DW. Sema, uvume. Kampuni ya kiteknolojia kwa jina la Mara kutoka Dubai imeanza kutengeneza simu za kisasa barani Afrika, lengo likiwa ni kupunguza makali ya China kama mdhibiti wa soko la simu za mikononi barani humo. Kundi la Mara linatarajia simu zake ambazo zinatengenezwa nchini Rwanda na Afrika Kusini zitaweza kushindana na kampuni ya simu ya kichina ya Tecno ambayo inauza simu nyingi zaidi Rwanda kuliko kampuni nyingine yoyote na baadaye tutaelekea barani Ulaya katika nchi ya Finland, ambako wanasayansi wametengeneza vipokea sauti vya kuvaa masikioni, kwa kimombo headphones, kwa kutumia viumbe hai. Lengo ni kupunguza utumiaji wa plastiki unaochafua mazingira. Kusikia yote hayo, baki nami, Yusra Boyhid. Simu ya Mara ni ya kwanza kutengenezwa barani Afrika. Kampuni ya Mara inayotengeneza simu hiyo inategemea kuzalisha simu milioni moja laki tano barani Afrika kila mwaka. Wenye Rwanda wawili kati ya kila watatu sasa wanamiliki simu ya mkononi, lakini lengo ni kuongeza idadi ya watu wanaomiliki simu za mikononi za kisasa. Kulingana na taasisi ya kitaifa ya takwimu, hivi sasa asilimia 15 tu ya idadi ya watu nchini Rwanda wamenunua simu ya mkononi ya kisasa. Tangu kiwanda cha kampuni ya mara kuzinduliwa nchini Rwanda katika mji mkuu wa Kigali mnamo Oktoba 7, wafanyakazi wapatao 200 wameshaajiriwa na pia kampuni hiyo imefungua kiwanda kingine kidogo nchini Afrika Kusini. Edi Sebera ni mkurugenzi mtendaji wa Marafon tawi la Rwanda. Anasema hatua yao inalihakikishia soko la kimataifa kuwa bara la Afrika vilevile vile linaweza kuwa mzalishaji na sio mteja tu, na kwamba kutengeneza simu ya kisasa ya Mara, kampuni yao inatumia viwango vinavyokubalika kimataifa katika sekta ya simu za mikononi Our simu zetu zinafanya kazi kwa kutumia jukwaa la Android One. Ni simu za Android, zimethibitishwa kikamilifu na Google na zina uwezo kama nyinginezo za Android. And it has all the capability that you wish to have from an Android. Serikali ya Rwanda tayari imeanzisha mpango maalum wa kuzingatia zaidi teknolojia ya habari na mawasiliano ili kuibadilisha nchi kuwa taifa la kipato cha kati kupitia sekta ya kidijitali. Utengenezaji wa simu hizi nchini mwake bila shaka zinaendana na mpango huo. Baadhi ya maendeleo ya hivi karibuni ni pamoja na mtandao wa fiber optic wa kusambaza intaneti ya 4G. Hali kadhalika nchini Rwanda, watu wengi wanatumia simu za mikononi kufanya malipo ya benki na sio tu kupigiana kwa mawasiliano ya kawaida. Mnamo mwaka 2012 Rwanda ilifuta ushuru wa simu za mikononi na mnamo 2015 sheria ilifanyiwa marekebisho na kufutwa pia kodi ya ongezeko la thamani yaani VAT. Simu za Kichina za Tecno maarufu nchini Rwanda zinauzwa kwa bei rahisi zaidi, ambayo ni chini ya dola mia moja za Kimarekani ikilinganishwa na simu za Mara. Mwaka uliopita simu milioni moja za Tecno aina ya Spark ziliuzwa nchini Rwanda. Mara hadi sasa ina aina mbili tu za simu. Moja ni Mara X ambayo inauzwa dola 130 za kimarekani na ina ukubwa wa GB 16. Na aina ya pili ni Mara Z ambayo inauzwa kwa dola 190 za kimarekani ikiwa na ukubwa wa GB 