Kongamano la nane la kimataifa la vyombo vya habari limekamilika, uh, hii leo hapa mjini Bonn, na niko naye Bakari Machumo uh, kutoka uh, kampuni ya Mwananchi huko nchini Tanzania. Uh, kwanza kabisa, hebu tueleze uh, umelionaje kongamano la mwaka huu? Kongamano la mwaka huu kwa kweli limekwenda vizuri sana na mtazamo mkubwa ulikuwa kuangalia maendeleo ya matumizi ya mitandao na jinsi gani ambavyo inakuwa na athari kwenye jamii zetu za kwa kimataifa. Kuna mada nyingi ambazo zilikuwa zikiangaziwa katika kongamano hili, moja ilikuwa ni matumizi ya mitandao ya kijamii, lakini vilevile suala la mitandao huko barani Afrika. Mada hii imeibua hoja nzito. Kipi ambacho unaona kwamba kimetiliwa mkazo kuhusu suala hili? Kikubwa ambacho kimetuliwa mkwazo katika swala hili ni kwamba ndiyo, mitandao ya kijamii ipo imekuja na inatumika ikisaidia watu kupata taarifa kwa haraka sana, lakini wasiwasi wasi ni kwamba je, zile taarifa zina uhakika mkubwa kiasi gani? Zile taarifa zinapokuwa hazina uhakika, wakati mwingine inaleta shida, lakini swala kubwa, pengine mitandao hii imeanzishwa kwa nia njema na pale inapotokea kwamba mitandao hii inatumika kwa mambo ambayo pengine ni ya uhalifu au ya kuchochea mambo ya ugaidi na uhasama, hiyo sasa imekuwa ni, ni, ni swala ambalo dunia inaanza kuliangalia kwa wasiwasi wasi mkubwa. Na wasiwasi mwingine unaokuja ni kwamba katika kutaka kulidhibiti hilo, kuna hatari kwamba serikali mbalimbali duniani basi zinaweza zikajikuta zinaanza kuingilia ule uhuru wa watu kutoa maoni na uhuru wa habari kwa ujumla. Hoja nyingine ambayo imetolewa ni kwamba vyombo vya habari sasa hivi vinatakiwa vitafakari upya jinsi vinavyotafuta habari kwa sababu ya mifumo ya dijitali ambayo hivi sasa inatumika katika upashaji wa habari. Kipi ambacho unadhani uh, kinahitajika kufanyika ili kuhakikisha kwamba wasikilizaji na wasomaji wanavutiwa na taarifa hizi? Ukweli ni kwamba misingi ya uandishi wa habari kama huko kwenye redio, kama uko kwenye magazeti, kama uko kwenye televisheni inapashwa kuwa hiyo hiyo, ikifuatwa hata kwenye mitandao ya kijamii. Kwa hiyo mitandao ya kijamii itumike wakati mwingine kama kutoa uh, hint au tip kwamba kuna taarifa hivi, lakini sasa kinachofuata katika misingi ile ya uandishi wa habari ni kupata uhakika, hiki kinachosemwa kina ukweli kiasi gani wanaotajwa umje wanapata nafasi ya kutoa maoni yao, kuzungumzia kwa upande wao. Kwao ni ule msingi mzima wa uandishi wa habari unatakiwa sasa pia utumike kwenye mitandao ya kijamii swala lingine ambalo pia limegusiwa ni uhuru wa vyombo vya habari, uh, sio tu katika mitandao, lakini hata wale wengine ambao hawafanyi kazi na mitandao moja kwa moja. Unalizungumziaje suala hili kulingana na hoja ambazo zimeibuka katika kongamano hili? Nafikiri ni kitu cha msingi sana, kwa sababu uh, wakati mwingine watu wanaweza wakajificha katika uh, ule mwavuli wa kwamba uhuru wa kutoa maoni, lakini uhuru wa kutoa maoni unaendana na, na, na haki za watu wengine pia. Kwao ni muhimu kulizingatia hilo. Wakati unapotoa maoni, basi uwe na uhakika na unachokitoa, badala ya kutumika kama vyombo vya, vya kushambuliana na pengine kuzua au ku, ku, kuendeleza propaganda mbalimbali mbali. Nam uh, unaondoka sasa hivi kuelekea Tanzania, ni kipi ambacho unaondoka nacho uh, kutoka kongamano hili? Ninaondoka na ukweli kwamba dunia imebadilika, watu wanataka kupata taarifa kwa kasi sana, na wanapotaka kupata taarifa kwa kasi, vyombo vya habari kama sisi kwenye magazeti, redio na televisheni kule nyumbani, basi tunatakiwa tuzitoe zile habari ambazo ni za uhakika na kwa kuangalia dunia jinsi inavyopata inavyo habari sasa, watu wanapata habari kupitia kwenye simu, kupitia kwenye iPad na vitu kama hivyo, sio kutegemea tu kwamba mpaka kesho asubuhi ninunue gazeti. Kwa hiyo sisi ambayo tuko kwenye makampuni ya magazeti, kwa mfano pale Mwananchi Communications, magazeti yetu ya Mwananchi, The Citizen na Mwanaspoti, tunaangalia kwamba mbali na kuwa tunatoa magazeti yale, lakini pia kwenye mtandao lazima tuwe tunatoa taarifa kadri mambo yanavyotokea. Kwa hiyo tunaanza tumebadilisha website zetu, na zitakuwa sasa zinatoa habari kwa kasi ambayo inaendana na matukio yanavyotokea, badala ya kusubiria kwamba mpaka gazeti inapotoka ile asubuhi tu ndio watu wapate taarifa. Kwa umuhimu wa kushiriki kuunganisha, kama ni gazeti au televisheni na kuweka kwenye mtandao na kuweka kwamba taarifa kwenye simu, SMS, breaking news, vyote hivyo katika masaa 24 4 yale, kuhakikisha kwamba msomaji au msikilizaji anapata taarifa zilizo za uhakika. na kushukuru sana Bwana Machumu kwa wakati wako, ni kutakie kila la heri katika safari yako ya kurudi nchini Tanzania. Asante sana, asante sana Bwana Chalo, asante.