Sherehe hizo za mahafali zilifanyika katika gereza lenye ulinzi wa hali ya juu ambako wafungwa waliohukumiwa adhabu ya kifo, walioko rumande kuhusiana na kesi kama za ubakaji na mauaji, pamoja na wale wanaosubiri rufaa zao kusikilizwa ili kupunguziwa hukumu za vifungo vya maisha huzuiliwa. Kulingana na wakuu wa magereza Uganda, hatua ya kuwa na mahafali katika gereza hilo ni kudhihirishia ulimwengu kuwa mfungwa naye ana haki na akiwezeshwa kutangamana na jamii baada ya kurekebishwa tabia anaweza kuwa mwema na muhimu kwa jamii. Peter Ouko kutoka Kenya ambaye ni balozi wa wanaharakati chini ya mradi wa wafungwa barani Afrika amefasili kielelezo hicho kwa kauli hii. Kwa hivyo mimi, ninapoona wenzangu walipo Luzira, waliko Kamiti, waliko Dar es Salaam jela yote, niwaambia wasife moyo, jambo ni ya kuwa Mungu ndiye anajua siku yako ni gani ama kukweli. Kwa kweli hoja ya mfungwa kuwa sehemu ya jamii inadhihirika kutokana na mwanamke kwa jina Susan Kigula aliyehukumiwa adhabu ya kifo kwa madai ya kumuua mumewe kutokana na jaji aliyetegemea pakubwa ushahidi wa mtoto wa kambo wa mama huyo Susan alistahili kuuawa, lakini baada ya yeye kuwasilisha rufaa ya kupinga adhabu hiyo alihukumiwa miaka kumi na minane. Katika kipindi hicho mwanamke huyo alisomea shahada ya sheria kupitia chuo kikuu cha London, Uingereza. Mwanamke huyo ndiye aliyeongoza kundi la wafungwa mia nne kumi na nane kuwasilisha shauri lililopinga sharti la adhabu ya kifo mwaka elfu mbili na mbili. Amesema hivi kwenye mahafali hayo Tunajivunia pakubwa baada ya kusubiri miaka saba ya shauri letu kusikilizwa, mwaka 2009 ilibainika kuwa adhabu ya kifo ilikuwa kinyume na katiba, na hivyo ikafutiliwa mbali. Licha ya mazingira magumu ya gerezani, wafungwa wapatao zaidi ya elfu kumi na mbili kati ya laki tano hivi wanaozuiliwa Uganda wanashiriki masomo na mafunzo kwa ngazi za elimu ya msingi, sekondari vyuo vya elimu ya juu na vya kazi za mikono pamoja na elimu ya watu wazima. Mfungwa kwa jina Pascal Kakuru naye alipunguziwa adhabu ya kifo, atakamilisha kifungo chake cha miaka kumi na mitatu mwaka ujao huku akiwa naye amehitimu shahada ya sheria. Ana mtazamo huu. Namoto achukua, amesoma maisha yake nabadilika, heshima napata kwa watu, hata kwa kifungo, hata nje anakuwa nabadilika, sio kujua wakuwe na nguvu, so tumaini Hisia za unyanyapaa, majuto na msongo wa mawazo ndio maisha ya kawaida kwa wafungwa wengi, wakiwa hawajui matokeo ya kesi zao, hali za familia zao na mali zao. Lakini kwa mujibu wa baadhi ya wa wafungwa waliojivua hisia hizi, elimu imewapa matumaini mapya na kujenga fikira bora kuhusu maisha, hivyo wako tayari kuwa watu wema. Ni kwa ajili hii ndipo wanatoa mwito jamii isizingatie tu maovu yao, lakini kabiliane na vyanzo vyake. Ujumbe kutoka taasisi ya magereza Kenya ulihudhuria mahafali hayo chini ya mradi huo wa wafungwa barani Afrika, kwani hata nchini humo kuna mipango kama hiyo ya elimu kwa wafungwa, ambayo mwasisi wake ni Alexander Maclin na ufadhiliwa na umoja wa Ulaya. Revig Emmanuel, DW, Kampala.