka katika makwao, sababu wa, wana idhibiti cha mizao kikamilifu. Uh, na inasemekana kwamba ati nyakati za migomo wanaweza kushikilia migomo kwa siku mingi. Hii uhamisho inafanyika sio kwa lengo ya kuimarisha elimu, lakini ni kwa lengo ya kufuruga umoja na utendaji kasi ya walimu, ndio tunaendelea kupinga, na hiyo haiwezekani. Hai ni kinyume cha eh, United Nation eh, UNESCO uh, ILO policy na recommendation no. Na kwa sasa maeneo ya kaskazini ya Kenya huenda akakosa walimu wa kutosha kwa sababu wengi wao wameanza kuhama maeneo hayo kutokana na kudorora kwa hali ya usalama wa kutosha katika sehemu katika sehemu hizo. Kumradhi, na awali kulikuwa na mpango wa kuwapa mafunzo wanafunzi kutoka maeneo ya kaskazini kusomea kosi za ualimu ili kupiga jeki ubora wa elimu katika maeneo hayo, ile mpango huo baadaye ulisitishwa. Mtazamo wa NAT ni upi, kufuatia hatua hiyo ya serikali au walimu au au watoto ambao walikuwa wamepewa kazi ya uwalimu, walipewa kupitia advertisement ya serikali. Hiyo haikuwa initiative ya hiyo community, wala haikuwa initiative ya hao watoto. Ilikuwa initiative ya serikali ya jamhuri ya Kenya, ili advertise na waka shortlist. Baadaye kukawa na vita vita ya magendo kutoka tume ya kuajiri, na wale walishirikiana pamoja kukataa huu mwelekeo iliyofanyika na Wizara ya Elimu, sisi tunasema, uh, msimamo wetu kama chama, sababu tuliunga huo mwelekeo mkono, tunasema wale wanafunzi wote ambao walikuwa wamesajiliwa katika hiyo program zaidi ya elfu tatu kwa sasa watumwe kwa madarasa na hiyo training yao uh, irejelee na wasajiliwe kirasmi na tume ya kuajiri walimu na wawe na TSC numbers na wakuwe walimu ambao wanakuwa katika in-service course mpaka wakati ule watahitimu kikamilifu kuwa walimu. Kuna baadhi ya wadau katika sekta ya elimu hapa nchini Kenya, ikiwemo chama cha kutetea maslahi ya walimu wa vyuo vikuu na vile vya kadri kupet, ambao sasa wanapendekeza kwamba walimu wanaofanya kazi katika sehemu ambazo si salama sana wapewe bunduki ili kujilinda. Je, hili litasaidia kivyovyote katika kuwapa usalama waalimu wanaofanya kazi katika maeneo hayo? Kazi ya mwalimu sio kubeba bunduki. Hakuna karikulam katika dunia inaruhusu mwalimu kuwa na bunduki akienda kwa darasa. Uh, sababu mwalimu ni, ni mfano ya amani, na ikiwa ni amani, huwezi kuenda darasa na bunduki kutisha watoto. Hata uh, international declaration imenyima walimu kuwa na fimbo hata kwa darasa kwa hivyo hilo si suluhisho. Wala wanajaribu kuleta hilo pendekezo, hawaielewi kwamba teaching profession inakaa namna gani. Kwa hivyo hiyo tunakataa. Hakuna siku tutakubali mwalimu yeyote kuwa na silaha ya aina yeyote katika darasa. Na tukimalizia Bwana Katibu, kusonga mbele kama taifa ili walimu wa hisi salama katika maeneo yao ya kazi, ni nini kinastahili kufanywa hususan katika maeneo ya kaskazini ambayo kumeshuhudiwa mashambulizi ya mara kwa mara na kupelekea walimu kutoroka maeneo hayo. Shida ya usalama imesababisha pia walimu kukos, watoto kukosa walimu kwa mara mingi sana, na hii imesababisha wanafunzi kuto, kutokuwa na matokeo mazuri katika mtihani, na hii uh, ni pigo kubwa kwa watoto na jamii ya Northern Kenya, na kwa sasa lazima turejelee ile, ile, ile uh, policy ya kutrain wale walimu wamekuwa walikuwa wamekuwa uh, admitted karibu 3000 school leavers wawe wakifundisha na wakati wa likizo wanapewa refresher courses. Hilo ndilo suluhisho la pekee, na wale walimu ambao sio wahasili wa uh, Northern Kenya wa, wa, wa, wapewe uhamisho kurudi makwao uh, katika dunia yote lazima kuhakikishwa kwamba shule zote ziko secure na ilindwe na security ya serikali, lakini sio waalimu. Na msikilizaji amekuwa ni katibu mkuu wa muungano wa waalimu nchini Kenya, Nat Wilson Susion, akizungumzia paruwanja masuala yanayowakumba waalimu nchini na hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa ili waalimu wasalie salama hususan katika majimbo ya kaskazini mwa Kenya. Ni kushukuru sana wewe msikilizaji kwa kufuatilia kipindi chetu cha leo cha Kinaga Ubaga. Hadi wakati mwingine basi, tutakapokutana katika kipindi kingine, asante sana kwa kusikiliza na kwaheri kwa sasa.