DW. Wanawake na maendeleo. Mapinduzi ya kiteknolojia yameleta mabadiliko makubwa katika maisha ya kila siku. Ugunduzi wa kupata mtandao wa intaneti ni moja ya mabadiliko makubwa zaidi katika teknolojia, ambapo leo hii ukiwa na simu yako ya kiganjani na bando, basi utapata mawasiliano duniani kote. Si hilo tu, bali intaneti kwa njia ya simu imewezesha hata watu kufanya biashara wakiwa maeneo tofauti, ndani na nje ya nchi, na pia kuzitangaza biashara kwa watu mbalimbali mbali mitandaoni. Bila teknolojia hii hakika ingekuwa ngumu kwa wauzaji na wanunuzi kuwasiliana na pia kutangaza biashara zao. Nakumbuka, nakumbuka mtu wa kwanza alitaka nimpostie biashara yake, aliniambia nimpostie, tukakubaliana bei. Nakumbuka kwa mara ya kwanza akaniambia na kulipa elfu ishirini. Kupitia makala hii ya wanawake na maendeleo, utamsikia Heleni Mchomvu, mwanamke alianzisha mtandao wa wafanyabiashara kwa kuwakutanisha wauzaji na wanunuzi wa bidhaa kupitia mitandao ya kijamii. Jina langu ni Salma Mkalibala, karibu. Kasi ya matumizi ya mitandao ya kijamii imekuwa ikiongezeka siku hadi siku, huku ikitoa fursa mbalimbali. Hata hivyo, matumizi hayo yamekuwa yakikabiliwa na changamoto kwa baadhi ya watumiaji kutumia vibaya mitandao hiyo kwa kuchapisha lugha za matusi, picha chafu na mambo mengine yanayokiuka maadili. Licha ya changamoto hizo, wapo baadhi ya watu wanaotumia mitandao hiyo kama sehemu ya kupata kipato ajira na fursa ya kuboresha shughuli zao kama kutangaza biashara na bidhaa wanazoziuza, kutoa taarifa na ratiba za biashara na kadhalika. Miongoni mwa watu hao ambao wanatumia mitandao ya kijamii kama fursa ni Helen Mchomvu, mwanamke ambaye ameanzisha mtandao wa wafanyabiashara na kuwaunganisha pamoja wauzaji na wanunuzi wa bidhaa mbalimbali Tanzania, kupitia mitandao kama ya Instagram, Facebook, WhatsApp na Telegram. Helen anatumia fursa ya mitandao ya kijamii kujiajiri kuzinadi biashara za watu wengine ili naye aweze kupata chochote kitu, japo anasema haikuwa kazi rahisi. Helen alianza kazi hiyo kwa kuzitangaza biashara za marafiki zake kwenye status za mtandao wa WhatsApp, lakini kila aliyeona alivutiwa nazo, na kadri siku zilipokwenda ndipo mawazo yake alipanuka. Baada ya kuona kama angeweza kufanya jambo ambalo lingevutiwa na watu wengi, ndipo akafungua ukurasa kurasa za mtandao wa biashara kwenye mitandao ya kijamii na kwa kuanzia alifungua kwenye mtandao wa Facebook na Instagram nafungua Instagram account naendelea kupost, nakutana na watu, nakutana na watu, nakutana na watu. Nakumbuka mtu wa kwanza alitaka nimpostie biashara yake, tukubaliane na bei. Nakumbuka kwa mara ya kwanza akaniambia nakulipa elfu ishirini nikashangaa, nikasema elfu ishirini? Kwa hiyo hapo ndo nilipoanza kuona kujipa moyo kwamba kumbe hiki kitu ni serious. Akiendelea kueleza, anasema baada ya kupata mapokeo mazuri, alizidi kubuni uwezekano wa wafanyabiashara na wanunuzi kuwa karibu ndipo wakafungua makundi kwenye mtandao wa WhatsApp na kuwapa nafasi ya wafanyabiashara kutangaza bidhaa zao na wanunuzi kuzinunua huku akiweka kanuni na taratibu ambazo kila mmoja anapaswa kuzifuata. Hele ni mpaka sasa, na makundi zaidi ya matano anayoendesha katika mtandao wa WhatsApp na katika kila kundi kuna wanunuzi na wafanyabiashara wasiopungua mia mbili hamsini. Mimi kazi yangu ni kama customer service kuwahudumia wanunuzi wangu huduma, yani, wanaoitaka waweze kupata. Kazi nyingine nayoifanya na kwenye