Deutsche Welle, wanawake na maendeleo. Makala ya wanawake na maendeleo ya DW leo hii yanaangazia harakati za wajasiriamali wanawake na jinsi wanavyofanya shughuli zao za kujikwamua na umasikini. Makala haya yanazidurusu jitihada za wanawake hao na baadhi ya taasisi zinazosaidia kuwajengea uwezo wajasiriamali wanawake, ili waweze kuzisimamia vyema shughuli zao. Mtayarishaji na msimulizi wa makala haya ni mimi Hatibu Mjaja. Tuwe wote hadi tamati. Shughuli za ujasiriamali zimeshika kasi visiwani Zanzibar. Kundi la wanawake wasichana hawapo nyuma katika kuchangamkia shughuli hizi. Hapo kama pima moja, pima mbili na wanisha pata katika shughuli zangu za ujasiriamali. Na mimi mpaka sasa hivi nashukuru katika kazi yangu Mwenyezi Mungu inshaallah amenijalia, Nimesuka wateja, nimepata hivyo hivyo kidogo kidogo. Kwa Bimvua Omar Dawa, mkaazi wa kijiji cha Majenzi, Micheweni, shughuli za ujasiriamali ni fursa adhimu inayompatia faida Mama huyu amekuwa mjasiriamali maarufu kutokana na shughuli zake za kutengeneza mikoba. Hii kazi mie nimeanza zamani sana, tangu awali mkoba bado ni elfu moja mpaka alfu moja mia tano mpaka alfu mbili mpaka alfu tatu mpaka sasa hivi mkoba mmoja una shilingi alfu kumi mkubwa chini yake alfu nane kuendelea, alfu saba, alfu sita, alfu tano mpaka mwisho, mdogo sana wa mwisho alfu nne. Bimvua ni miongoni mwa waliobahatika kushiriki maonyesho ya utalii yaliyofanyika Wolfsburg, Ujerumani mwaka 2014. Anaeleza jinsi wenyeji wake hapa Ujerumani walivyovutiwa na bidhaa zake. Kwanza kitu kilichowavutia wateja wangu ni kuwekwa Ujerumani, kitu cha mwanzo wao walishangaa sana kuona vile ninasuka, yani hawakuamini kama humu mikononi mwangu sina mashine. Wakaomba, jamani, tunaomba tupate mikono yake tuikamate, je, haina mashine kwa vile ninavyosuka haraka haraka. Na wakija wakiona nimesuka haraka haraka, lakini rangi zimepangika yani vizuri kabisa, maanake hizo rangi zenyewe zimevutia kama hivi unavyoona hivi. Hapa upo mkoba na umevutia na rangi zangu ndio hizo hizo. Sioni hata hasara kupoteza pesa nyingi, lakini kitu changu ninachokitengeneza kiwe kizuri. Mbali na kuendesha shughuli zake, akiwa pia kama mama wa nyumbani, anaona kuwa ujasiria mali unaihitaji juhudi binafsi ili manufaa zaidi yaweze kupatikana. Nawaomba wanawake wenzangu, nawasihi sana tujitahidi tufanyeni kazi. Kwa hiyo tujiajiri wenyewe, tukiwezeshwa wanawake tunaweza. Ujasiriamali unafanyika katika kilimo, ufugaji, ubunifu katika kazi za mikono na sekta nyingine nyingi. Wapo pia wajasiriamali wanawake wenye jitihada katika kazi zao. Bibi Amina Abdalla Said ni miongoni mwao. Ubunifu ni urahisi kwa sababu, kama mie nayefanya mikoba nafanya mikoba, lakini nabuni, nikafanya na vipochi vyake. Kwa hivyo mkoba elfu kumi na tano utakaponunua utanunua na kipochi chake kabisa, ishakuwekea. Halafu kuna vengine, kwa vile kila ukizidi kufanya ile mikoba, basi utapata na ubunifu zaidi. Nategemea kufanya mabusati ya ukili, Allah akiniwezesha. Kushamiri kwa shughuli za ujasiriamali pia kumeibua hamasa kwa taasisi za elimu kuanzisha programu za kuwasaidia wajasiriamali hawa wadogo. Chuo cha elimu ya uongozi wa fedha Zanzibar ZIFA ni miongoni mwa taasisi hizo. Saidi Muhamed Hamis ni mratibu wa programu hiyo. programu hii imekuja baada ya kuona kwamba kuna mapungufu katika shughuli za hawa wajasiriamali wadogo wadogo, pamoja na kinamama wamekuwa wakifanya shughuli kubwa, lakini tija haionekani. Kwa hiyo programu hii ina malengo kwanza ya kukuza a, utamaduni wa kijasiriamali wa akina mama na wafanyabiashara wadogo wadogo