DW Mbiu ya Mnyonge. Nchini Afrika ya Kusini visa vya chuki hata mauaji ya raia wa kigeni kutoka mataifa ya Kiafrika na Asia vimekuwa sugu. Licha ya kuwekwa tangu Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa sheria mpya ya kupambana na ubaguzi na chuki dhidi ya wageni, serikali ya Afrika ya Kusini bado haijatekeleza kikamilifu sheria hiyo. Katika makala ya Mbiu ya Mnyonge tunaangazia kwa nini mashambulio ya ubaguzi yanajirudia nchini Afrika ya Kusini kupitia DW. Msimulizi wako ni mimi Saleh Mwanamilongo. Karibu. Ripoti yake mpya ya kurasa 24 inayoitwa wameniibia maisha yangu, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaelezea masaibu yanayoendelea kuwakumba raia wa kigeni kutoka mataifa ya kiafrika na Asia nchini afrika ya Kusini. Shirika la Human Rights Watch limeorodhesha visa vya mauaji, majeruhi, watu kulazimishwa kukimbia, kunyanyapaliwa na kutotendewa haki, mwaka mmoja baada ya serikali kuidhinisha mpango wa kitaifa wa kupambana na ubaguzi na chuki dhidi ya wageni. Miongoni mwa kasoro zilizoorodheshwa na shirika hilo katika utekelezaji wa mpango huo wa serikali ni pamoja na maafisa wa serikali kutojali vitendo vya chuki dhidi ya wageni, kutovikubali au kuviunga mkono. Jackson Tunda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alijeruhiwa kichwani kwenye machafuko ya Septemba mwaka 2019 mjini Pretoria, amesema bado hajatendewa haki. Mpaka sasa kwenye teksi, ukizungumza Lingala au Kiswahili, wanakuambia hii siyo nchi ya wageni. Bado tuko katika hatari kila siku na kila mahali anyway. Cristi Weda, mtafiti wa shirika la Human Rights Watch tawi la Afrika, amesema raia wa kigeni wanaoishi Afrika ya Kusini, ambao walikumbwa na mfululizo wa machafuko ya chuki dhidi yao, wanaishi na woga mkubwa wa kuvamiwa kwa sababu tu ni wageni. Aliendelea kusema kwamba uhuru wa kutoadhibiwa unasababisha kuendelea kwa visa hivyo vya chuki dhidi ya raia wa kigeni. Nixon Katembo, mtafiti wa masuala ya uhamiaji kwenye chuo kikuu cha Vet mjini Johannesburg, amesema kwamba mwaka mmoja baada ya kuwekwa na mpango wa kitaifa wa kupambana na ubaguzi na chuki dhidi ya wageni bado hakujashuhudiwa mabadiliko. Naweza kusema kwamba baada ya mwaka mmoja hakujawa na mabadiliko yoyote, ila kuna Uh, siasa za mrengo wa kulia ambazo zinaendeshwa na haswa katika wizara ambayo inahusika na masuala ya ndani hapa inajulikana kama Home Affairs, ambako inaonekana tu wageni wanaendelea kubaguliwa na hawajatendewa haki kama ilivyo. uh, tukiangalia namna wanavyo um, uh, uh, wanavyopelekwa na, na, na, na maafisa wa serikali ikiwemo polisi sababu wageni wamekuwa wakifariki kiholela au kupigwa au kutendewa maovu kwa muda mrefu. Shirika la Human Rights Watch linachunguza na kufuatilia kwa karibu visa vya mashambulio ya chuki dhidi ya raia wa kigeni nchini Afrika ya Kusini. Depseluntadi, mhamiaji kutoka Brazzaville, ambaye ana mgahawa wake mjini Pretoria, amesema kwa miaka kumi na moja aliyoishi huko, wa Afrika ya Kusini wanamtizama kwa jicho la dharau. O, on, on se senti menace parce que bofet... Tunakabiliwa na tishio kila siku kwa sababu wanadai kwamba tumechukua ajira zao. Sio kweli, mimi nashikilia mgahawa, nalipa kodi na ushuru kwa serikali. Tumeunda ajira ili kuepuka kufanya biashara za rejareja reja. Lakini ndugu zetu wanadhani tunakuja kujitajirisha kwao. Okay, jepay. Jepay. Jepay. Wimbi jipya la mashambulizi lilianza mwanzoni mwa mwezi Septemba mwaka 2019 na kushuhudia mauaji, maduka na biashara kadhaa kuteketezwa kwa moto na kuibiwa, pamoja na mamia kujeruhiwa. Magenge ya watu wenye bunduki na waliokuwa wakiimba nyimbo za kupinga wageni walisababisha machafuko hayo na kulazimisha maelfu ya wageni kukimbia makwao. Miongoni mwa watu waliohojiwa na shirika la Human Rights Watch, hadi sasa hakuna aliyepewa fidia ya kifedha au kutendewa haki kisheria, licha ya madai ya serikali ya Afrika ya Kusini kwamba kumi miongoni mwa watu 12 waliouliwa ni raia wa Afrika ya Kusini. Shirika la Human Rights Watch limebaini kwamba wageni wasiopungua 18 waliuliwa katika machafuko hayo. Kwa nini mashambulizi kama haya yanajirudia mara kwa mara nchini Afrika ya Kusini? Nixon Katembo, mtafiti wa masuala ya wahamiaji Serikali inaposhindwa