Hakikuwa tu kiti cha kawaida, kilikuwa kigoda cha dhahabu, kiti kitakatifu zaidi kwa tamaduni za Ashanti, kiti ambacho wakoloni wa Uingereza walitaka kukichukua kuwa chao. ya Nana Asantewa ndiye alikuwa mtu pekee aliyekuwa radhi kukipigania. Alizaliwa mnamo mwaka 1840 katika taifa la Ejisu ambayo sasa hivi inafahamika kama Ghana na ilikuwa sehemu ya ufalme wa Ashanti wakati huo. ya Asantewa aliolewa mapema na alikuwa na mtoto mmoja binti Dr. Vilhemina Donka, mwanahistoria na rais wa chuo kikuu cha Garden City Ghana, anayeelezea maisha ya awali ya ya Nana Asante wa as, alianza maisha kama mwanamke wa kawaida, mkulima aliyekuza njugu, vitunguu na vyakula vingine at the maisha ya Ya Asantewa yalibadilika pale wazazi wake walipofariki dunia. Kakake Kwasi Afrane alikuwa kiongozi wa Ejisu na kumteua Ya Asantewa kwa malkia hata hivyo, Kwasi alifariki muda mfupi baada ya kuwa kiongozi mnamo mwaka 1894. Wakati kiongozi mpya mmoja wa wajukuu kumi wa Ya Asante wa alipofukuzwa na Waingereza miaka miwili baadaye, Bi Ya Asante wa alikuwa mtawala wa muda nchini Ejisu kumwakilisha mjukuu wake. Nafasi hiyo ilimpa fursa ya kuwa miongoni mwa viongozi walioalikwa kukutana na wawakilishi wa Uingereza mnamo mwaka 1900. Katika mkutano huo mwakilishi wa Uingereza Sir Frederick Michel Hodgson aliomba kupewa kigoda cha dhahabu ili akikalie. Kigoda hicho, ambacho ndicho kitu kitakatifu zaidi kwa tamaduni za Shanti, hakipaswi kukaliwa. Wakati machifu wa Shanti walipokuwa katika hatua ya kusalimu amri na kukikabidhi kiti hicho cha dhahabu, ya asante wa aliyasema maneno haya ambayo yalipata umaarufu iwapo nyinyi wanaume wa Asante hamtajitokeza, basi sisi tutafanya hivyo. Ntawaita wanawake wenzangu, tutapigana dhidi ya watu weupe. Tutapambana hadi mtu wa mwisho atakapoangushwa katika uwanja wa mapambano. Iwapo nyinyi machifu hamtupigana, basi badilisheni nguo zenu za msuli na chupi yangu. Vita hivyo vilivyozuka vilijulikana vita vya kigoda cha dhahabu na pia vilifahamika kama vita vya ya Asante wa. Dr. Wilhelmina Donka anaeleza haya. Yes, ya Asante wa anatufundisha kusimamia yale tunayoyaamini. Iwapo ni nasaba yake alikuwa anaitetea au vipi? Lakini angalau alikuwa tayari kusimama kidete na kuipigania. Kama ni kwa ajili ya hadhi ya Asante, aliisimamia. Ya Asante wa hakuanzisha tu vita, bali alikuwa na mchango mkubwa. Alikuwa na umri wa miaka 60 wakati huo, na kuna ushahidi wa yeye kutembelea maeneo ya mapambano akiwatia moyo wanajeshi na kuwapelekea silaha. Vita hivyo vilitulia tu wakati binti yake alipokamatwa na kumlazimu kusalimu amri. Wakoloni wa Uingereza walimpeleka Ya Asante wa ahadi ushelisheli katika bahari ya Hindi ambako alifariki dunia mwezi Oktoba 1921. Licha hayo, hubu, na ya hayo Waingereza hawakukipata kigoda hicho cha dhahabu na Yaa Nana Asantewaa akawa mtu wa kuenziwa na kuheshimiwa pakubwa nchini Ghana na kwingineko. Daniel Beka Glover ni mtengezaji filamu wa Ghana na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anamweleza Yaa Asantewaa kama mwanamke aliyechochea azma ya kupigania uhuru wa Ghana. Was to alikuwa akiwaambia waashanti wa, wa Ghana na wa Afrika kwa jumla kuwa hii ni ardhi yetu, hakuna mtu kutoka nje anapaswa kuja hapa na kutuamrisha jinsi tunapaswa kuishi. Na kwa kuchukua jukumu la kuwa mstari wa mbele kuanzisha vita, alikuwa akiwaambia wanawake wana uwezo sawa na wanaume, nyie sio raia wa tabaka la Ujumbe huu bila shaka bado ni muhimu kwa maisha ya sasa. Kuendeleza alichokisimamia ya Nana Asante wa, mojawapo ya shule maarufu ya sekondari ya wa wasichana nchini Ghana imepewa jina lake. Kumbukumbu kumbu yake pia imehifadhiwa katika vitabu, filamu, michezo ya redio, nyimbo na hivyo kuwa sehemu ya turathi za taifa zima.