Afya yako. Jina langu ni Feni Awiti, nina miaka 26 na mimi ni mtu ambaye anaishi na virusi vya ukimwi. Feni Awiti si mwanamke wa kawaida wa miaka 26. Mama huyo watoto wa watoto wawili aligundua kuwa ana virusi vya ukimwi akiwa na umri wa miaka 16 alipojitolea kuchangisha damu shuleni. Alipotambua kuwa alizaliwa akiwa na virusi hivyo, aliamua kumdokezea rafikie ambaye baadaye alitoa nje siri yake. Makala ya afya yako leo inaangazia jinsi mwanamke huyo aliweza kupata mume na watoto licha ya kuwa na virusi hivyo, vilevile kukufahamisha ni vipi mtu anaweza kupata watoto wasiokuwa na virusi vya ukimwi licha ya mhusika kuwa navyo. Jina langu ni Sofia Chinyizi. Baada ya rafiki yake kumtenga na kutangaza hali yake kwa wanafunzi wote shuleni, Feni alihisi upweke na kupitia unyanyapaa na mzongo mbaya wa mawazo. Familia yake ilimfichulia kuwa alizaliwa na virusi hivyo na kwamba hawakujua wamueleze vipi. Akiwa kitinda mimba katika familia ya watoto sita, yeye ndiye pekee aliye na virusi hivyo. Niligundua kwamba anaishi na virusi vya ukimwi, ambapo nilikuwa miaka kumi na sita katika kidato cha pili shule ya msingi ya Sumbi Girls Kenya. Ile siku ambapo niligundua na virusi vya ukimwi, nilikuwa nataabika kabisa, kwa sababu sikujua mtu wa kuambia. Mimi ni yatima, mama alikufa nikiwa na miaka kumi, baba alikufa nikiwa na miaka tano kwa familia, mi ndio kitinda mimba. Kwa hivyo sikujua nitamwendea nita nani kumwelezea shida yangu, ndipo ambapo nilienda nikaongelesha rafiki yangu, kisha rafiki yangu akaenda akaambia shule nzima. Nili, nilijua kwamba kuna unyanyapaa katika shule, ukijua kwamba una virusi vya ukimwi, kuna hiyo stigma ambayo inaendelea mbele. Dadangu aliniambia kwamba niliambukizwa na virusi vya ukimwi nilipozaliwa na hakuna mtu ambaye angeweza taka kuniambia kwamba nina virusi vya ukimwi kwa sababu ya unyanyapa. Anasema ilimchukua miaka mitatu kuizoea ya hali yake na kuanza kumeza dawa. Alitoa ahadi kwamba atajikubali alivyo, na baadaye kumpata mwanamume aliyempenda, na pamoja wakajaliwa watoto wawili. Mumewe pamoja na wanawe hawakuambukizwa virusi hivyo. Nilikuwa nataka kufanya vitu tofauti, nisiambukize mtu virusi vya ukimwi. Jambo ya kwanza ambayo nilifanya ni ya kwamba nilienda nikaongelesha yule kijana yoyote ambaye alikuwa ananitaka uhusiano, nilikuwa namwambia kitu ya ukweli ya kwamba nina virusi vya ukimwi, kisha tuna endelea kutoka hapo. Nilikuwa naendelea tu kuambia kila mtu, kisha hapo ndio nilipopata watoto, baba ya watoto wangu, na alikuwa hana virusi vya ukimwi. Na nilienda katika chuo ambao walikuwa wanafunzana kuwa kama una virusi vya ukimwi ukichukua dawa vizuri unaweza enda, kisha umeze dawa vizuri alafu upunguze viwango vya virusi vya ukimwi mpaka inafika ile state ambayo inaitwa undetectable. Kwa hivyo, hivyo ndio nilifanya, na watoto wangu walikuwa HIV negative. Ni na watoto wawili, mtoto wa kwanza ako miaka tatu na nusu, mtoto wa pili ana miaka mbili na nusu. Lakini ni vipi mmoja kati ya wapenzi wawili kuwa na virusi vya ukimwi na kuweza kuishi salama bila kuambukizana au kuwaambukiza watoto wanaowazaa? Mtaalamu wa ushauri Scholastica Nyambo, anayefanya kazi katika shirika la afya la Amref, anafafanua hali hiyo. For those who don't have children, kwa wapenzi ambao hawana watoto, mmoja aliye na virusi huendelea na matibabu kwa kunywa dawa za kupunguza makali ya virusi, na kwa yule asiyekuwa navyo pia hupewa dawa kwa jina ya prep, ambayo inamkinga dhidi ya kuambukizwa virusi vya ukimwi. Vilevile vile wanapewa ushauri na saha kuhusu namna watakavyoshiriki mapenzi bila kutumia mipira ya kondom kuzuia uwezekano wa kuambukizana. Kadhalika, Scolastika anasema wanawake wenye virusi vya ukimwi siku hizi hujifungua kwa njia ya kawaida kinyume na ilivyokuwa awali ambapo walikuwa wakijifungua kwa njia ya upasuaji pekee. Anasema wengi hupata watoto walio na afya nzuri kwa kufata masharti wanayopewa kwa ukamilifu. Mwanamke mwenye virusi anapopata ujauzito huendelea kumeza dawa hadi mwezi wa mwisho anapokuwa