Doche Village, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu kwa sehemu ya tatu ya mfululizo wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Katika makala hii, Daraja la Mtogori inayoelezea jinsi siasa na dini zinavyoweza kuigawanya jamii na kuzua uhasama baina ya familia mbili. Katika kipindi kilichotangulia, vijana hawa walibaini kuwa kiongozi shuleni si sawa kuwa kiongozi nyumbani. Katika makala ya leo, mwanzo wa mjadala, tutasikia jinsi Roshi anavyomhimiza Leila kuwa jasiri na kujiamini, vile vile kuijua historia ngumu ya familia ya Hari. Tega sikio. Wazo la kuanzisha kikundi cha majadiliano lilikuwa la mkurugenzi wa chuo Bibi Ayo Milulu. Alikuwa na azma ya chuo chake kiibuke washindi wa, wa kinyang'anyiro cha kuwania kombe la mdahalo. Kwa sasa mabingwa watetezi ni shule ya sekondari ya Gori. Ilikuwa vyema kama wangeweza kuwapiku. Kwa sababu ya hilo AM kama wanavyomuita kwa jina lake la utani aliwaita Leila na Hari viranja wa wanafunzi chuoni kuanzisha mikakati hiyo Kwanza kabisa walihitaji ukumbi unaofaa wa kundi hilo jipya kukutana Hiki ni chumba cha tatu. Unakionaje, Laila? Kinaweza kufaa? Mm, ni kizuri, nimekipenda. Ni kizuri kuliko vyumba vingine vyote tulivyoviona, na napenda madirisha yake pia. Ndiyo, madirisha yake yanatupa mwanga na mwongozo zaidi wakati wa mijadala yetu eh? <laughs> Na AM anataka orodha ya mada tutakazozijadili muula huo. Itakuwa bora tukiwashirikisha wanafunzi wengine, eh? Hari, uonaje tukiwapa orodha ya maswali? Orodha aina gani? kama ile inayowataka wanafunzi kukiandika wanachokipa muhimu maishani mwao. Hilo ni wazo zuri sana Leila, na naliunga mkono. Nadhani sote tutaifurahia shughuli hiyo. Hari alikuwa na furaha iliyoje kupata fursa ya kufanya kazi na Leila. Uso mzima ulijawa na bashasha. Hilo lilimchukiza sana Philip. Kila wakati alikuwa akiwaza kuwa anastahili kuipata nafasi hiyo. Aliamini kuwa babake alifanya kila njia kuwashawishi wamteue. Ukweli wa mambo ni kuwa mkurugenzi, am, tayari alimchagua Hari na hana budi kuukubali uamuzi huo. Sasa ikiwa anataka kuwa na ukaribu na Leila, njia pekee ni kujiunga na kundi la mjadala na anajisajili pia kwenye klabu ya spoti ambako alipata nafasi ya kumtazama Leila kwa karibu akifanya mazoezi na rafiki yake Roshi, kama alivyomtazama mdogo wake Hasan akiwa pembeni. Leila: Naona Hasan anatutazama sana. Yule kijana anasumbuliwa na nini? lakini ananisubiri tuandamane kurudi nyumbani. Roshi hapendi kabisa kuniona hapa, fikra zake zinamtuma kuwa wasichana wa Kiislamu hawapaswi kushiriki michezoni. Huo ni upuuzi, wasichana wengi tu wa Kiislamu wanashiriki katika michezo ulimwenguni. Hey, kwa hivyo Leila, tumechukua muda gani kukimbia mizunguko hii? Uh, uh, dakika tatu sekunde ishirini na moja nukta nane. Eh, muda mzuri sana. Tafadhali mwambie yule kakako achane na sisi kabisa, si vizuri anavyofanya. Mimi nimejaribu kumweleza, lakini ni kama hata hanielewi. Unajua, mamangu alikuwa akiniambia hadithi kuhusu Mtume Muhammad alivyokuwa akifanya mazoezi na kushiriki michezo ya aina mbalimbali mbali. Alipenda sana mchezo wa masumbwi, kurusha mishale na hata mashindano ya farasi alikuwa akishindana na mkewe Aisha na wakati mwingine Aisha alikuwa akimshinda. Hasan anapaswa kufahamu kwamba michezo haendi kinyume na mafunzo ya Kiislamu. Lakini Roshi, unajua, hajakosea kokote. Ni kweli dini ya Kiislamu ina sheria kali, mfano mavazi unayovaa, sehemu ya kubadilishia mavazi hayo, na rafiki unaendamana naye uwani. <laughs> Leila, tuna mitazamo tofauti. Kwetu mamangu anaamini kwamba kuwa mwanamke na jasiri anayeupa changamoto mfumo dume ndio jambo muhimu katika ulimwengu wa sasa. Kwanza lazima tufahamu kwamba sisi ni wanawake, kisha pili Waislamu. Lakini hilo halinisaidii mimi hata kidogo. Sasa niambieni nitafanya nini kuhusu tabia ya Hassan na marafiki zake wa madrasa eh? kama unavyojua chuo cha madrasa kina sheria kali kama nini! <laughs> kuwa na ujasiri msichana, na ujaribu kuwapa changamoto sio hawa waliopewa wajibu wa