Hii imekuwa mara ya kwanza kwa kuingia idadi kubwa ya wakimbizi tena kwa siku moja. Wakimbizi hao wameingia Rwanda kupitia mpaka wa Rusizi unaozitenganisha nchi mbili, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rwanda imeendelea kwa hifadhi wakimbizi wa Burundi zaidi ya elfu sabini tangu walipokimbia machafuko nchini Burundi mwaka elfu mbili na kumi na tano na kusababisha uhusiano wa nchi mbili kuzorota. Wakimbizi hao wamesema sababu ya wao kukimbia ni kuokoa maisha yao na kwamba hawana imani na usalama nchini Burundi na Congo mpaka wakatoa mfano kuwa hadi kukimbia tayari wenzao 39 walikuwa wameuawa na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tulikuwa tumekimbia kutoka Burundi hadi Kongo, lakini pale tulipokuwa tumekimbilia eneo la Kamanyola hatukuwa na usalama, ijapokuwa tulikuwa karibu na wanajeshi wa kulinda usalama wa Umoja wa Mataifa, lakini kimsingi hatukuwa na usalama wowote. kumukuza mu Rwanda kwabona ko tumekuja Rwanda kwa sababu muda wowote tulihisi tungeuawa kutokana na hali ilivyokuwa. Ndiyo tukaamua kukimbia. Kuna wenzetu waliouwawa tarehe 15 mwezi wa tisa mwaka jana, watu 39 waliuawa, na hivi karibuni hali ilizidi kuharibika, tukaamua kukimbia Rwanda, maana tulijua Rwanda ina usalama. Shirika la huduma kwa wakimbizi nchini Rwanda limesema bado linaandaa taarifa kuhusu swala hilo, huku wizara inahusika na maswala ya wakimbizi vile vile ikijizuia kulizungumzia swala hilo, lakini kupitia ukurasa wake wa Twitter imedhibitisha kuwa inajiandaa kushirikiana na shirika la Msalama Mwekundu kuwasaidia wakimbizi hao. Mkuu wa wilaya ya Rusizi, Fredrik Helman, amesema kwamba wakimbizi hao sasa wanatazamiwa kupelekwa kwenye kambi ya muda ya Nyarushishi, lakini kwamba kinachofanyika kwa sasa ni kuwapa huduma ya kwanza ambayo ni pamoja na chakula. Tumewapokea idadi kubwa ya watu kwa mara ya kwanza, na tunachokifanya kwa sasa tunashirikiana na shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR kuhakikisha tunaongeza mahema kwenye kambi ya muda ya Nyarushishi kabla ya kuwatafutia mahali pa makazi ya kudumu, lakini niseme tu kwamba kwa sasa tunaendelea kuwahudumia na hatuna tatizo la ukosefu wa chakula wa cha kuwapa dukoresha mahema. Rwanda imeendelea kushikilia kwamba iko tayari kuwapokea wale wote wenye matatizo ya kusaka ukimbizi alimradi tu haitamlazimisha mtu kuingia Rwanda kwa nguvu. Silvanos Karemera, DW Kigali.