magrupu ni kwamba ila muuzaji anatakiwa kukaa grupu moja. Kwa hiyo katika grupu ambalo ataposti bidhaa yake, mimi natakiwa niiforward kwenye grupu ambazo yeye hayupo. Kwa hiyo ni kazi yangu ni kuangalia nani hayupo grupu gani, ili ni mposti grupu ambalo yeye hayupo. Na pia vilevile vile ni kuangalia nani anaposti kitu ambacho hakihusiani na grupu. Tumeweka sheria zetu, nani anavunja, nani haeki bei za bidhaa, nani haeki lokeshen, yuko wapi kwao. Ni kujaribu kwenda na wauzaji wangu kuambia yeye, hapa ujaweka namba, hapa ujaweka bei, ili tuweze kwenda sawa, ifikie sehemu watu waone kitu ni cha kawaida kuweka bidhaa yako bei. Mtu ambaye anapenda bidhaa yako, na mwisho amwambia, labda kitu ni shilingi elfu kumi, atakuja inbox ya kuambia nilete, niko sehemu fulani. Helen anasema kikubwa kilichomvutia kuanzisha mtandao wa wafanyabiashara ni kutokana na kupenda masuala ya biashara, kwani alianza kujihusisha nayo tangu akiwa chuo ambako alikuwa anauza bidhaa za urembo, na hata pale alipopata nafasi ya kuajiriwa alikuwa anafanya kazi ya ofisa mauzo na masoko kwenye kampuni alizofanyia kazi. Biashara mimi ni kitu ninachokipenda, maana tangu nimemaliza chuo nilikuwa nafanya biashara, na hata nikipindi niko chuo mwaka watatu nilikuwa nafanya biashara, nilikuwa nauza weaving, nauza hereni, kwa hiyo ilinitia moyo ilinifanya niendelee kupenda zaidi kukutana na wafanyabiashara. Kwa hiyo ikatokea kwamba ni kitu ambacho ninakipenda, kinanivutia kukutana na wafanya na wafanyabiashara na kufanya nao kazi mbalimbali mbali. Aidha, ninawapostia watu kazi zao, au mimi nitakuja kufanya biashara yangu, lakini mimi, biashara ni kitu ambacho ninachokipenda. Wakati anaanzisha wazo lake, haikuwa rahisi kupokelewa kwa watu wa karibu aliowaeleza mawazo yake, hivyo ilimbidi atumia ushawishi mkubwa hadi pale watu walipohamasika kuunga mkono harakati zake. Mimi nikiona mtu anaposti bidhaa anauza ndani ya hii platform, ndo furaha yangu kwamba kuona kile ambacho nimekifanya kinamsaidia mtu kuweza ku, kupata ugali wake kila siku. Mtu anaamka asubuhi anaposti ya biashara yake, mtu anasema nileteni kwa sehemu fulani. Ile mtu akiuza mimi kwa unasikia faraja sana. Kwa hiyo kupitia hapo naona kwamba watu wamelipokea vizuri. Na nina imani siku za mbeleni wataendelea kunipokea vizuri vizuri vizuri zaidi zaidi na zaidi kwa sababu tuna malengo mengi, tuna mipango mengi, mingi ya kufika mbali na kuinua hii MBS iwe ni kitu kikubwa na iwe msaada mkubwa kwa wauzaji ili uweze kutangaziwa biashara zako katika mtandao wa wafanyabiashara, utapaswa kulipia kiasi cha shilingi elfu saba kwa kila mwezi, ambapo ndani ya kipindi hicho utapata nafasi ya kutangaziwa bidhaa zako kwenye mitandao yote ya kijamii ambayo Helen anaendesha kwa ajili ya kutafuta wanunuzi wa bidhaa. Ili kuongeza wigo wa kutangaza biashara na kutafuta wateja, amekuwa akiandaa matamasha maalum ya kuuza bidhaa kama gulio kwa lengo la kupanua soko la wauzaji wa bidhaa na kukuza mtandao huo. Kundi yangu ni watu kutoka sehemu mbalimbali waweze kuuza bidhaa zao kwa uharaka na kwa urahisi zaidi kupitia mitandao ya kijamii. Nataka wauze vitu vyao kwa haraka zaidi na kwa urahisi zaidi. Pamoja na Helen kuelezea malengo hayo, lakini anasema kuna changamoto ambazo zinamkabili katika uendeshaji wa mtandao wake, ikiwa swala la kutokuwa na msaidizi kutokana na kuwa mchanga kifedha, changamoto ya muda, wauzaji kutokuwa na uelewa wa kutumia mitandao ya kijamii