DW. Afya yako. Huku mataifa mbalimbali ulimwenguni yakienda mbio kutafuta kinga na tiba maradhi ya COVID-19, wataalamu wa afya wanaeleza kwamba lishe bora inahitajika kwa kila mtu ili kujenga mfumo imara wa kinga ya afya. Karibu katika makala ya Afya Yako leo, tukiangalia ukosefu wa lishe bora kwa jamii za mitaa mabanda katika kukabiliana na maradhi ya COVID-19 mjini Mombasa nchini Kenya. Karibu. Jina langu ni Faiz Musa. Huku idara ya afya ikihimiza wananchi kula vyakula vya lishe bora ili kujenga kinga ya mwili kukabiliana na maradhi kama njia mojawapo kujiepusha na maradhi ya COVID-19. Jamii zinazoishi katika mitaa ya mabanda mjini Mombasa zinakosa uwezo wa lishe bora, hivyo kuwa katika hatari ya kupata maambukizi. Kulingana na Daktari Jelab Ashraf, ili mtu kuwa na kinga imara anahitajika kupata mlo na maji ya kutosha. Ugonjwa wowote ambao unakuletea homa inakukaushia maji mwilini, kwa hivyo kwa mtu ambaye anaishi hapa Mombasa ama sehemu za pwani ambapo joto ni jingi, ni muhimu sana atumie maji kwa wingi. Tangu hapo hata bila ugonjwa, mtu anahitajia atumie angalau lita mbili za maji. Na tukisema maji, si lazima iwe maji meupe, inaweza kuwa ni aina ya matunda ambayo inachukua maji mingi, inaweza kuwa ni maziwa na supu. Zote hizi zina mkusanyiko wa maji. Wakazi katika mtaa Mwagosi ulioko katika eneo la uwakilishi bunge la Changamwe wanaeleza kwamba kutokana na umaskini na kwamba kwa sasa hawawezi kufanya biashara kutokana na kanuni za afya za watu kusalia majumbani, wameshindwa kula lishe bora, kwa sababu vyakula vyenyewe ni vya kubahatisha, na hata wengine wanashindwa kula mara tatu kwa siku, kama anavyoeleza Anne Akinyi. Kupata ile chakula ni shida kwetu, kwa sababu ukiangalia hali ya uchumi saa hii ni ngumu wengine tumefutwa makazi, hatuna hasa. Ukipata ile lishe asubuhi, wewe unakula kwa kulingana na vile Mwenyezi Mungu amekupa, hujui kama hilo lingine litatoka wapi. Tunaambiwa lishe bora, lishe bora, tunatamani lakini hatuwezi. Mitaa ya Bokole na mitaa mingine ya mabanda inayopatikana Mombasa ni mitaa inayokosa miundombinu bora, na maisha ya hapa hayafikiki kiwango cha kimataifa cha kuitwa makazi ya watu. Joyce Mzungu ni mwenyekiti katika kikundi cha wanawake, naye pia anaeleza kwamba jamii hiyo wakati mwingine hushindia chai tu kama chakula, hivyo kwao muhimu ni chakula na wala sio chakula muhimu. Nikinywa chai asubuhi, hata kama ni rangi, napiga express mpaka jioni, pengine naweza kuna tuna maandazi mawili mchana. Hapo sihesabu, nahesabu bajeti ya jioni, tena nikuomba Mungu ile bajeti ya jioni. Chakula ambacho ninakula si chakula ambacho naweza kujikinga ili nisipatwe na haya maradhi ya korona maana hakina balance diet. sasa tajili janga la korona ni kuomba tu Mungu, maana likisema linatuvamia ni rahisi kutuua, maana mwili utakuwa una nguvu ni carbohydrates tu ambayo iko kwa mwili peke yake. Anavyoeleza Joyce, wanafahamu kuhusu lishe bora ila uwezo wao hauwaruhusu hata kununua matunda. Baadhi ya wa watoto wao wanalazimika pia kuingia katika biashara kokota na kuuza chupa ili kusaidia jamii zao kupata chakula hasa katika kipindi hiki ambapo hali imekuwa ngumu kutokana na kila kitu kusimamishwa ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona. Sisi ni wanabiashara ndogo ndogo, pia biashara zenyewe hazitembea, ambapo unawezasema nitapata pesa ni ni balansi ile chakula. Ukipata sema na sukuma, ni basi, hakuna tunda lolote tuseme ambalo nitapata, hata watoto wetu sahii pata hata wazazi wengine wanaachilia watoto hivyo hivyo, wanaenda kule Jalalani kwenda chokora chokora, wanapata chupa, wanapata pakiti za maziwa, wenda kuuzia wale watu ambao wanauza ugoro. Serikali ya Kaunti ya Mombasa imejaribu kutoa chakula cha msaada kwa wakazi wa Mombasa wasiokuwa na uwezo, lakini jambo hili halijafua dafu. Katika mtaa Mshumoroni, mjane Pinina Kitao mwenye watoto wanane kutokana na ufukara na kukosa chakula, aliokolewa baada ya jirani yake kugundua kwamba anachemsha mawe kama njia mojawapo ya kuwadanganya wanawe kwamba anapika. Lengo lake ni watoto wake wanaolia kwa makali ya njaa washikwe na usingizi na kulala. Ama jirani ni kama ndo wananisaidia, walete haya watoto wakule walale. Kama hawajaleta huwezi kwenda walazimisha, wanasema mama wapika mawe, wawatudanganya