DW. Mbiu ya Watanzania wamerejea katika maisha yao ya kawaida baada ya kumaliza hekaheka heka za uchaguzi mkuu ulioshuhudia wimbi jipya la mabadiliko ya kisiasa kwa kambi ya upinzani, ingawa chama tawala la CCM kina jinasibu kwa kile kinachosema kwamba kimepata ushindi wa kishindo. Hata hivyo, matokia ya uchaguzi huo yanaendelea kukosolea na wengi, ikiwemo upinzani wanaosema kwamba uchaguzi wenyewe ulitawaliwa na mizengwe mingi ikiwemo kukithiri kwa vitendo vya udanganyifu. Mbiu ya mnyonge leo inamulika madhila yanayoendelea kuandama wapinzani ambao wameshuhudia uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ukiwaweka nje karibu wote na shughuli za bunge. Linayekualika ni mimi wako kawaida, George Njogopa. Karibu hadi mwisho. Pinzani hawaamini kama uchaguzi mwaka huu ulikuwa huru na haki. Wanaendelea kuorodhesha mlolongo wa visa wanavyovitaja, mtego ulioondolewa kwa makusudi kwa nasa ili washindwa kung'ara katika maeneo yao ya uchaguzi karibu vigogo wote wa upinzani safari wameingia katika rekodi ya kuanguka katika majimbo yao ya uchaguzi, jambo ambalo limeandika alama mpya katika historia ya vyama vingi tangu mfumo huo uliporejeshwa tena mnamo mwaka 1992. Kuanguka kwa, kwa vigogo wa upinzani, kukosekana kwa wakosoaji wa kisiasa za chama tawala bungeni na kurejewa kwa wingi wa bunge wa chama kinachoshika dola ni miongoni mwa hoja zinazoakisi siasa za Tanzania na hatima ya upinzani katika siku za usoni na wakati ambako wa chama tawala kinaendelea kuzitawala siasa za majukwaa yote yaani kuanzia bungeni hadi katika siasa za majukwaa ya majimboni, kuna wafanya wapinzani kujihesabu kuwa katika wakati mgumu kuliko wakati mwingine wowote. Wanasema wanajisa wako salama kama walivyokuwa wakishuhudia katika miaka ya nyuma, na kutokana na hilo, baadhi yao wameamua kukimbilia wa uhamishoni, wakiomba hifadhi ya kisiasa. Miongoni mwao ni pamoja na aliyekuwa mbunge wa jimbo la Arusha Mjini, Godbless Lema, ambaye safari yake ya kwenda uhamishoni ilianzia nchi jirani ya Kenya na baada ya kutimkia Canada alikopewa hifadhi ya kisiasa. Hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania, ukiweka kando siasa za visiwani Zanzibar, kuzalishwa wakimbizi wa kisiasa waliamua kuacha taifa lao na kwenda taifa lingine kwa kile wanachosema kuhofia usalama wa maisha yao. Injinia Mohamed Ngulangwa ambaye ni mkurugenzi wa uenezi, itikadi na mawasiliano ya umma wa chama cha wananchi CUF Anasema hafurahishi kuona taifa kama Tanzania kuanza kuzalisha wakimbizi wa kisiasa, lakini anachukizwa zaidi kuona wanasiasa wa upinzani wakiandamwa kutoka na itikadi zao na misingi wanayosimamia. Naam, si ishara njema, si ishara njema kwa sababu hii inaashiria e, hali ya hofu na hatimaye ya uvunjifu wa amani, kama inafika muda kwamba, e, hata wale ambao walikuwa na kinga kama wabunge Leo hii wanataka kukimbia katika nchi yao wao na familia yao, kutokana na kutishiwa maisha e, itakuwaje kwa raia wa kawaida? na uchaguzi wa vyama vingi, dhamira yake ni kutengeneza tu ushindani kwa ajili ya kurahisisha maendeleo ya haraka, kwa sababu ya kutengeneza ya uwepo wa sera mbadala, lakini si lengo la mfumo wa vyama vingi kutengeneza uadui na chuki baina ya raia wa Tanzania au nchi yoyote ambayo mfumo wa vyama vingi unatumika. Kwa hiyo tunatoa wito kwa serikali kuhakikisha inadhibiti hali hii mapema iwezekanavyo, na kama kuna watu kweli walitumia nafasi zao, wawe wa vyombo vya dola au wengine, kutoa vitisho kwa raia hawa wa Tanzania e, wenye haki ya kuishi na kuhakikisha wanakuwa salama, wao, mali zao na familia zao, e, katika ardhi ya Tanzania, basi hao waliotoa vitisho hivyo watafutwe na wachukuliwe hatua za kisheria ili kutuliza amani yetu, lakini pia ili kuifanya Tanzania ibaki salama kwa Watanzania wenyewe na wale wanaokuja kwa ajili ya utalii ndani ya nchi yetu. Wapinzani wanasisitiza kuhusu madai yao wakitaka maridhiano ya kitaifa ambayo wanaamini kwamba yatasaidia kuponya majeraha yaliyozalishwa kutokana na misukosuko iliyojitokeza wakati wa uchaguzi mkuu uliopita. Orodha ya matukio yaliyotokeza kabla, wakati, na baada ya uchaguzi yanawafanya washindwe kukubaliana na matokeo ya uchaguzi ambao ni wa sita kufanyika tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi. Mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, James