tayari kujifungua. Vilevile vile mtoto hupewa dawa aina ya profilaksis punde anapozaliwa, pamoja na dawa nyingine kwa jina la nevirapin na AZT. Kwa muda wa miezi mitatu, dawa hizi zinamkinga mtoto kupata virusi kutoka kwa mama yake, kwa kuwa atakuwa kinyonya kama kawaida. Mtoto hufanyiwa uchunguzi wa kwanza wiki sita baada ya kuzaliwa na uchunguzi huo kurejelewa baada ya miezi sita, wanapoanza kufundishwa kula vyakula vya, vya kawaida. Feni anasema alitengana na mumewe baada ya kubaini hakuwa mwaminifu na kutaka kuambukizwa upya na magonjwa mengine ya ngono kwa sasa licha ya kukabiliwa na unyanyasaji wa mitandao kwa kuandika kuhusu masuala ya ukimwi, Feni amejitolea kufanya kazi katika shirika la wanawake la kukabili ukimwi nchini Kenya. Anasema hatua hiyo imemsaidia kufahamu kuhusu virusi vya ukimwi kwa undani zaidi na kuhamasisha waathirika. Safari yangu ya kujitokeza mhanga, kama mtu mwanaharakati wa kutetea haki za watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi haikukuwa rahisi sana, kwa sababu nilikuwa na changamoto mingi kabisa. Mtu anadhani ya kwamba unataka kujitokeza mhanga kwa sababu unataka pesa, unataka kujitokeza mhanga kwa sababu kuna ile nia ambayo tena uko nayo ile yenye si mzuri kabisa. Nilienda nikatia bidii kabisa ya kwamba mi nitaendelea tu kuelimisha watu kuhusu jinsi ya kujikinga kutopata virusi vya ukimwi, na ndio hivyo hivyo basi. Aidha, ameanzisha mtandao wa WhatsApp unaoitwa Stigma Free Society ambapo wanaoshiriki ni wanaoishi na virusi vya ukimwi pekee. Kupitia kundi hilo, wanahamasishana na kupeana faraja pamoja na matumaini feni. Pia anasema mojawapo ya hatua ambazo zimemfanya kujihisi kuwa sawa na watu ambao hawana virusi ni kuwa na uhusiano maishani. Nimekuwa nikifunza watu katika mtandao wa jamii ya Facebook, Instagram, Twitter, uh, na nimekuwa nikifunza watu pia katika mtandao ule wa media. Nimekuwa kwa vituo mingi za habari nikifunza watu nikiwaelimisha, kwamba mtu anaweza kuwa na virusi vya ukimwi na baada ya wazae watoto ambao wako HIV negative, na anaweza kuwa na virusi vya ukimwi na apate yule mtu ambaye hana virusi vya ukimwi na pia asimwambukize. Nilienda nikaform paka pia kampani yangu inaangazia maneno ya unyanyapaa. Tumekuwa tukitia bidii tuhakikisha kwamba watu wameelimishwa, watu wana, wanajua jinsi ya kujikinga dhidi ya virusi vya ukimwi pata watoto wenye wako HIV negative kukuwa na afya njema. Hata hivyo, anasema kwa sasa hana mpango wa kuolewa wala kuwa na uhusiano, kwani amejitolea kuendesha kampeni ya kumaliza unyanyapaa dhidi ya waathiriwa wa virusi vya ukimwi. Ushauri wake kwa wanaoambukiza wengine kwa hiari, kutokana na machungu aliyonayo moyoni, ni upi? Kwa wale wanaishi na virusi vya ukimwi ni kwamba una, unafaa kujiamini na ujilinde wewe mwenyewe, ni kwamba Ukifanya hivyo utakuwa una kinga wengine pia na hautakuwa unaambukiza virusi vya ukimwi. Na kwa wale ambao wanapenda kusambaza hivi virusi, basi ni jambo la kusikitisha kabisa, kwa sababu pale ambapo unadhani kuwa unasambaza virusi vya ukimwi, wewe pia kuna virusi vingine vya ukimwi ambavyo unavipata, kwa sababu ukimwi iko na virusi moja. Kuna HIV1 na HIV2. Kwa hivyo sasa, si eti ni HIV hivyo tu peke yake. Na kwa wale ambao wako HIV negative, naweza washauri kama hauwezi epukana na kufanya ngono, unaweza endelea na kutumia mpira. Kuna njia mingi sana za kujikinga dhidi ya kupata virusi vya ukimwi. Msikilizaji, kwa kawaida watu wengi wanapogundua wana virusi vya ukimwi hujihisi hawafai kuishi na wengi hujipata na mzongo wa mawazo na mwisho kujiua. Ni wazi kwamba hali hiyo si mwisho wa maisha. Unaweza kuishi kama mtu wa kawaida, bora tu ujikubali, umeze dawa inavyostahili, na utafute ushauri kila unapojihisi kuwa na matatizo. Kwa kweli, unaweza kuishi kwa raha na hata kuwa na familia, sawa na Feni Awiti ambaye ndoto yake ni kutoa ushauri na saha kuhusiana na masuala yanayozingira maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Mtayarishaji ni mimi Sofia Chinyezi. Asante na kwaheri.