32. Mchambuzi wa masuala ya kibiashara, Teddy Kaberuka, anaamini biashara hiyo itastawi nchini Rwanda na barani Afrika kwa jumla. It's a very profitable business itself because hii ni biashara yenye faida na tunajua kila mtu anataka kumiliki simu ya kisasa. Simu za kisasa hazidumu zaidi ya miaka miwili, kwa hiyo inaeleweka kuwa watu wanataka kuwekeza katika biashara ya simu za kisasa na kupata faida nzuri kutokana na uwekezaji wao. business and get a good return on their investments. Kaberuka pia anaamini simu hizo zinazotengenezwa barani Afrika kwa ajili ya wa Waafrika zitapelekea kuundwa programu za simu, yani apps, ambazo zitalenga kutatua matatizo ya Mwafrika. Wakati mwingine simu zinakuwa na programu ambazo hatujui jinsi ya kuzitumia, lakini ikiwa una muundaji wa ndani anayelijua soko atatengeneza programu ambazo zinakidhi mahitaji ya watu. Wateja walio katika duka la simu za Mara wanaonekana kufurahia simu hizo. Bienvenu Karera ni miongoni mwa wateja hao. Ninachokipenda kuhusu simu hii ya Mara ni kwamba ina kasi nzuri na inapiga picha nzuri, sawa na simu za iPhone ama Samsung nadhani kila muda ukisonga mbele wataziboresha zaidi na kujipatia jina kubwa kama makampuni mengine ya simu za kisasa mteja mwingine anayeitwa Judith Cora anausifu muundo wa simu hiyo oui, Sio nzito ni nyepesi na ya kisasa na muundo wake ni wa kuvutia ni nzuri sana na naipenda je, sa prezonsi, Kampuni ya Mara haitosalia tu barani Afrika. Ina mipango ya kujipanua zaidi na kuingia katika masoko ya Ulaya, Asia na Amerika. Msikilizaji, tunatoka Rwanda na sasa tunaelekea nchini Finland. Plastiki ni adui mkubwa wa mazingira, hilo linafahamika kwa muda mrefu, lakini sekta ya kiteknolojia bado inatumia plastiki kutengeneza vifaa mbalimbali mbali. Isipokuwa kuna wanasayansi nchini Finland waliovumbua njia mbadala ya kutengeneza vipokea sauti vya kuvaa masikioni, yani headphones, kwa kutumia viumbe hai. Kifaa hicho bado hakiuzwi madukani, lakini muundo wa mfano wa headphone hizo umetengenezwa kwa kutumia vifaa vya kibayoteki. Kwa mfano plastiki inayozalishwa kwa hamira chachu, ngozi inayotengenezwa kwa kutumia fangasi na chombo cha usambazaji wa sauti kinachotokana na hariri ya buibui. Wanasayansi hawa wametengeneza headphone hiyo ili kuongeza uelewa juu ya ustadi wa kutengeneza vifaa vya kiteknolojia bila ya kuharibu mazingira. Pehman Muhamed ni mwanasayansi kutoka kituo cha utafiti cha VTT nchini Finland. to... Tulidhani ni fursa nzuri ya kuchanganya vifaa tofauti, na hakuna mtu aliyewahi kufanya hapo awali, kutumia vijidudu tofauti katika utengenezaji wa kifaa cha elektroniki. <coughs> Bila shaka vifaa vya umeme ndani ya vichwa vya headphone hiyo vimetengenezwa kwa kutumia vifaa vilivyozoeleka. Plastiki ya kawaida inatengenezwa kwa kutumia mafuta ghafi na gesi asilia. Ulimwengu ukiwa unajaribu kujizuia kuyamaliza mafuta na gesi ardhini, kutumia njia mbadala kutengeneza vifaa vya kiteknolojia ni hatua moja mbele katika harakati za kuyalinda mazingira yetu. Na kwa hayo, msikilizaji, mimi sina la ziada. Hadi wakati mwingine, kwa heri.