Village, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo msikilizaji na karibu kwenye sehemu ya tano katika mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Tukiwa bado tunazungumzia masuala ya haki za watoto na juhudi za kudumisha amani. Leo tunafunga safari hadi nchini Afrika Kusini ambako tunakutana na Yolanda, Msichana aliyewahi kubakwa mara mbili na kila wakati alipobakwa, Yolanda alikuwa akilaumiwa kuwa yeye ndiyo chanzo cha uovu huo. Sikiliza kwa makini. Yolanda Combrick ni raia wa Afrika Kusini. Ana umri wa miaka 16 na ni mrembo. Yeye ni mzungumzaji na mcheshi sana. Asili yake ni mchanganyiko wa mwafrika na mzungu. Anaishi katika kitongoji cha watu wanaoishi maisha ya kadri mjini Johannesburg. Mnamo mwezi Machi mwaka 2008, Yolanda alibakwa na mjomba wake mwenye umri wa miaka 64 aliyemvamia bafuni. Usiku huo wa Jumamosi tulikuwa tumeandaa karamu ya familia. Binamu yangu alikuja na kuniambia mjomba alitaka kunibusu. Nilichukulia jambo la mzaha tu na sikumwamini binamu yangu, lakini siku iliyofuatia niliamini, kwani mjomba alinisimamisha na kuanza kunipapasa matiti huku akijaribu kunivua nguo na kupeleka mkono wake hadi sehemu zangu za siri. Nilimwambia tafadhali usifanye hivyo. Kwa bahati nzuri, mama aliniita na hapo akaniachilia. Nilijiuliza maswali mengi, kwa nini mjombangu afanye hivi? Na huku nikijilaumu kwa kushindwa kujitetea, kisha nikapiga moyo konde na kusema si makosa yangu. Yolanda hakumwambia mtu yeyote kuhusu yaliyotokea isipokuwa binamu yake. Alimwogopa sana mjomba wake na hakujua familia yake ingechukulia vipi suala hilo, lakini kwa kuwa mwanzo wa ngoma ni lele, kisa kilichofuatia kilimfanya kuzungumzia hadharani uovu huo. Mnamo Januari mosi mwaka elfu mbili na tisa, Yolanda akiwa likizoni alienda matembezi na familia yake. Katika sehemu walipopiga kambi, Yolanda alikuwa amefanya urafiki na watu wengi akiwemo mvulana mmoja wa umri wa miaka 19. Siku moja mvulana huyo alimtaka Yolanda kimapenzi na kumuuliza kulala naye, lakini akakataa. Siku iliyofuata wakiwa wanaogelea na rafiki zake kwenye kidimbwi, alitoka kwenda kujisaidia chooni, ambako mvulana huyo alimfuata akitaka kuzungumza naye. Yolanda akamwambia amsubiri mlangoni to to and... nikiwa bafuni alisukuma mlango kutaka kuingia, kuingia kwa nguvu. Nilipojaribu kuzuia mlango, aliingia na kunibaka and... Kisha baada ya kumaliza shughuli zake her... akaniuliza Je, umefurahi? Na kama ilivyo kawaida kwa wasichana kumwambia, ndiyo nimefurahia. Nilisema hivyo kwa sababu niliogopa angenipiga, sikujua la kufanya, hivyo nikamwambia ndiyo, nimefurahia. Baadaye aliniambia kwamba atamwambia kila mmoja kambini kwamba nilikubali kufanya naye mapenzi, hivyo hayakuwa makosa yake. Niliudhika, nilihuzunika, niliogopa zaidi. Wakati mwingine hujiuliza kwa nini mambo haya nipate mimi. Nilijilaumu, lakini kisha nikapiga moyo konde kwamba halikuwa kosa langu. Ilimchukua Yolanda muda wa wiki moja kumweleza mchungaji wake kuhusu yote yaliyotokea. Hatimaye alikuwa amepata faraja. Tangu siku hiyo, Yolanda alikuwa akimtembelea mwanasaikolojia kanisani na kituo cha kupambana na unyanyasaji wa kimapenzi kila wiki kupata ushauri wa kitaalamu. Kutokana na msaada huo, Yolanda alipata ujasiri wa kumwelezea mama ake pia kuhusu yaliyotokea, lakini mama ake hakuamini. my don't mamangu hataki kuelewa, hakuamini kwamba mjombangu angeweza kunitendea unyama huo akisema kuwa mimi ndiye nilimshawishi kijana huyo kunibaka, lakini la hasha. Nilikuwa mtu na fahamu zangu na nilitaka sana kuhifadhi hadhi yangu, lakini pia nilitaka kuwa rafiki kwa kila mmoja. Mamangu hakuniamini kabisa. Natumai urafiki baina ya mimi na mamangu utazidi kudumu ingawa najua haitakuwa rahisi. Mara nyingi mamangu ameniambia ananipenda, lakini babangu hata siku moja nafikiri hii ndiyo sababu nilitaka sana urafiki na wavulana. Nilitaka kupendwa namna hiyo like mamake Yolanda. Angelo Combrick ni mtu mwenye kutaka kudumisha uelewano katika familia yake, na ndio maana alionelea kuweka siri yote aliyompata binti yake ili asivuruge amani katika familia hiyo. Hakumwamini Yolanda na hata kumuita mwongo. It was very shocking when I heard... nilishituka sana niliposikia habari hizo za mjomba wake. Ni jambo