Uh, wengi, wa waraia wengi wingi wa Afrika Kusini wamepokea habari za kifo cha mama Winnie Mandela kwa majonzi kweli, manake yeye alikuwa mtu um, ambaye walikuwa wanamtambua kwamba alichangia kwa alichangia kwa hali ya juu sana katika ukombozi wa Afrika nchini Afrika Kusini. Mbali ya kuwa mwanaharakati dhidi ya utawala wa kibaguzi wa rangi, Winnie pia alikuwa mwanachama mwana hai wa chama cha African National Congress, na hakusita kukikosoa chama hicho e, Je, yeah, mchango wake ndani ya chama cha ANC utakumbukwa vipi? Fahamike kwamba chama cha ANC na PAC vilipigwa marufuku na viongozi wengi walipigwa pia gerezani Robben Island, wengine kwenda uhamishoni kama Tanzania na nchi zingine, lakini ndani ya nchi kukazuka uongozi wa watu ambao zaidi walikuwa watu wa black consciousness na wengine wa UDA, UDF ambao wengine ni makasisi wa makanisa yaani wananchi walijitokeza na kuungana pamoja, pale hakuwepo kwamba mtu ni chama gani ama unatoka kwenye chama gani. Sasa katika hali kama hiyo ndio hapo wingi alijitokeza kuwa mmoja wana harakati ambayo waliongeza waliongoza umma wa Afrika Kusini katika harakati dhidi ya ubaguzi wa rangi, na harakati hii ilikuwa harakati wa ra ya raia ra, kwa Kiingereza nasema mass action. Kusini kusema kweli ilikombolewa na wa raia zaidi kuliko hata wapigania uhuru. Maanake hawa raia waliamua kwamba hii nchi haitafanya kazi, kwamba watakuja kuifunga nchi. Waliifunga kwa migomo na vitu vinginevyo, na viongozi wafu ndio kwa kina Winnie. Pamoja na historia hiyo ambayo umeitaja, uh, ya Bi Winnie Mandela, uh, lakini aliandamwa na kashfa kadhaa. Ni, ni kwa kiasi gani kashfa hizo zilileta athari katika historia ambayo amejijengea ndani ya Afrika Kusini? Asante sana. Wini yasema kweli alikumbwa na kashfa mbili. Kashfa moja ilihusu kifo cha bwana mdogo ambaye aliuawa na mzi wa Wini na inasemekana kwamba alihusika. Kashfa pili ilikuwa kashfa ya ubadilifu wakati alipokuwa Kiongozi wa jumuiya wa kina mama, lakini kashfa zote hizi mbili, ya kwanza ili alipatwa na hatia, lakini si hatia ya kuwa, lakini hatia ya kuja kuhusika, na alipigwa faini. Lakini hata hapo, hiyo kashfa kusema kweli haikumpunguzia, haiku umaarufu wake. Lakini kwa ufupi ni kwamba umaarufu wa Wini haukupunguza na hizo kashfa.