DW. Sura ya Ujerumani. Nchini Ujerumani kila siku na kila mwaka vyakula vingi hutupwa. Hiyo ni sauti ya Kasper Klein kutoka Ujerumani akieleza tatizo la utupwaji wa vyakula nchini Ujerumani. Ili kupiga vita tatizo hilo, yeye amejiunga na mtandao wa kuokoa vyakula ambavyo inabidi vitupwe, unaojulikana kama food sharing, au kwa Kiswahili unaweza kuitwa kugawana chakula, kama anavyofafanua. Food sharing is a network... Food sharing ni mtandao ambao unaokoa vyakula hivyo. Kwa upande wangu pia nachangia kwamba vyakula vingi havitupwi, hivyo inasaidia mimi kupata chakula cha bure, kitu ambacho ni kizuri na pia naweza kugawa kwa wengine. Makala ya Sura ya Ujerumani leo hii inaangazia harakati hizo za kuokoa vyakula zinazofanyika hapa nchini Ujerumani kama njia ya kupiga vita utupwaji mwingi wa vyakula unaofanyika katika nchi za Magharibi, mfano hapa Ujerumani. Aliyekuandalia makala hii kutoka mjini Berlin ni mimi Harrison Mwilima. Karibu. Ni jioni iliyotulia huku watu wengi wakimaliza shughuli zao za siku hiyo. Caspar Klein anaangalia simu yake na anaingia kwenye mtandao wa food sharing kuangalia ni duka gani ambalo anaweza kwenda kuokoa chakula siku hiyo na watu gani watakuja. Baada ya hapo, anachukua mifuko kwa ajili ya kubebea vyakula hivyo na kuelekea katika duka moja kubwa ambalo wameitwa wakaokoe vyakula siku hiyo. Anafika mbele ya duka hilo na anakuta wenzake wameshafika. Wanaingizwa ndani katika duka hilo na kupelekwa sehemu ambapo vyakula vinavyotakiwa kutupwa vimewekwa, na wanaanza kuvichambua vyakula hivyo, kutafuta vipi ni vizima ambavyo vinaweza kuokolewa na kuliwa. <coughs> Amepata vyakula vingi vya bure lakini hataweza kumaliza vyote, na hapa ananieleza atafanyia nini vyakula hivyo vilivyobaki. inabidi na mimi nihakikishe kwamba hamna chakula kitakachotupwa, hivyo inabidi nigawane na majirani zangu au kugawa mitaani vitu kama mikate, kwani mara nyingi huwa anapata mikate mingi. Hilo ni muhimu sana hii haimaanishi kwamba mtu anapata chakula cha bure, ingawa hicho ni kitu ambacho kinatokea, lakini kwa upande wangu ni muhimu kuhakikisha chakula kinaokolewa na hakitupwi. Utupwaji wa vyakula ni tatizo kubwa katika nchi nyingi za magharibi au hapa Ujerumani. Wakulima wanapata ruzuku, hivyo huweza kuzalisha vyakula kwa wingi, na vyakula hivyo vinaweza visinunuliwe vyote na kuishia kutupwa. Marius Heisenheit pia ni mshiriki wa mtandao huo wa kuokoa vyakula, na hapa anaeleza jinsi tatizo hilo la utupwaji wa chakula lilivyokithiri nchini Ujerumani na Ulaya kwa ujumla. Kuna tafiti ya Umoja wa Ulaya yote inayokisia kwamba karibu kilo 123 ya chakula hutupwa na kila mtu kila mwaka. Hiyo ni asilimia 16 ya vyakula vyote vinavyotengenezwa. Pia kwa Ujerumani kuna takwimu ambazo zimetolewa na chuo cha Stuttgart ambazo zinaonyesha kuwa katika mwaka 2012 tani milioni 11 ya chakula zilitupwa Ujerumani yote kwa ujumla. Vyakula ambavyo hutupwa vingi huwa vimetengenezwa kwa wingi na kukaa muda mrefu madukani bila kununuliwa, na mwishowe tarehe ya mwisho wa matumizi ya bidhaa hizo hufika. Waokoaji hao wa vyakula pia huokoa vyakula kama hivyo na kuvila. Je, hawaogopi kula vyakula ambavyo vimepita muda wake? Naima Brown, ambaye ni mtumiaji mmojawapo wa vyakula kama hivyo vilivyookolewa, ananijibu swali hilo Huwa ni muda wa chini kabisa wa kutumia bidhaa hizo, na mara nyingi bidhaa hizo, mpaka inapofika tarehe hiyo, huwa zinaweza kutumika, na mara nyingi pia zinaweza kutumika muda