tunaita wajasiriamali kwa sasa hivi, lakini vile vile ina lengo la kuweza uh, kuwasaidia wajasiriamali kuweza kuanzisha uh, viwanda vidogodogo kwa sababu mjasiriamali anaanza mmoja, lakini baadaye anahitaji wasaidizi na hatimaye anamaliza kwenye kupata au kuanzisha kiwanda ili ze shughuli zake ziende vizuri, naye kama mtaalamu, anaona kuwa shughuli za ujasiriamali zinaleta tija kubwa zikiwekewa mkazo. Achuo nadhani kuwepo hili wazo letu la kuanzisha kituo cha kuwalelea na kuwakuza wajasiriamali ni swala la msingi la kulifanyia kazi, ili tuwaweze kuwaunganisha wajasiriamali hasa kinamama na masoko ya ndani na ingawa ya nje. Ingawa wajasiriamali hawa wanaeleza mafanikio yao lakini wapo ambao bado wanajikongoja bila ya mafanikio. Je, hali hiyo inasababishwa na nini? Huyu hapa ni mvua tena, lakini kutokana na nyumbani soko hamna. Naweza kusuka mikoba yangu ishirini mpaka thalathini, lakini itachukua muda mrefu, haijapata wateja. Kwa maana hiyo, mie kitu ninachokiomba, naomba serikali ambao kuwa ni wasaidizi wetu katika huu ujasiriamali ya mali watuonee fungu la huruma, watutafutie soko la maalum kwa ajili ya kuwa tukishasuka tupate pa kuuza. Kutokana na umaarufu wa shughuli za ujasiriamali sasa programu hizi zinaendeshwa pia zikiangalia sehemu ambayo bado hakuna mafanikio, kama anavyoeleza Saidi Muhammad Hamis. Ah, tumeona kuna kasoro kubwa sana katika swala la utunzaji wa fedha, kumbukumbu za kifedha na masuala ya fedha wajasiriamali wamekuwa hawana hizi kumbukumbu za vitabu vya kuuza, vya kununua, vya pesa taslimu. Ukiuliza wengi wao hawana, wanahifadhi kwa kichwa tu, jambo ambalo ili tumewahimiza, na wengi wao wameonekana ku, kutilia mkazo wa kununua hayo vitabu. Lakini kitu chengine ambacho tumekiona na wao wamekiri ni kwamba katika suala la kupanga bei wao kama wao nguvu zao kazi walikuwa hazijimuishi kama sehemu muhimu katika kupanga bei. Wao wanaonyesha tu zile gharama za manunuzi, gharama za uendeshaji, lakini kama yeye hajui kumbe ile kazi uh, biashara na yeye ni kitu tofauti. Ile biashara inatakiwa imlipe, kwa hiyo lazima aingize naye ujira wake. Wengi wao walikuwa hawaingizi, kwa hiyo hii nahisi inawezekana ikasaidia sana katika kuendesha biashara yao vizuri. Kwa kuwa ukuaji wa huduma za mawasiliano umekuwa wa kasi kubwa, je, wajasiriamali wanawake hasa wa vijijini wanakabiliwa na changamoto zipi katika kutumia njia za mawasiliano wa kisasa? Ushirikiano miongoni mwao huweza kujenga mtandao, kwa sababu wengine wao hule mwingine mkulima wa mboga mboga anamhitaji mkulima mwingine, mtu mzalishaji au wa, wa, wa mfugaji wa kuku wenyewe wakiwa na mtandao wanaweza kulifikia soko. Hiyo tunahisi tunaweza lakini, swala jingine ni kuweza kushiriki. Tunawahamasisha sana waweze kushiriki katika maonyesho ya biashara ya ndani ya na nje ya, ya, ya Tanzania kwa hiyo hilo pia wanaweza nini, swala ya kujitangaza, hasa kwa kutumia teknolojia ya sasa hivi ya simu, mambo ya WhatsApp, wasiwe nyuma. Eh, kwa sababu hilo tunaweza kuwasaidia zile bidhaa zao kueleweka kwa, kwa, kwa, kwa upana zaidi katika dunia kwa ujumla. Sasa hivi kama unavyojua mitandao ma, ya WhatsApp, mitandao ya hizi simu zimekuwa ni, ni kubwa, kwa hivyo wakizitumia wajasiriamali vizipo masuala ya mitandao wanaweza wakajipamua katika masuala ya kupata masoko, na kwa maoni hayo basi nami inaamua kulikunja kwa muda jamvi la makala ya wanawake na maendeleo kwa leo hapa DW. Kumbuka tuliziangazia harakati za wanawake wajasiriamali kisiwani Pemba na jinsi wanavyojikwamua na umasikini. Ulikuwa nami Hatibu Mjaja, kila la heri.