Village, Learning by Ear, Noah Bongo, jenga maisha yako. Ujambo mpenzi msikilizaji mahali popote ulipo, na karibu katika makala ya pili ya mfululizo wa vipindi vya Noa Bongo jenga maisha yako, tukizungumzia masuala ya haki za watoto na juhudi za kudumisha amani. Mashirika mengi ya kimataifa na yale yanayotetea haki za binadamu yanapinga kukiuka haki za watoto na hasa ajira kwa watoto. Mataifa mengi pia yameratibu na kutia saini maazimio ya kupiga marufuku ajira ya watoto. Lakini watoto bado wanaendelea kuteswa licha ya juhudi hizo. Hivi leo tunasafiri hadi Mali ambako watoto wawili kati ya watano hufanya kazi. Tunakutana na mtoto mmoja mwenye umri wa miaka 16 ambaye analazimika kufanya kazi baada ya kutoka shuleni. Karibu. Karakana ya Madani Dombia ni mojawapo ya karakana kubwa zaidi mjini Bamako, mji mkuu nchini Mali. Karakana hii ilianzishwa na babake Madani mnamo mwaka 1949. Hapa kuna jumla ya wafanyakazi ishirini na nane, kati yao ni watoto wenye umri kati ya miaka 10 na 16. Abdullah ni mfanyakazi katika karakana akiwa na umri wa miaka 16. Amekuwa akifanyakazi mahala hapa kwa muda wa kati ya miaka saba na nane lakini hajakosa kwenda shule hata siku moja mimi bado ni mwanafunzi huamka saa kumi na moja alfajiri kuoga kabla ya kupata kiamsha kinywa saa moja asubuhi naelekea shuleni na baada ya shule mimi huja katika karakana hii kufanya kazi za mkono na kisha baadaye kuelekea nyumbani mwendo wa saa kumi na moja jioni nifikapo nyumbani kwanza huoga na kisha kuanza kutazama televisheni Huwa silali kabla ya kufanya kazi zangu za shuleni. Kama ilivyo kwa Abdulai, watoto wengi nchini Mali huishia kufanya kazi za mkono ambazo kwa kawaida zinapaswa kufanywa na watu wazima. Moulaye Hassan Tol ni meneja wa mpango wa taifa dhidi ya ajira ya watoto nchini Mali, swala linalopewa kipaumbele na shirika la kimataifa la wafanyakazi nchini Mali. Ni kweli ni jambo la kuhuzunisha kwamba watoto wanalazimika kufanya kazi nchini Mali, na hali hii inazidi kuongezeka. Ripoti ya uchunguzi wa mwaka 2006 inaonyesha kuwa watoto wawili kati ya watano hufanya kazi nchini Mali, na mara nyingi ni kazi za hatari sana, kazi ambazo zinaweza kudhuru afya yao, udhabiti hali yao ya kisaikolojia, na uwezo wa kukua vyema. Watoto wanafanya kazi kila mahali, katika sehemu za miji na hata mashambani. Vijana kwa wasichana walio chini ya umri wa miaka 14 wanalazimika kufanya kazi. Baadhi yao kama Abdulaye hawafikirii kwamba wao ni wafanyakazi, bali watu wanaojifunza kazi na biashara. Lakini hali hiyo haibadilishi ukweli wa mambo, anasema Mulaye Hassan Tol. Utaratibu wa kufanya kazi uko wazi kabisa. Hakuna mtoto aliye chini ya umri wa miaka kumi na minne anapaswa kufanya kazi nchini Mali au hata kuwa mwanafunzi katika ajira isipokuwa tu anapopata kibali kutoka kwa idara ya wafanyikazi nchini. Tumetia saini maazimio yote mawili ya shirika la kimataifa la kazi, ILO, azimio nambari 138 na ambalo linaruhusu tu kuanzia mtu wa miaka 15 kuajiriwa na pia azimio nambari 182 linalohimiza kupigwa marufuku aina yoyote ya ajira ya watoto na ukiukwaji wa haki zao kufikia mwaka 2016. Hata hivyo, katika karakana hii anamufanya kazi Abdulaye, watoto hawa hawateswi, wao hufanya kazi kulingana na umri na nguvu zao. Meneja wa karakana hiyo Madani: hapa watoto hawafanyi kazi ngumu hatuwaruhusu kutumia mashini zinazoweza kuhatarisha maisha yao au kuwajeruhi. Ni kweli wengine hutaka sana kutumia mashini kubwa, lakini tunawashauri wachukue muda wa kujifunza kwanza na pia kulinda afya zao. wazazi wengi wanatabia kuwaleta watoto wao kufanya kazi hapa. Huwa wanataka waanze kujifunza kazi mapema wakiwa wangali wadogo, lakini kabisa, ni kinyume kabisa, kwani watetezi wa haki za watoto wanasema kuwepo kwa watoto katika sehemu hizi ni hatari. Huyu hapa tena muulaye Hasan tol hata kama watoto hawa wanaletwa na