na kukosekana kwa bidhaa. Lakini Helen anafurahia jambo kubwa ambalo amefanikiwa hadi sasa ni kuanza kukamilisha taratibu za usajili wa mtandao wake. Tumejisajili BRELA, lakini niko katika maandalizi ya ku eka utaratibu mzuri ambao utanisaidia mimi na utamsaidia mtu ambaye tutakwenda kufanya kazi kwa pamoja, kwa sababu mimi sasa hivi nina jina, kwa hiyo nina uwezo wa kufanya biashara yote ile ambayo naitaka, lakini pia siwezi kusimama peke yangu, lazima niwe na watu ambao nitakafanya nao kazi, mapartner kufika mbele zaidi. Hata hivyo DW ilifunga safari na kwenda kuzungumza na baadhi ya wafanyabiashara ambao ni wafanyabiashara kwenye mtandao huo ili kupata maoni yao na namna walivyopokea na kufanya biashara zao. Unajua mimi nilikuwa yani natuma message simjibu. Sio anafanya nini? Hala si siya, yani si hangaiki naye. Yaani anielekeza si vile si hivi si nini. Wewe kwa nini yani? nikajifunza kwa hiyo hata kama wewe hata mimi kama na lengo nataka litimie nisiangalie zile yani zile effect za yule mtu ambaye ananionyesha. Mimi nilivyokuwa namtupa kama angekuwa hangaiki na mimi maana kingekuwa Tumeshapotezana kwa kweli. Kwa dunia inapoelekea, na mambo ya utandawazi, ni platform nzuri sana, na itakuja kufanya vizuri zaidi huko mbeleni, hasa akiingia kwenye teknoloji zaidi, kwa maana ya kutengeneza application, kwa sababu sasa hivi tunaona kuna application nyingi nyingi, kuna sijui AliExpress. Kwa ninavyoona tunaweza tukafika huko na sisi, kwa kuwa na application ambayo dunia nzima itaona, kwa sababu uzuri wa application sio kama WhatsApp group, sio kama Telegram. Huko watu wengi wanaweza kuona. Naye Athmani Juma ni miongoni mwa wanunuzi wa bidhaa kupitia mtandao wa wafanyabiashara, anaeleza ilivyokuwa rahisi kwake kupata huduma kwa wakati na kupongeza juhudi za Heleni katika kutumia mitandao ya kijamii kujitafutia kipato. Nimeweza kuutumia kwa faida kubwa, kwa sababu umenikutanisha na vile vitu ambavyo inavihitaji. Kwa mfano we oh, ukiwa unahitaji kitu chako, ama kama unahitaji bidhaa yoyote ile, ama unahitaji una huduma ambayo wewe moja kwa moja unailenga, unaweza kwenda pale, unakutana una nayo, na unaweza ukaipata. Kwa uharaka, kwa pamoja wafanyabiashara na wanunuzi hawakusita kutoa neno kwa jamii juu ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Helen ni mtu ambaye ananiinspaya kwa sasa, kwa sababu unajua kuna katika kuanzisha jambo lote kuna ugumu eh, hasa haya mambo ya mitandao na nini na nini, lakini Helen ni alithubutu. Kwa hiyo mimi kama mwanamke mwenzia nampongeza sana na namfurahia sana na namwombea hiki ambacho amekianzisha kiende kikampe manufaa, kwa sababu unajua kwa sasa hivi hakuna ambacho anapata. Nimpongeze huyu dada ambaye ameanzisha, uh, hii connection, kwa sababu kwa vijana hii ni fursa kubwa sana. Hii inaonyesha kwamba unaweza kuutumia mtandao vizuri kama hivi. Kumbe inawezekana ukafungua akaunti yako ya Instagram na ikakuzalishia kipato, ukapata pesa, ukaunganisha watu na wewe ukaunganishwa uka, uka na watu wengine. Msikilizaji, hadi kufikia hapo ndo tumefika tamati ya kipindi hiki cha Wanawake na Maendeleo, ambacho kilikuwa kinamwangazia Helen Mchomvu, ambaye ni mwendeshaji wa mtandao wafanya kwa kwa wa wafanyabiashara kwa kuwakutanisha wauzaji na wanunuzi wa bidhaa kupitia mitandao ya kijamii. Iwapo una maoni au ushauri, usisite kuiandika kupitia anwani ya Kiswahili at dw.com. Hadi wakati mwingine, mimi ni Salma Mkalibala, kwa heri.