kumudu maswala maisha muhimu, uh, kwa raia, kwa mfano uundaji wa ajira katika sekta ya biashara, katika sekta ya kiuchumi, e, e, ndiyo tatizo sugu. Kwa hivyo hapa swala ni kubwa, hapa ni kwamba watu wanapigania mkate mchache ambao upo hivi, wageni wakio, wakiona kuwa wanafanya kazi licha ya kuwa wanajishughulisha na, na biashara zao zingine za kibinafsi au wanafanyia kazi kampuni kwa ufasadi wanalengwa mpaka tu. Serikali ya Afrika ya Kusini na maafisa wa polisi walielezea machafuko hayo kuwa ni visa vya uhalifu na hayana uhusiano wowote na chuki dhidi ya raia wa kigeni lakini mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ameliambia shirika la Human Rights Watch kwamba alikuwa akiuza mitumba barabarani wakati watu tisa, wote raia wa Afrika ya Kusini waliokuwa na miti na fimbo, walimshambulia na kumpiga wakimwambia, nyinyi wageni rejeeni kwenu, hatuna haja nanyi hapa. Raiya huyo kutoka Kongo alikimbia na wakachukua vifurushi viwili vya mitumba aliyokuwa akiuza. Serge Chibangu, kiongozi wa shirika la Congo linalohusika na kutetea haki za wahamiaji wa Kongo nchini Afrika ya Kusini, amesema wanaendesha kampeni ya maingiliano baina ya wageni na Waafrika ya Kusini. Ukweli ni kwamba baadhi ya ndugu zetu kutoka Congo tayari wana maingiliano na jamii ya Waafrika Kusini. Wengi hawafikirii tena kurejea nyumbani. Na tutaendelea kuhamasishana kuhusu maingiliano hayo. Shirika la Human Rights Watch limeshuhudia kwamba maafisa wanaotakiwa kutekeleza sheria hawakuwatendea haki wageni. Maafisa wa polisi waliwalenga hasa wageni katika operesheni zao za kupambana na bidhaa ghushi. Watu wote waliohojiwa na shirika la Human Rights Watch wanaelezea kubugudhiwa na polisi kuhusu hati ya kuishi nchini humo. Wengi miongoni mwa wageni wanatakiwa kuongeza muda wa vibali vya kukaa nchini kila baada ya miezi sita. Anet kutoka Lubumbashi, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaishi Pretoria kwa miaka saba sasa, amesema aliandamwa baada ya kugundua kwamba waliuziwa vibali feki. Afisa mmoja wa wizara ya mambo ya ndani alituambia kwamba atatusaidia kupata vibali vya kuishi hapa, tukampa fedha na akatuletea vibali Hatukudhani kwamba ni vibali feki kwa sababu vililetwa na wizara ya mambo ya ndani. Ndilo tatizo hilo. Shirika la Human Rights Watch linaelezea kwamba mpango wa kitaifa wa kupambana na ubaguzi na chuki dhidi ya wageni unapendekeza kuwekwa na nafasi ya kujadili na kutatua changamoto za raia wa kigeni hasa kutoka mataifa ya Kiafrika na Asia, lakini hakuja kuwekwa na hatua kubwa iliyofikiwa mwaka mmoja baadaye. Mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ambaye anaishi nchini Afrika ya Kusini kwa miaka 16 sasa amesema hakuna sheria kwa ajili ya wageni nchini humo. Sina maisha, siwezi kufanya chochote, wameniibia maisha yangu, alisema. Kwa upande wake, mfanyabiashara kutoka Ethiopia ambaye anaishi kwa miaka 19 nchini Afrika ya Kusini. Juu ya yote, kipi hasa kifanyike ili kuyakomesha machafuko ya ubaguzi na chuki dhidi ya raia wa kigeni walioko Afrika ya Kusini? Nixon Katembo, kwanza ni nia ya, ya kisiasa. Ukiangalia siasa za hivi karibuni hapa nchini Afrika Kusini, na matamshi wana ya wanasiasa mbalimbali yamekuwa yakiwalenga uh, raia wa kigeni kuwa wanakuja kuwaibia wa Afrika Kusini kazi. Kwa hivyo, katika kampeni za kisiasa unakuta kwamba wageni ndio wanalengwa. Uh, licha ya kuwa serikali yenyewe inaweza ikawa imeshindwa kuwatengenezea ajira raia wa Afrika Kusini. Kitu cha pili ni historia yenyewe ya nchi hii ya Afrika Kusini ambako imepitia ime katika ubaguzi wa rangi. Historia hiyo ya kubaguana bado ipo. Sasa akija mgeni kutoka nje huwa ina endelea zaidi zaidi, na ubaguzi unaendelea kujitokeza. za jimbo la Gauteng unaojumuisha mji mkubwa nchini Johannesburg na mji mkuu Pretoria una kiwango kikubwa cha ghasia dhidi ya raia wa kigeni, likifuatiwa na jimbo la Western Cape. Kwazulu-Natal ambako mji wa Durban unapatikana ni la tatu. Na kufikia hapo tunakamilisha makala hii ya Mbiu ya Mnyonge ambayo tulimulika kuendelea kuwepo kwa chuki dhidi ya wageni nchini Afrika ya kusini na kipi hasa kinatakiwa kufanyika ili kukomesha hali hiyo. Ulikuwa nami Salehe Mwanamilongo nikikuaga na kukutakia kila la heri.