wazazi wao hapa, kuna vifaa vya hatari kama vile patasi, nyundo na misumari, na hawana vitu vya kujikinga kama vile viatu, glove au hata miwani ya kujikinga na miale ya umeme wakati wazazi wao wanapochomelea vyuma, na shughuli hizi zinaweza kuathiri afya zao. Abdulaye anabahati amekuwa akifanya kazi hiyo kwa muda wa miaka kumi na hajadhurika kiafya. Sio tu anapata ujuzi, bali pia hurudi nyumbani na bakshishi mifukoni mwake. Anafurahia hali hii: napata riziki yangu kidogo hapa. Mimi hutengeneza bidhaa na kisha kuziuza. Baadhi ya wakazi wa hapa hunipa kandarasi ya kuwatengenezea vigoda, viti na afanicha nyinginezo. Nashukuru napata riziki yangu. Raia wengi wa Mali hujifunza mapema kazi za useremala au ufundi wa kuchomelea vyuma viwandani, kwa sababu hujiunga na karakana hizi wakiwa wadogo sana. Baadhi yao hujiunga na karakana hizi kwa sababu wanatafuta pesa kusaidia familia zao, na wengine kutaka kudadisi tu au kwa mapenzi yao wenyewe. Mwishowe huishia kufanya kazi hizi maishani. Madani Jombia, watoto wengi wanaokuja hapa huwa na azma ya kuwa wanabiashara siku za usoni, na pindi wanapopata ujuzi, wengi huanzisha karakana zao. Baadhi yao huendelea kutafuta ushauri au hata msaada wa vifaa kama mashini kubwa kutoka kwetu. Watoto wengi wanaokuja hapa huwa wanataka kujifunza na sio kulipwa mshahara. Lakini pia hutengeneza viti, meza na fanicha nyingine kwa kutumia mbao zinazosalia, kisha huuza vifaa hivyo na kupata pesa kidogo za matumizi. Abdulahe anatoka familia yenye uwezo wa kadri hivyo hahitaji kuisaidia sana familia yake, lakini pesa zake hazikosi matumizi nyumbani. Kama anavyosema, mimi natumia pesa zangu ninavyotaka. Huwezi kuwategemea wazazi kwa kila jambo. Mara nyingine hutumia pesa zangu kununua nguo na viatu au hata kwa starehe zangu mwenyewe. Ajira kwa watoto ni hatari na kinyume cha sheria, lakini je, yeah, ni vipi mtu aliyekata tamaa maishani na hata kushindwa kutimiza mahitaji yake ya kimsingi anavyoweza kumkanya mtoto wake asifanye kazi? Suala hili bado ni changamoto kubwa hata kwa watetezi wa haki za binadamu. Na hapa tena ni Abdulahi Hassan tol kama unavyojua nchi yetu ni masikini, kwa hivyo itakuwa vigumu kuwaambia wazazi, tunataka kuwaondoa watoto hawa kutoka sehemu wanamofanyia kazi. Kwanza tunapaswa kuanzisha kampeni ya kuwaelimisha na kuwahamasisha watu kubadilisha tabia zao, ili wazazi wafahamu kwamba mtoto wa umri wa kati ya miaka kumi na miwili na kumi na minne anafaa kuwa shuleni. Abdulahe anafahamu fika umuhimu wa masomo yake, lakini hata hivyo hawezi kupuuza kufanya kazi. Nawahimiza watoto wenzangu kwenda shule, lakini wale wanaotoka familia masikini wanaweza kwenda shule na pia kufanya kazi katika karakana kama hii ili kujipatia riziki kidogo, itakuwa kwa manufaa yao. Abdulahi sasa ni mwanafunzi wa mwaka wa pili katika chuo cha taaluma mjini Bamako. Atakapomaliza, atapewa cheti cha kufuzwa katika masuala ya uhandisi na ujenzi. Yeye ameweza kumudu masomo na kazi, na bila shaka ana matumaini makubwa maishani. Buo, ni, ni renga, ni bafo. Azma yangu ni kumaliza masomo kwanza, kisha baadaye nitaangalia la kufanya, aidha kutafuta kazi katika sekta ya umma au kuendelea na kazi mahali hapa au hata kuanzisha karakana yangu mwenyewe, sio ni tatizo lolote. Labda Abdulae hana matatizo mengi yanayomwandama, lakini kuna maelfu ya watoto wenzake wanaoendelea kunyanyaswa kwa kisingizio cha kujifunza kazi au kufunzwa kazi. Watetezi wa haki za binadamu wanasema kuwa watoto hawapaswi kuondolewa katika sehemu hizi za kazi na kisha kupelekwa katika vyuo kusomea kazi ngumu bila malipo. Na hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu kwa leo. Ripoti hii imeandikwa na Mahamadu Kone kutoka Mali. Unaweza kusikiliza tena kipindi hiki kwenye mtandao. Tovuti yetu ni www.dw-world.de mkwaju lbe. Ungana nasi tena wakati mwingine. Kwa heri.