Mazungumzo ya amani yalianza tarehe tisa mwezi wa Disemba mwaka uliopita, lakini mwezi wa pili na watatu yakawa yanajikokota sana. Sasa mpatanishi Daktari Crispus Kiyonga anasema wakati huu mazungumzo yataendelea kwa mwendo wa kasi. Staenda haraka, mimi nafikiri mbele ya hii mwezi kumaliza tutakuwa tumemaliza hiyo dialog. Delegation zote zime emphasize amani, zimesema zimerudi Kampala, tutafuta amani, DRC government na M23. Akizungumza kwenye kikao cha kufungua awamu ya tatu ya mazungumzo ya amani, kiongozi wa ujumbe wa M23 Rene Abandi alimwomba mpatanishi Crispas Kionga awaambie kama wataendelea na mazungumzo au watapigana, ikizingatiwa kuwa Umoja wa Mataifa unajiandaa kutuma wanajeshi mashariki mwa Kongo kupigana na makundi ya waasi yaliyo pale. Tunataka mazungumzo yaendelee, hasa na mpatanishi amesema. Kama anataka kweli mazungumzo yaendelee, tunataka yaendelee, ila tu hayataendelea pamoja na vita. Yatakuwa mazungumzo tu ama vita tu. Padri Apoline Malumalu kutoka ujumbe wa Kinshasa alisema serikali yake inayapa mazungumzo kipaumbele na iwapo watakubaliana kikamilifu na kundi la M23 wakiwa kwenye meza ya mazungumzo basi watazungumza na Umoja wa Mataifa ili wanajeshi watakaotuma wa mashariki mwa Kongo jukumu lao lisiwe kupigana lakini kudumisha amani. Mpatanishi Crispas Kionga aliwaambia wajumbe kuwa kuna watu ambao wanauliza kama mazungumzo ya Kampala yanafaa kuendelea ikizingatiwa kuwa Umoja wa Mataifa unatarajiwa kutuma wanajeshi mashariki mwa Kongo. Jibu lake ni ndiyo, mazungumzo yanafaa kuendelea kwa sababu This dialogue is the only one now currently going on. haya ndiyo mazungumzo ya kipekee ambayo yanalenga kuleta amani na utangamano kati ya serikali ya DRC na M 23. Pili, hili ndilo jukwaa la kipekee ambalo limedurusu utekelezwaji wa mkataba wa Machi 2009 na tatu, mazungumzo haya ni wazo la nchi za kanda ya maziwa makuu na wanaungwa mkono na muungano wa nchi za kusini mwa Afrika. Mazungumzo haya ya amani yanafaa ya kuyajadili maswala matatu. Kwanza, kuu durusu mkataba kati ya serikali ya Kongo na waliokuwa waasi wakati huo wakijiita CNDP, ambao baadhi yao waliasi jeshi na kuunda jeshi la M23 pili watajadili usalama nchini kongo na tatu watajadili njia za kuzitatua shida za kisiasa uchumi na jamii pamoja na kutafuta njia za kutekeleza makubaliano yatakayofikiwa mjini kampala kufikia sasa pande hizi zimekubaliana tu kuhusu nukta ya kwanza ya ajenda ambayo ni kudurusu mkataba wa mwaka 2009 leila ndinda dw kampala