Wakizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa watu wenye ulemavu Zanzibar, rais wa chama hicho cha, cha wanasheria Zanzibar, Awadh Ali Said, amesema mwenyekiti hana mamlaka ya kufuta matokeo kwa mujibu wa sheria. Pamoja na kusema kwamba tume ya uchaguzi haina uwezo wa namna yoyote kupitia kifungu chochote cha sheria katiba wala kanuni zao kufuta uchaguzi uliofanyika hapa. Tuwe waangalifu sana kisheria. Uchaguzi umefanyika na kufanyika kwa uchaguzi ni nini? Watu kupiga kura, kuhesabiwa, kufanywa majumuisho, kuanzwa kutangaza matokeo. Na ujue hata matokeo ya urais yalishatangazwa kwenye vituo, yalishabandikwa nje. Tume kinachofanya ni uhakiki na kwa sababu mamlaka ya kuyatamka wamepewa wao ndio wao wanayatamka kule. Lakini hata mpaka yamebandikwa nje hakukuwa na lalamiko na waangalizi wote walisema uchaguzi umekwenda vizuri wakati wewe unafanya kazi ile, na wewe mwenyewe umeshatamka zaidi ya nusu ya majimbo. Majimbo ni 54 umeshatamka 31. Hata kama ungekuwa na hayo mamlaka kisheria, wewe mwenyewe unafungika na matendo ambayo umeshayatenda. Huwezi uka ukawa wewe mwenyewe ni hakimu uliotoa maamuzi yale, alafu wewe mwenyewe kwa jaji wa rufaa ukatengua maamuzi yako mwenyewe. Ni ajabu kubwa. Amesema, kwa mujibu wa muundo wa tume ya uchaguzi Zanzibar, vikao vyote hufanywa kwa mujibu wa sheria na taratibu za tume hiyo. Katiba yetu kifungu 119 10 kinasema, tume itaundwa hivi, mambo yake yote yataifanya kama chombo, sio mtu, mjumbe makamo, wala mwenyekiti, chombo. Na koram imetajwa awepo mwenyekiti au makamo na wajumbe wanne na baada ya kutimia hao, mtakaa mtafanya maamuzi pale. Kutakuwa na proceedings za kikao chenu, minutes zitakuwemo. Uamuzi utafikiwa ua, kwa wingi wa wajumbe mliohudhuria, ule ndio unakuwa uamuzi wa tume. Hakuna mjumbe yoyote, mwenyekiti wala makamu, ambaye anaweza kujifanyia jambo lolote lile likawa ni jambo la tume. Lakini sisi tunasema hata kwama haingekuwa hiyo, ingekuwa tume yote imekaa pamoja na imepitia utaratibu wake bado hakuna uwezo walionao popote kufuta matokeo ya uchaguzi au kufuta uchaguzi wenyewe ambao umeshafanyika umeshamalizika, hakuna uwezo huo kisheria. Katika hatua nyingine, chama hicho kimemwomba rais wa Zanzibar Dr. Ali Mohamed Shein kuunda tume kumchunguza ya kumchunguza mwenyekiti wa tume hiyo bwana Jecha Salum Jecha. Katibu mkuu wa chama cha wanasheria Zanzibar Omar Said Shaban anasema kwa hiyo tunaomba aone haja ya kuunda tume ya kumchunguza mwenyekiti wa tume dhidi ya madai ya kushindwa kufanya kazi zake, na ikiwa madai hayo yakithibitika, basi amwondoe ya mara moja. Katika wito wao mwingine, wametaka kuendelea kutoka pale ilipoishia katika kazi ya kufanya majumuisho ya kura za urais ili mshindi halali wa uchaguzi mkuu wa Zanzibar uliofanyika Oktoba 25 apatikane na mshindi kutangazwa kuwa rais ni vyombo vya dola vichunguze wa wakamate na hatimaye kuwafikisha mahakamani watu wote waliohusika kumshinikiza mwenyekiti kutoa tamko la kufuta uchaguzi na matokeo yake. Chama hicho cha wanasheria kimewataka viongozi wa vyama vya siasa kujitathmini wajibu wao katika kuheshimu maamuzi wananchi, ya wananchi yanayofanywa kwa njia ya demokrasia ili kujenga misingi ya utawala bora pamoja na kumwomba rais wa Zanzibar kutegua mtego huo ili asije kuandikwa vibaya na historia kuwa ni rais wa kwanza aliyevunja katiba ya Zanzibar. Salma Said, DW Zanzibar.