Maamuzi ya Chadema mimi naona yako sahihi kuliko chama kugombea, wakati chama tawala wamejiandaa kushinda uchaguzi huu kwa mabavu, kwa kila aina. Kwa hiyo hawa ni kama watakuwa ni wasindikizaji, wanafanya kitu ambacho kusema ukweli si, si cha sahihi. Unaposema kwamba chama tawala kimejiandaa kwa ajili ya ya kushinda, bila shaka hakuna chama ambacho kinashiriki uchaguzi ikiwa hakina dhamira ya kushinda. Kwa hivyo ushindani ndio unaotakiwa uwepo, ama vipi? Eh, kila chama kinakuwa kimedhamiria kushinda, lakini si kushinda kwa hila, kwa, kwa mabavu, kwa vitisho kwa mfano huku tumeona watu karibu wote walikuwa wamegombea serikali za mitaa wameenguliwa. Vipi ambavyo siasa za kususia chaguzi zimefaidisha demokrasia ya Tanzania? Kwa sababu si mara ya mwanzo kwa vyama vya kisiasa kuamua kugomea uchaguzi, lakini nini faida ambayo wanaipata? Mimi nafikiri mchakato huu wa kususia hauwezi kufanikisha kwa siku moja. Tumeona kwa mfano South Africa Mandela amekaa ndani miaka karibu thelathini miaka ishirini na saba lakini baadaye walifanikiwa. Kwa hiyo mimi nafikiri mchakato lazima uwepo kwamba amkubali ila mabavu na nini. La, lazima kiwepo N na hii inaweka nafasi gani wananchi wa kawaida ambao matarajio yao ni kwamba kama hawakuridhishwa na sera au mwelekeo wa chama ambacho kinatawala, wanataka chama chingine kichukue nafasi katika serikali zao za vijiji, mitaa na vitongoji. Mwananchi wa kawaida ana nafasi gani kwenye maamuzi kama haya ya kichama? Ee, nafikiri mwananchi atayaona hata kama hakuyapata sahizi, lakini kuliko kushiriki tu wakati hao wameshapanga kwamba kwa lolote litakalokuwa, lazima zisemeshinde ni bora kususia, kuacha kunani, kupoteza muda na kama pesa na nini, kujiandaa bora kususia, kususia. Kwa hivyo je, unadhani kwamba wanaijengea picha na uhalali wa kuto kushiriki pia uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini? Mimi nafikiri kama dalili zitaendelea za aina hii, watu mnaona mshindi kaishaandaliwa, bora kutoshiriki hata kama ni miaka ishirini inayokuja Kutushiriki kabisa kuliko kushiriki ki, kwa kisingizio tu kwamba umeshiriki, lakini wa mtu wa, ushi, wa, wa kushinda kaisha kaisha andaliwa tayari. Sasa kwa nini watu wapoteze muda wao kwa kitu ambacho wanakielewa kikoje? Ni kama vile uh, Bwana Prudence Karugendo unasema kwamba mchakato wa demokrasia Tanzania umeshafeli ama vipi? Kwa sasa hivi kwa kweli mchakato huu umefeli.