zaidi, hata mwezi mmoja baadaye. Ila vitu kama nyama zilizopita muda wake siwezi kula, lakini vitu vingine, mfano maziwa ya mtindi, mtu anaweza kunusa kama yameharibika. Kwa kawaida, mtu hatakiwi kuhofia kabisa. Mimi binafsi sijawahi kupata tatizo lolote, au hata kuumwa tumbo. Tatizo hili la utengenezwaji wa vyakula vingi, na endapo vyakula hivyo visipotumika kikamilifu na kuishia kutupwa ni mambo ambayo baadhi ya watafiti wanaona yana athari katika mazingira sana sana ikizingatiwa michakato ya utengenezwaji wa vyakula hivyo. Stefani Vunda ni mtafiti wa vyakula katika taasisi ya ekolojia ya Berlin au Ecological Institute Berlin, na hapa anafafanua suala hilo la mazingira. Hapa tunaweza kuona uhusiano na mazingira, mfano katika msitu wa Amazon, ambapo mara nyingi msitu huo wa mvua unachomwa kwa ajili ya kutengeneza nafasi za kupanda vyakula ambavyo vinatumika kulishia wanyama na vyakula hivyo vinaletwa Ulaya kwa ajili ya kulisha wanyama. Rasilimali kama hizi zote zinapotezwa bure, ardhi inalimwa bure, na pia gesi chafu ya kabondaksaidi inatolewa bure kwa ajili ya usafirishaji wa bidhaa hizo. Huwa utolewaji mkubwa wa gesi chafu pamoja na utumiwaji mkubwa wa ardhi unaweza kuokolewa, ukiachilia swala la kutumia rasilimali bure ambazo zinasababisha athari za kimazingira . Pia kuna sababu za kimaadili za kuzingatiwa kuelekea utupwaji wa vyakula. Huyu hapa tena ni Marius Heisenheit, mmoja wa washiriki wa food sharing, akieleza zaidi. Katika sehemu nyingi duniani kuna matatizo ya upatikanaji wa chakula na watu hawawezi kupata vyakula vya kutosha, wakati hapa vyakula vingi vinatupwa. Na pia kuna swala la kimaadili kwamba wanyama wanauliwa bure na mimea inapuliziwa dawa bure, halafu mwishowe inaishia kutupwa. Pflanzen umsonst gespritzt werden und dann weggeworfen werden. Inavyoonekana tatizo hili la utupwaji wa vyakula alihusishi tu maduka makubwa pamoja na migahawa ambayo yanaweza kutupa vitu hivyo visiponunuliwa. Tatizo lipo pia kwa wanunuzi. Huyu hapa tena ni mtafiti Stefan Vunda akieleza tatizo la wanunuzi katika nchi za magharibi. Sind viel zu vyakula ni bei rahisi sana, na ndiyo maana hamna mtu anayejali kuangalia kama amenunua vitu vingi. Mfano, mtu akiwa na wageni huwa anahofu kwamba vitu alivyo navyo ni kidogo, kwa hiyo mtu anaona bora kununua vitu vingi. Hivyo tatizo linakuwa kubwa kutokana na mtu kununua zaidi. Hili pia ni tatizo katika minyororo ya ugavi wa vyakula inayohakikisha vyakula vyote vinapatikana kwa uhakika kuanzia kutoka kwa mkulima, mfanyabiashara, mpaka kuishia kwa mtumizi, hivyo kupelekea utupwaji mwingi wa vyakula. Na hapa ndio tumefika tamati ya makala hii ya sura ya Ujerumani. Leo tumeangazia tatizo la utupwaji wa chakula nchini Ujerumani na jinsi harakati za kuokoa vyakula hivyo inavyofanywa kupitia mtandao wa food sharing. Umesikia matatizo yanayotokana na utupwaji wa vyakula. Ni dhahiri kwamba swala so hili linasikitisha ukifikiria madhara ya kimazingira yanayotokea kupitia utengenezwaji mwingi wa vyakula kwa upande mwingine, wakati vyakula hivyo vinategemewa kutupwa, kuna sehemu nyingine duniani ambapo watu hawana vyakula vya kutosha. Hivyo mpenzi msikilizaji, mradi huu wa kuokoa vyakula unatukumbusha kwamba hata unapokuwa na chakula cha kutosha na kufikiria kukimwaga, tuthamini madhara ya kimazingira yanayosababishwa na utengenezwaji wa vyakula, na pia sehemu ambazo watu hawapati chakula hicho. Mpaka wakati mwingine, mimi ni Harrison Mwilima, DW