kudumisha mienendo ya Waislamu wengine. Kakako ana umri wa miaka kumi na mbili pekee, na mwambie hata Palestina na Jordan wana timu za kandana za wanawake na hawajavunja sheria yoyote ya Kiislamu. Hata wewe pia ingekuwa bora. Pia ningemwonyesha picha ya Nawal El Mutawaki, mwanamke wa kwanza mwislamu kushinda nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya olimpiki ya los angeles mwaka wa 1984 ulikuwa ushindi mkubwa sana kwa wanawake na mimi pia nataka kuiga mfano wake kushinda mbio za mita mia nne kuruka vihunzi katika mashindano ya jao ya olimpiki jipe moyo leila sasa njoo hapa tushindane kukimbia hadi uani. sawa sawa haya basi Sasa tumefika. Alisimama na kuwatazama wasichana hao wawili warembo wakikimbia. Wakati huo huo, wikendi ilikuwa inanukia na tayari Hari alikuwa ameanza kujiandaa kutembelea babake kijijini, akiandamana na babake mdogo Kasisi Barnabas. Kwa kuwa ni mtu aliyeheshimika, wanakijiji walimsubiri kumkaribisha kwa hamu Kasisi Barnabas na hata Hari ambaye alikuwa amechaguliwa kwa kinara shuleni mwao. Ah, Barnabas na Hari, karibuni ndani jamani. Karibuni angalau mpate vinywaji. Ah, asante sana <laughs> asante, <laughs> asante baba. Sana sana, tafadhali kaeni chini mpate kinywaji eh? Nimefurahi sana mmetutembelea tena. Ah, asante sana kaka. Asante, asante baba. Tumekaribia tashukuru, nieleze uh -huh. Hii nafasi ya kiranja hasa ina umuhimu gani mwanangu? Mradi wetu mkubwa wa kwanza baba ni kuanzisha kundi la mjadala na mdahalo. Uhum. Na nitashirikiana kwa karibu na Laila Omar. Ah. Familia ya Omar imekuwa mahasibu wa familia hii ya Debele. Familia zetu zimekuwa na historia ya uhasama mkubwa mwanangu. Ah, sikulifahamu hilo kabisa. Chanzo chake ni nini baba? Ardhi. Suala la ardhi husababisha uhasama wakati wote. Hata sasa bado ni hivyo. Baraza la Waislamu linataka kujenga msikiti katika kipande cha ardhi ambacho sisi wafuasi wa kanisa Katoliki tunakitaka kwa ujenzi wa kanisa. Mimi na Ishmael Omar ni wanachama wa kamati kuu ya maendeleo ya mji huu, na aghalabu tuna mitazamo tofauti kuhusu aliyekuwa na haki ya kujenga kwenye kiwanja hicho. Aha, lakini baba mzozo huo unatuhusu vipi? Mi na Laila hatuhusiki kamwe na mzozo huo. Mimi ni kiranja wa kiume na yeye ni kiranja wa kike, na tumeagizwa kupanga mikakati ya kuanzisha klabu hiki shuleni. Mkurugenzi anataka tushirikiane ili kuufanikisha mradi huo. Sasa wataka mi nifanyeje baba? Hari mwanangu, unaweza kushirikiana na Laila Omar, lakini katika mazingira ya shuleni pekee na kwanza, hebu naambie msichana huyu ni mrembo sana ehe. Unajua, mimi nilitaka sana ulifikiria wazo la ukasisi Hari. Hari, lazima uamue hatima ya maisha yako, ila tuna wajibu wa kukuongoza kabisa, na katika njia ambayo haitouchochea mvutano katika ukoo wetu. Kwa hivyo, nyie wazee wangu, na mapendekezo gani? Hakuna kushirikiana naye nje ya mazingara ya shule, na pia tunayozungumzia hapa haya muhusu, sawa kakangu? Lengo kubwa maishani ni kuleta uelewano na siyo kuchochea mizozo. Nafikiri Hari na Laila wanapasa kuonyesha mfano mzuri wa uongozi shuleni na kuudhihirishia uongozi wa shule kuwa haukufanya makosa kwa kuwachagua hao wawili. Basi baba, pia lazima tutafute njia ya kuhusulisha mzozo uliopo baina ya familia hizi. Viongozi wazuri husameheana. Viongozi bandia huchochea uhasama usio na maana yoyote. Uhasama wa kikabila, ukoo, rangi na hata dini. Na hilo linaweza kutendeka hapa hapa Gori. Kwa mfano uliopo hivi sasa. Mzozo baina ya wa Waislamu na Wakristo kwa kusingizia king'ang'anio au kung'ang'ania kipande cha ardhi tu. Hadi hapo msikilizaji, tumefikia mwisho wa kipindi cha leo cha Noa Bongo Jenga Maisha Yako. Leila sasa amejitolea kuendelea kufanya mazoezi ya kukimbia naye Hari anakabiliwa na changamoto mpya. Ungana nasi kwa sehemu ya nne katika mchezo huu wa redio, Daraja la Mtogori. Ufahamu mengi zaidi, wakati Hari na Leila wanapokumbana na misukosuko ya urafiki. Nakumbuka, ukipenda kusikiliza tena kipindi hiki tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.