Daktari Jalabu Ashraf anaeleza kwamba ni kupitia baadhi ya vyakula watu wataweza kukabili dalili mbalimbali zinazohusishwa na maradhi ya covid-19 kama vile kukohoa. Utumiaji wa vitu kama tangawizi na asali unashauriwa japo, kwa wakazi wa maeneo ya mabanda, asali kwao ni kitu cha kifahari kinachotumiwa na walio na uwezo. Katika vyakula ambavyo vinasaidia vikohozi ni asali, tangawizi, chai, anaweza kusukutua na maji ya moto kwa ndani Uh, vile vile mtu wa kikohozi anatakikana apunguze vyakula vya sukari, apunguze maperemendi na makeki, aongezee kiwango cha asali tangawizi. Afisa msimamizi wa kitengo cha lishe katika kaunti ya Mombasa, Esha Muhamed Bakari, anasema lishe bora inamfanya mtu kuepuka virusi vya korona, au lau atapata maradhi hayo basi hayatakuwa na nguvu sana katika mwili ambao mfumo wa kupigana na maradhi uko imara. Esha anaeleza kwamba katika lishe hiyo jamii inafaa kula nyama, maziwa, mboga za majani na matunda. Fungu la kwanza ni fungu la aina ya vitoweo: ng'ombe, mbuzi, nyama ya kuku, mayai, maziwa, maini. Ikiwa hukula kitoweo cha aina ya nyama, unaweza kutumia kitoweo cha aina ya mbegu, kunde, pojo, mbaazi, maharagwe. Kifungu cha pili ambacho natakiwa kukizingatia ni cha mboga za kijani kama sukuma, mchicha, spinach, mnavu, mkunde. Kifungu chengine tunatakiwa tukizingatia matunda ya aina ya rangi ya manjano ya kuiva, matunda mekundu na matunda mengine ambayo ni muhimu sana, yana vitamin C. Ni matunda ya ladha ya chachu kama chungwa, chenza, limau, ndimu, ukwaju, mananasi. Vilevile vile, viungo vya vi kiasili vinavyotumika katika kuunga vyakula, Esha Bakari anaeleza, vinafaa sana katika kuunda vyema umahiri wa mfumo wa kinga ya mwanadamu dhidi ya kupata maambukizi ya maradhi. Na pia tunapofanya mapishi yetu tukumbuke kuna dawa zetu za kiasili, mdalasini, pilipili manga, iliki, hizi zote zina tiba katika mwili wetu. Viungo vingine ambavyo tunavitumia sana na vinaongeza ladha na pia vina manufaa katika mwili ni kama tangawizi, thomo, dania. Tuzingatie sana matumizi ya vitu hivi, asali, matumizi ya manjano. Asali na manjano huwa yasaidia sana kutia kifua joto, kwa hivyo inatusaidia sana kwa maradhi ya kifua. Iwapo tutafuatilia mpangilio huu, nina hakika tutaweza kujenga kinga zetu za mwili ili tuweze kupigana na janga hili la COVID. Wizara ya Afya inaagiza walio na dalili kama kukohoa, homa na vidonda vya koo wawe wanapewa vyakula vya kutosha, maji kwa wingi, utumizi wa asali sawa na kupumzika kwa walio na homa. Changamoto inayokabili jamii mbalimbali, hasa katika mitaa hii ya watu wa kipato cha chini, ni kwamba hata maji hayo hayapatikani. Wakazi hao, ni ombi lao kwa uongozi kuja na mpango utakaohakikisha kila mtu katika maeneo haya anapata haki ya kula chakula kizuri sawa na kupata huduma za maji safi. Sasa ni ombi letu tu, kama tunaweza kupata usaidizi kwa serikali, kwa sababu tuliambiwa kuna usaidizi, lakini wengine wetu hatuuoni, hatujui inatoka wapi wala wakina nani wanapewa. Sasa ni ombi kwa serikali, kilio tunapelekea serikali watusaidie, kwamba watu, kwa watu hawana uwezo. Wataalamu nao wanaishauri serikali pia kuhakikisha kwamba kupitia maafisa wa lishe bora wanawapa watu vyakula na huduma mbalimbali za kiafya ili kuondoa katika hatari ya maambukizi ya maradhi ya COVID-19. Anaeleza zaidi Daktari Jalab Ashraf. Kuna watu ambao wanaishi kwenye mabanda, watu ambao wanaishi hali zao ni duni za kimaisha, maskini mafakiri. Ni muhimu watu kama wale wasaidiwe na watu ambao wana uwezo, kuwapatia chakula, kuhakikisha kuwa wanapata lishe bora, kuhakikisha kuwa wanapata maji safi ya kutosha. Serikali pia ina jukumu, ikiwezekana, wanaekewa sehemu za kwenda haja. Jambo la muhimu nataka kusisitiza kuhusu sana, sisi watu wa pwani, hususan wakati huu wa Ramadhani, utakuta watu wanakula kweli vyakula vya zaidi, utakuta si aghalabu watu kula matunda ya kutosha. Matunda ni muhimu sana, na ikiwa matunda ni ghali, tafuta yale matunda ambayo yanapatikana kwa msimu kama huu ambao ni rahisi kufikia hapo, inafika mwisho wa makala haya ya afya yako, ambapo leo tumeangalia ukosefu wa lishe bora kwa jamii za mabanda katika kukabiliana na maambukizi ya maradhi ya COVID-19. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako Faiz Musa. Hadi kipindi kijacho, kwa heri kwa sasa.