Msingi wa kesi hiyo iliyovutia wananchi wa Afrika ya Mashariki ambao wamekuwa wakijiri katika mahakama hiyo ilitokana na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kulazimisha kugombea muhula watatu wa uongozi wa wa nchi hiyo na kusababisha machafuko yaliyogharimu maisha ya raia wengi wa nchi hiyo ambao wamekimbilia katika mataifa ya jirani kupata hifadhi. Washtakiwa katika kesi hiyo namba mbili ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ni mwanasheria wa serikali ya Burundi, katibu wa jumuiya ya afrika mashariki pamoja na tume ya uchaguzi ya burundi kwa pamoja wanalaumiwa kwamba wameshindwa kusimamia wa sheria mkataba wa itifaki ya uanzishwaji wa, wa jumuiya ya afrika mashariki na kuidhinisha rais Nkrunzi za kugombea muhula watatu wa uongozi nchini mwake huku jumuiya ikikaa kimya bila kuchukua hatua zozote. Mara baada ya hukumu hiyo kusomwa, mawakili wa upande wa utetezi walilalamikia mahakama hiyo, wakisema umefanya uamuzi ambao haujazingatia maslahi ya raia wa Burundi ambao wameuawa na wengine wakikimbia nchi yao. Decision kama hii, wale watu, kwa mimi kabisa nimesikitika, na hawa watu wengine wako refugees, wamesikitika. Tulikuwa tunaona labda Afri hii mahakama ya East watasimama watachukua msimamizi kusema haya. Kwa kweli sisi hatuko mahakama ya rufaa, lakini kila kitu kinaendeshwa ndani ya nchi ambazo ziko chini ya sisi, inatakiwa iwe inafuatilia zile sheria za East Africa Community. Ni kweli hatuwezi kusema like, rekebisheni ile decision mlitoa, lakini jinsi ilivyotolewa ilikuwa haifuatilia sheria za East Africa Community. Nacho chama cha wanasheria kutoka nchi za Afrika ya Mashariki kimetoa dukuduku kuhusu hukumu hiyo, na mara nyingi tumekuwa tukipigia kelele kifungu hiki kwa kinakuwa hakitendi haki kwa sababu siku sitini ni chache sana kwa kufanya watu wapate haki na kimekuwa ni kizuizi kikubwa sana kwa nyima haki watu wa Afrika Mashariki. Na tulitegemea kuona kwamba mahakama, kwa sababu ina mamlaka kupitia kifungu cha kwanza kifungu kidogo cha pili cha, pili, cha tar taratibu za uendeshaji wa mashtaka wa mahakama ya Afrika Mashariki, yani rules of procedure. Majaji wana, wana inherent power ambayo wangeweza kupokea shauri hili kwa mamlaka waliokuwa nayo na kwa litolea maamuzi kwa sababu maamuzi haya yalikuwa na, na na umuhimu mkubwa sana katika jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Nayo serikali ya Burundi ikiwakilishwa na mwanasheria mwandamizi kutoka ofisi ya mwanasheria wa serikali ya Burundi Nestor Kayobera amesema kuwa Burundi inapokea uamuzi huo kwa mikono miwili. Uamuzi huo unama, una maana kubwa sana. Kwanza una, unamaana kwamba uamuzi wa chama cha CNDFDD kumuweka e, mwanachama wao Mheshimiwa Nkurunziza agombee urais mwaka elfu mbili na kumi na tano. na u, una maana kwamba u, i, swala hilo limepitwa na wakati. Swala pili ni kwamba mahakama imesema kwamba uamuzi wa, wa mahakama ya katiba unaosema kwamba Mheshimiwa Nkurunziza ana, ana mamlaka na sheria na inamruhusu kugombea nafasi hiyo. Charles Ngereza dochevele Arusha.