Mbatia, anasema jambo baya ambalo Tanzania inaweza kulifanya ni kujifanya kuna mfarakano wote uliotokea, ambao chanzo chake ni matokeo ya uchaguzi mkuu. Hisia zetu kwa ujumla kuhusu mchakato wa uchaguzi mkuu haziwezi kuwasilishwa kwa maneno, lakini wote wenye nia nzuri na mama Tanzania kwa kupitia nafsi zao wanaweza kusikia au kuelewa hisia za wengi kwa muda huu. Hisia hasi zinazokinzana na utu wetu, zinazokinzana na maadili yetu ya Kitanzania, zinazokinzana na tunu zilizo kwenye wimbo wetu wa taifa, yaani hekima, umoja na amani hisia hizi zinachoma kwa kiasi kikubwa kichaka kilichotuhifadhi sisi sote yaani mama ya Tanzania. Kwa mara ya kwanza katika historia ya taifa hili, uchaguzi wa mwaka huu unataja kwa aina yake, hasa pale wakati mchakato wake ulipoanza na kushuhudiwa idadi kubwa ya wagombea wa upinzani wakienguliwa katika hatua wa za awali, kama anavyoona mwanaharakati huyu ambaye katika uchaguzi uliopita aliwania ubunge kupitia chama cha ACT Wazalendo, Sofiani Juma. Uh, mazira makubwa ambayo tuliyapata kama wagombea wa upinzani katika uchaguzi uliopita, kubwa kabisa nakumbuka ilikuwa uh, kutopata usawa katika kufanya siasa. Uh, utaona kabisa mwanzoni baada tu ya kinyang'anyiro kuanza cha kugombea wagombea wengi wapinzani waliowekewa mapingamizi ya hovyo kabisa na wagombea wa sisem. Matokeo yake tukachelewa kufanya kampeni, wenzetu wakafanya vizuri, baadaye sisi kuja kushinda rufaa tukakuta muda umeshaisha, tukashindwa kufanya vizuri. Hilo la kwanza. La pili, uh, hatukuwa na fedha. Kusema ukweli, wagombea wengi wapinzani tulipata tabu sana kuzunguka kuhudumia timu nzima kujaza magari mafuta na vitu kama hivyo, kwa sababu hatukuwa na fedha. Taasisi zetu hazikuwa na fedha kabisa kufanya kampeni, na kama tukizingatia kwamba nchi nzima, swala la fedha ilikuwa ni mtihani. Ingawa katika uchaguzi wa mwaka huu hakukuwa na muungano wote uliofanywa na vyama vya siasa ikilinganishwa na hali ilivyoshuhudiwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano, hata hivyo, karibu wanasiasa wote wa upinzani wamekuwa na, na usemi unaofanana wanalalamika na kukosoa mchakato wa uchaguzi huu wakitumu kuwepo kwa udanganyifu wa wizi wa kura, ingawa hoja kama hizo zimepuuzwa na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi, jaji mstaafu Semistocles Kaijage. Taarifa za madai hayo hazijawasilishwa rasmi kwenye tume ya taifa ya uchaguzi. Tume inawasihi wananchi kupuuza taarifa hizo ambazo sio rasmi na hazijathibitishwa vyama hivi vinahisi kuonewa na vinasema kwamba wanachama wake wamepitia katika madhila makubwa wakati wote wa uchaguzi mkuu. Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye ndiye mwenyekiti wa chama cha wananchi kafu na aliyekuwa mgombea wa urais katika chama hicho, ni kati ya wale wanaamini kwamba hawatarudi nyuma licha ya yale yote wanayokumbana nayo. Na ndugu zangu, hii serikali haina huruma, lakini hii ni nchi yetu sote. Hawawezi kututisha. Mimi nimeshafanya ibada zote, ngoja niwaeleze tu kabisa, nimesha nimemaliza ibada zote, kwa hiyo sitishiki, sitishiki kabisa katika maswala ya kudai haki, hamna wa kunitisha. Hii ni nchi yetu sote. Chama tawala CCM na serikali yake kinasisitiza kwamba uchaguzi mkuu umemalizika na kinawataka wananchi kujizuia na mambo ya siasa na badala yake kujikita katika kuchapa kazi. Chama hicho kinadai kwamba kinajivunia ushindi wa kishindo uliopata katika uchaguzi huu na kinaamini kitatekeleza vyema sera zake. Lakini wapinzani wanaendelea kupaza sauti wakitaka kurejewa kwa uchaguzi huu, na katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, John Mnyika, anasema chama hicho kitaendelea kupuliza filimbi hadi pale kitakapoeleweka, tarehe 28 mwezi Oktoba kulifanyika uchafuzi na kwamba sisi tunataka uchaguzi ufanyike upya chini ya tume huru ya uchaguzi. Ni kwa kiasi gani wapinzani watafanikiwa katika ajenda yao hiyo, bado ni swali gumu kulitegua, lakini kama wanavyosema wahenga, penye nia pana njia. Na mpaka hapo, tumefikia tamati katika makala haya ya Mbiu ya Mnyonge, ambayo kwa leo tumemulika madhila yanayoendelea kuandama wapinzani ambao wameshuhudia uchaguzi mkuu wa 2020 ukioweka nje karibu wote na shughuli za bunge. Umekuwa nami mtayarishi na msimulizi wako Joe Chinjogopa, mpaka wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.