la kushangaza sana, sikuamini kabisa, na nikamwambia binti yangu hata kama ni kweli afyate mdomo wake. Hata mume wangu alikuwa hajasikia habari hizo, wazazi wangu pia hawakuwa na habari, na nina wasiwasi wakati watakapokuja kujua ukweli wa mambo. Sikujua la kufanya kuhusu swala hili, lakini lililokuwa dhahiri ni kwamba ndoa yangu pia ilikuwa imo hatarini kwa sababu tumemsaidia sana mjomba kwa chakula, mavazi, kimsingi kwa kila kitu, na sielewi ni kwa nini angeweza kumtenda unyama binti yangu. Mume wangu ni mkali sana na anaweza hata kuniua akisikia habari hizi. Naogopa sana kama jambo hili litafichuka, na hata wazazi wangu, shemeji wangu wote, kutazuka la kuzuka, mambo yatakuwa magumu sana. Actually, it's Yolanda pia ana hofu jinsi atakavyochukuliwa na familia ya mama yake. Lakini ushauri alioupata umemshawishi kwamba ana haki ya kuwakinga wasichana wengine wasipitie uovu kama huo. Waathiriwa wa ubakaji kawaida huwa na kiwewe. Hisia hutofautiana lakini madaktari wametambua awamu tatu baada ya hujuma kufanyika. Kwanza kabisa ni mshtuko, awamu ambapo hofu hutawala. Pili ni kujipanga upya, ambapo mwathiriwa polepole hufanya shughuli zake za kila siku. Na mwisho ni maingiliano, ambayo yanaweza kuchukua muda mrefu. Hii ni awamu ambapo mwathirika polepole hupata utulivu wa kisaikolojia na kurejea katika maisha ya kijamii. Before, I couldn't. Well, like now, sasa naweza kulizungumzia swala hilo waziwazi wazi. Lakini miezi michache iliyopita singeweza kabisa, ingawa bado nina uoga kidogo kulizungumzia. Nataka kuliweka wazi kwamba watu hawa ni hatari. Naelewa kwamba familia yangu itanikasirikia sana kiasi cha kunitenga, kwa jinsi wanavyomchukulia mjombangu. Familia yangu ingekasirika sana na hata kunitenga. Kama nilivyotangulia kusema, sina haja ya kujilaumu mwenyewe Sio kosa langu, lakini najua watamwamini zaidi mjombangu, kwa sababu mimi bado ni mtoto na yeye ni mtu mzima. Yolanda amestahimilia machungu yote aliyopita, hasa kutokana na usaidizi na ushauri wa mchungaji Vana Shoda. Kasisi huyu mwenye umri wa miaka 28, pia anaonekana kijana, na labda ndiyo sababu aliweza kurejesha imani ya msichana huyo amekuwa mshauri wake mkubwa tangu alipokumbana na masaibu hayo. Anafahamu kwamba wakati mtoto anapobakwa, kawaida wazazi huwa wa mwisho kufahamishwa. Sasa ni miezi miwili tangu kisa hiki kitokee, na Yolanda hajamweleza babake. Aliogopa kuelezea familia yake, na mtu pekee aliyemwelezea ni mpwa wake kanisani. Na furahi tuko hapa. Nasikitika pia kuwa imechukua muda mrefu. Si haki kukabiliana na donda hili moyoni kwa muda mrefu hususan kama msaada unapatikana. Naweza kusema kuwa kumekuwa na mabadiliko makubwa tangu tulipoanza kumsaidia hadi wakati huu. Hata hivyo, bado kuna kazi kubwa ya kufanya kurejesha imani yake ili aweze ya kurejelea maisha yake ya kawaida na kuendelea kutangamana na marafiki. Nafikiri Yolanda bado anahitaji muda zaidi kuweza kuwaamini tena watu anaotangamana nao. Ni msichana mpole na pia mchangamfu. Maisha yake yameathiriwa na kijana aliyemdhania kuwa ni rafiki tu, ambaye alitumia fursa hiyo kumtendea ukatili. Yeye huwavutia wavulana kwa urahisi na haraka kutokana na urembo wake, lakini kwa niaba yake nimewahi kuwashauri vijana waliomtaka kimapenzi na kukataliwa. Naamini mshauri wake ataendelea na juhudi za kumfunza kujikinga au kujiepusha na maovu kama vile kuwa na urafiki wa karibu au kuwaamini kwa urahisi watu asiowafahamu vyema. Mwanzoni mwa mwaka, mshauri huyu aliweza kumshawishi mama yake Yolanda kwamba aliyokuwa akizungumza binti yake ni ya kweli. Kisha Yolanda akaenda hadi kituo cha polisi kuripoti visa hivyo viwili, cha mjomba na pia mvulana aliyembaka bafuni. Hata hivyo, haitakuwa rahisi kusahau yote yaliyompata ingawa amepata nguvu mpya za kukabiliana na hali hiyo ya kunyanyaswa kimapenzi. Na mpaka hapo ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Ripoti hii imeandikwa na Valerie Hirsch kutoka nchini Afrika Kusini. Ukipenda kusikiliza tena makala haya au vipindi vingine vilivyotayarishwa na Deutsche Vele, usikose kutembelea mtandao wetu. Anwani yetu ni www dw world de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine tutakapokutana tena katika makala nyingine, kwa heri kwa sasa.