DW. Mbiu ya mnyonge kila siku <laughs> mimi naona kama jana, marehemu aliuliwa tarehe kama ya jana mwaka jana. Ni sawa hivi jamani? Hata kama alikuwa na makosa yoyote, wangemshika wakajua tatizo lilikuwa wapi. Hata wakimuua wanasikia wambia, nishikeni kama ninawakosea chochote. Hivi vita ni vyetu wenyewe, wammaliza tu wao, wammaliza ni sauti inayolilia haki, ni sauti ya Mbiu ya Mnyonge ambayo leo inaangazia jamii zinazolilia serikali ya Kenya kuwapa haki ya watu wao wanaoamini waliuliwa na maafisa wa polisi. Karibu, jina langu ni Faiz Musa. Sheria ya kimataifa na sheria za mataifa mbalimbali zinatambua haki ya kimsingi ya kuishi. Kuitoa roho ya mtu ni hatia na damu ya mtu ikimwagwa hasana mtu anayetakikana kuilinda sheria, basi inakuwa ni dhuluma kubwa zaidi. Kiasi cha jamii 43 mjini Mombasa, nchini Kenya zinalilia haki ya wapendwa wao kuuliwa kwa risasi ama kupotezwa na maafisa wa polisi. Kwa Winnie Kilonzi, tangu mwezi wa nne mwaka jana, kaka yake Jacob Kituku aliuliwa na maafisa wa polisi akiwa katika kazi yake ya utingo wa matatu, wakati polisi wakimfyatulia risasi mshukiwa wa ujambazi na kakangu mdogo aliuawa Mikindani akiwa katika shughuli za kutafutia mtoto wake, wake na mamake. Mtu akiwa yuko kazini anatafutia watoto wake na mamake, jamani. Na wewe tayari ushajua kwamba yule mlikuwa mkimtafuta yuko pale, huyu ndugu yangu alikuwa na uhusimini mpaka mumuue? Kondakta ana makosa gani? Ama mtu akija, akijalizia gari tayari huo ni mhalifu. Sheria nchini Kenya inamwagiza afisa wa polisi anapomkamata mtu amfikishe katika kituo cha polisi kwa ajili ya kuandaliwa kwenda mahakamani. Familia ya marehemu Jacob inalilia haki ya kuuliwa kwa mpendwa wao. Basi kupewa nafasi ya kufikishwa katika vyombo vya kisheria ni sawa. Mlisema alihusika kwa ujambazi, mbona hamjatuletea ham hizo taarifa kwamba ama picha pengine ama ripoti yoyote? Mbona mpaka leo hamjaleta? Kakangu amelala wa pale, watoto wake wanataabika, mama anashinda akilia kila siku, siku namchana, na mchana mama analia. Tunataka haki, haki ya Jacob Kituku Kilonzi. Eh, kama hiyo haki itapatikaniwa na ipatikaniwe na kesi, mpaka sasa iko kwa haipoa Tunaomba aipoa tafadhalini, we need justice for Jacob Kituku Kilonzi. Kadhalika, familia ya kijana umri wa miaka 28 Sheh Hassan inalilia haki ya mtoto wao huyo kuuliwa na maafisa wa polisi wakati akigombana na binamu zake juu ya kuuzwa kwa nyumba ya urathi Januari mwaka 2019. Ndugu hao walikuwa na ugomvi mkubwa kutokana na upande mmoja kuhisi kwamba upande mwingine unataka kufanya dhuluma, kama anavyoeleza Fatma Hasan Luwai. Ndugu yake marehemu huyu bradhangu anaye second last wake aitwa Yusuf Hasan, walikuwa wagombana. Kuna nyumba ya marehemu nyanyangu, alikufa na maanti zangu wamebaki na mamangu kazi zake wale. Sasa wao wataka kuiuza ile nyumba, kumtoa mamangu kwenye hesabu. Wiki nzima kulikuwa na vita, huu marehemu iwaja akisema, Fatma, hawa watakuuza ile nyumba na mama hakuwekwa hisabuni, msikubali. Mama akamwambia, waache wauze, wache, wauze. Kwani nini? Kilichofuata baada ya polisi kuwasili ndicho kilichotia donda lenye uchungu mwingi sana familia hii, na kwa mwaka mmoja sasa wanalilia serikali angaa kutoa kauli ya kuonyesha mawanajali. Sasa huyu ndugu yangu Yusuf na Shee wafuatana sikin last na last, wakaanza kugombana kwa sababu huyu Yusuf ataka kuleta agent anunua ile nyumba, na huyu marehemu amwambia usilete agent, hawa wataka kumrusha mama. Walipoanza vita kukapigwa simu polisi, si tukawahi kupata habari wale ndugu zetu wapigana vita vikubwa, tukenda tukawaondoa, tukamchukua marehemu tukaenda naye nyumbani. Marehemu akarudi tena baadaye, kumbe kirudi polisi nao washafika mara mbili wakampiga risasi saba saba. Saba. Ni mwaka mmoja sasa tangu kifo hicho kutokea, na licha ya kupiga ripoti katika taasisi za kiserikali, familia hiyo bado inasubiri majibu, angalau kusikia kuwa maafisa wa polisi waliotekeleza kitendo hicho wamechukuliwa hatua za kisheria naona kama jana wamefikisha mwaka. Marehemu aliuliwa mwaka jana. Ni sawa hivi jamani? Hata kama alikuwa na makosa yoyote, wao hawajui ni nini lilikuwa vile, vita wangemshika wakajua tatizo lilikuwa wapi. Hata wakimu wanasikia waambia nishikeni, kama inawakosea chochote. Hivi vita ni vetu wenyewe, wamaliza tu wao