DW, idhaa ya Kiswahili, inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Imetimia saa 12, kamili Afrika ya Mashariki, 11, kamili Afrika ya Kati, majira sawa kabisa na hapa Ujerumani. Hujambo msikilizaji, natumai umeamka salama. Karibu kwenye matangazo yetu asubuhi. Jina langu ni Rashid Chilumba. DW, habari za ulimwengu. Kwanza muhtasari wake, na msomaji wako ni Yusra Boyhid. Mataifa ya Ulaya kulegeza vizuizi vya virusi vya korona. Rais wa Marekani Donald Trump asimamisha kwa muda mchango wa Marekani kwa WHO, na Malawi yatangaza wiki tatu za kubakia majumbani ili kuzuia maambukizi ya COVID-19. Habari kamili, Berlin. Huku idadi ya vifo na maambukizi ikiwa inaonekana kupungua, baadhi ya mataifa yameanza kuondoa vizuizi vilivyowekwa kudhibiti maambukizi hayo. Vizuizi vya nchini Ujerumani vinatarajiwa kumaliza muda wake Jumapili Aprili apreli kumi na tisa. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel pamoja na mawaziri wake watakutana leo hii kujadili hatua za kuchukua kuanzia wiki ijayo. Mamlaka husika zimeeleza kwamba shule za jimbo lenye idadi ya watu wengi zaidi Ujerumani la North Rhine-Westphalia zinaweza kuanza kufunguliwa wiki ijayo. Austria wiki hii ilikuwa ni nchi ya kwanza barani Ulaya kuondoa baadhi ya vizuizi. Maduka ya bidhaa za rejareja yameanza kufunguliwa huku raia wakitakiwa kujikinga kwa kuvaa maski na kuweka umbali wa kutosha kutoka mtu mmoja hadi mwingine. baada ya Italia kuona idadi ya maambukizi mapya yamepungua, nayo pia inazingatia kuondoa vizuizi, lakini kwa sasa vitabakia kuwepo Italia hadi Mei nne. Washington. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwa muda mfupi atazuia mchango wa Marekani kwa shirika la afya duniani WHO, huku ikifanywa tathmini ya jinsi shirika hilo lilivyoshughulikia mripuko wa virusi vya korona mara tu baada ya kuzuka. Trump analishutumu shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa kwa jinsi lilivyoshindwa kushughulikia kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19. Trump amedai katika mkutano na waandishi habari huko ikulu ya White House kwamba iwapo shirika la WHO lingefanya kazi yake vizuri na kutuma wataalamu wa afya China basi mlipuko huo ungeweza kudhibitiwa. Ameongeza kwamba shirika la WHO limeshindwa kutimiza jukumu lake la msingi na lazima liwajibishwe. Trump pia amesema shirika la WHO limeiunga mkono China katika kutoa taarifa zisizo sahihi kuhusu virusi vya korona. Raia wa Korea Kusini wanapiga kura leo licha ya hofu kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona. Watu takriban milioni 44 wameandikishwa kupiga kura katika uchaguzi huo wa bunge, na watalazimika kuchukua hatua za tahadhari kubwa za kujikinga na maambukizi ya virusi hivyo, ikiwa ni pamoja na kuvaa maski pamoja na glavu. Aidha, wapiga kura watapimwa joto la mwili na watatakiwa kusimama mbali kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Chama tawala cha Democratic cha rais Munjain ambaye umaarufu wake umeongezeka katika kipindi hiki cha mlipuko wa virusi vya korona anatarajiwa kushinda kura nyingi zaidi katika uchaguzi huo. Korea Kusini imekuwa ikisifiwa kimataifa kwa jinsi ilivyoshughulikia mlipuko wa maambukizi hayo ambao umesababisha vifo vya watu 222 na wengine 1564 kupata maambukizi hayo. Msikilizaji, unaendelea kuisikiliza taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa DW Bonn. Pyongyang Korea Kaskazini imefyatua makombora kadhaa katika bahari yake ya mashariki hapo jana. Hayo ni kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini ambalo limeongeza kwamba makombora hayo yanaaminiwa kuwa ni ya masafa mafupi. Korea Kusini imesema makombora hayo maalumu kwa ajili ya kushambulia meli yalifyatuliwa kutoka mji wa pwani wa Munchon na kuruka umbali wa kilomita 150 kabla ya kutua baharini. Korea Kaskazini ilifyatua makombora kadhaa ya masafa mafupi mnamo mwezi Machi, huku mazungumzo yake na Marekani kuhusu silaha za nyuklia yakiwa yamekwama. Makombora hayo yamefyatuliwa jana, ikiwa ni siku moja kabla ya siku ya kuzaliwa kwa mwanzilishi wa Korea Kaskazini Kim wa Pili Sung, na uchaguzi mkuu wa Korea Kusini unaofanyika leo. Lilongwe Malawi jana imeyu, imeunga mkono mataifa mengine ya kusini mwa Afrika kwa kutangaza wiki tatu za kuwataka wananchi kubakia majumbani ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Rais Peter Mutharika amesema iwapo nchi hiyo haitochukua tahadhari kuna uwezekano wa kupoteza maisha ya watu wapatao elfu hamsini kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Akiwa katika mkutano na waandishi habari pamoja na waziri wa afya Yapi Mhango, Rais Mutharika ametangaza kwamba kizuizi hicho cha kubakia majumbani kitaanza Aprili 18 hadi Mei 9. Mahango pia amesema biashara zote zisizo muhimu zitafungwa. Mataifa mengi ya kusini mwa Afrika, ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini, Angola na Zimbabwe, yametangaza agizo la kuwataka watu kubakia majumbani. Hapo jana, Namibia ilitangaza kuongeza muda wake wa watu kubakia majumbani kwa wiki nyingine mbili hadi mbili na nusu. Tel Aviv, Mkutano kati ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake mkuu Benny Gantz uliokuwa ukilenga kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto ya dharura umemalizika jana bila ya mafanikio yoyote. Pande zote mbili zimesema watakutana tena leo usiku kuendelea na mazungumzo hayo. mamlaka ya ya kuunda serikali yanamalizika muda wake leo saa sita usiku. Pande hizo mbili zilianza mazungumzo hayo Jumatatu siku, na taarifa iliyotolewa Jumanne asubuhi ilisema wamepiga hatua katika majadiliano hayo. Mahasimu hao wawili wamekuwa wakiongeza juhudi za kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ya dharura ili kuweza kupambana na mlipuko wa virusi vya corona pamoja na mgogoro wa kiuchumi unalolikabili taifa hilo na hatimaye, New York, Umoja wa Mataifa umetangaza jana kwamba zaidi ya watoto milioni 117 wako kwenye hatari ya kukosa chanjo ya surua inayoweza kuokoa maisha yao kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Chanjo tayari imeshacheleweshwa katika nchi zipatazo 24 kwa sababu ya shiri shinikizo kubwa linaloikabili mifumo ya huduma za afya pamoja na hatua za kutengwa kwa jamii ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Ripoti mpya inakadiria kwamba kwa jumla, ucheleweshwaji wa chanjo katika nchi 37 tofauti unatarajiwa katika wiki zijazo. Ingawa wakati vifo vya ugonjwa wa surua vimepungua sana ulimwenguni tangu kuanzishwa kwa chanjo hiyo, shirika la WHO limesema watu laki moja elfu arobaini walikufa kutokana na ugonjwa huo mnamo mwaka 2018. Na, na msikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu bon, kutoka hapa DW. Endelea kusikiliza vipindi tulivyokuandalia asubuhi hii.