wamaliza, alhamdulillah na naa ibara 26 ya katiba ya Kenya inahakikishia kila Mkenya haki ya kuishi na kwamba kila kiumbe kuanzia kile kilichomo tumboni kina haki ya kuishi, na hivyo ni kinyume cha sheria kwa yoyote kutolewa uhai kwa makusudi. Zaidi ni kwamba Kenya inawajibika katika sheria ya kimataifa inayosema kwamba raia yoyote hafai kupotezwa. Lakini kiasi cha familia kumi katika pwani ya Kenya wanalilia serikali kwa kupotea kwa watu wao wakiamini ni maafisa wa polisi wanaoteka nyara. Familia ya Athman Haj inatafuta haki kwa jamaa yao huyo kuchukuliwa mwezi Januari, kama anavyoeleza ndugu yake ya Muhamad Haj. Ndugu yangu huyu alikuwa anatoka msikitini, msikiti Kubaa ambao kwa majengo, alipotoka tu katika msikiti baada ya kuswali kuelekea nyumbani ikaja gari inavyosemekana double cabin ikamchukua akawekwa ndani na gari kaenda kabisa. Hiyo ndio huzuni tuko nayo kwa sasa hivi. Yeye ni mtu wa miaka 44 kwa hivyo si mtoto, ni mtu ana majukumu na ana familia, ana bibi na watoto watano. Haki ukienda nyumbani inasikitisha, inaniliza kwa sababu naona wale watoto watakuwa na jukumu la nani? Tumejaribu kuzunguka vituo mbalimbali na mpaka leo hatujapata habari, makosa yake ameshikiwa ni nini? Familia hiyo pia, katika kaunti ya Lamu, jamaa zao walichukuliwa na hawajulikani waliko hadi wa sasa, na juhudi zao za kuwatafuta hazijafaulu, na hawajapata taarifa zozote kutoka kwa idara ya usalama nchini, kama anavyoeleza Abbas Famao, mmoja wa wanafamilia. Tunaomba ombi kwa serikali, ikiwa wana uchunguzi fulani wanafanya kuhusu hawa watu ambao wamepotea sisi tunaomba tujue kwa sababu mpaka sasa hatujui amechukuliwa na nani, na ikiwa ni majambazi pia. Hao watu wameteka nyara, ni majambazi. Ni jukumu la serikali, ni jukumu la security agents. Kama national anthem yetu inavyosema, haki iwe ngao na ulinzi. Tunataka ulinzi itulinde. Tunataka watufafanulie ni vipi ndugu yetu. Kama wana maswali, wanamuuliza. Tuko na viongozi, tuko na wabunge jasa, waite mtu wenu. Sisi tuko na, na shauku jambo fulani fulani fulani Idara ya polisi katika kanda ya pwani imekanusha kuhusika na visa vya kupiga raia risasi na kupotea kwa watu. Kamanda wa polisi kanda ya pwani, Rashid Yakub, anasema maafisa wa polisi wanatekeleza kazi zao kwa mujibu wa sheria na kwamba wanapomkamata mtu wanamfikisha katika kituo cha polisi. sisi hatuna habari, kesi, hatuna kesi kama hizo, hiyo ni perception mbaya. Sisi hatuendangi tu, na watu yetu tuko na mahali tukipata mm mtu wako na makosa tunapeleka katika kituo cha polisi eh, na anapelekwa katika mahakama. Lakini mambo ya kupotea watafuta watotoa, sisi hatuna habari. Mamlaka huru iliyo na jukumu la kuangalia utendakazi wa maafisa wa polisi nchini in Kenya inayofahamika kama Independent Policing Oversight Authority kiufupi IPOA, imethibitisha kupokea malalamishi ya wananchi juu ya utendakazi wa polisi. Mwenyekiti wa IPOA Ann Makori anasema hadi sasa maafisa wa polisi sita wamehukumiwa kifungo, wengine 15 wamehukumiwa kifo na kuna kesi 67 mbele ya mahakama na ripoti 60 zimepelekwa katika idara ya upelelezi na kesi zaidi ya elfu mbili bado zinafanyiwa uchunguzi. Kama IPOA tunapokea malalamishi aina yoyote eh, lakini sheria haswa inatupatia mamlaka dhidi ya kesi za vifo na maj majeruhi mabaya inayohusika na kazi ya polisi. Unaweza pata kuna kesi zingine kama police inaction ambazo ni kesi ndogondogo. Tunafanya kazi kwa karibu sana na Internal Affairs Unit of the Police Service kwa sababu si kesi zote zinahitaji kupelekwa kotini. Zingine tunafanya uchunguzi, unaona kwamba is a dis, internal disciplinary case ambazo tuna recommend kwa polisi, lakini za vifo na majeruhi mabaya, hiyo IPOA hiyo iko na mamlaka kuchunguza na kufanya mapendekezo kwa familia hizi. Ni kilio cha mnyonge, kilio cha kupata haki. Kwa zaidi ya mwaka, familia hizi zinauguza madonda ya uchungu kwa kuona jamaa zao wakiuliwa na kupotezwa mbele ya macho yao na kukosa jinsi yoyote ya kuwasaidia. Mbio wanyonge hawa sio ya kupuuzwa. Hata pole kwa familia hizi pengine itaweza kuwafuta machozi yanayobubujika ndani ya nyoyo zao. Shukran kwa kuwa nami kutoka mwanzo wa makala haya ya mbiwa mnyonge, iliyoangazia kilio cha familia za watu walioliwa na maafisa wa polisi. Jina langu ni Faiz Musa na kuaga hadi wakati mwingine. kwa heri.