Vele Kinaga Ubaga. E, tarehe 13 mwezi wa Juni ilikuwa ni siku ya kimataifa kwa mwamko kwa watu wenye ulemavu wa ngozi kauli mbiu ikiwa ni haki ya ushiriki, haki ya ujumuishi, watoto wenye ulemavu wa ngozi wasikilizwe na walindwe. Ni miaka mitatu sasa tokea Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio lenye kutaka kukomeshwa kwa mashambulizi na ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Leo katika kipindi cha Kinaga Ubaga tunamkaribisha Musa Kabimba, katibu mkuu wa Chama cha Watu Wenye Ulemavu wa Ngozi nchini Tanzania, nchi iliyoathirika zaidi na mauaji na mashambulizi ya watu wenye ulemavu wa ngozi, kuzungumzia juu ya changamoto inayokabili jamii yao po jitihada na yapo mafanikio ambayo tunayaona, tuna na kufaridika kupitia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliamua kuihinisha i kuweko, lakini na jitihada na maazimio mbalimbali ambayo yalifanywa na baraza hili, kwa kweli bado bado yanaonekana sasa, ni kama ms kuzisukuma serikali zetu kutekeleza baadhi ya mambo ambayo eh, yanakuwa ni maazimio ya baraza hili. Kwa kiasi kikubwa tunaweza tukasema, eh, dhana suala la ukatili bado bado linaonekana kupungua, lakini sisi watu wenye wajina bado tunahisi bado ujamaa huenda wanajipanga au kwa namna yoyote hivyo, kuna namna nyingine inaendelea kwa upande wa Tanzania. Lakini sasa hivi inatajwa kama ni nchi sasa, mfano, ya kupigiwa mfano kukomesha mauaji na mashambulizi ya watu wenye ulemavu wa ngozi kwamba kwa muda kwa hatusikii vitendo hivi. Hapana, vitendo hivi eh, kwa kweli bado kwa namna moja au nyingine, kuna matukio yanaendelea. Mfano, tarehe ishirini na nne ukiwa mtoa tarehe ishirini na nne mwezi wa tano ilipata taarifa ya kwa kwamba kuna kuna-, kuna mwanachama wetu kule Kyerwa alifukuliwa ali kaburi ya mtoto mwenye wajua alifukuliwa. Sasa mpaka mambo ambayo yanaendelea, lakini kwa namna moja tuseme tu labda ule, ule muda wa so, utekelezaji wa matukio haya sasa umekuwa sio kama kasi iliyokuwepo mwanzo na sasa bado kunaonekana sasa hivi kasi e, isiyo kubwa sana kama iliyokuwepo wakati ule. Unafikiri ni hatua gani hasa zilizopelekea hali hii ya kupungua kwa mashambulizi dhidi yenu? Serikali imejipanga na kutoa maelekezo kwenye vyombo vya ulinzi na usalama kwenye kamati mbalimbali za ulinzi na usalama kwanzia ngazi ya mikoa, wilaya, lakini kwenye ngazi ya kata yapo maelekezo yaliyotolewa na yanasisitiza na sisi kama watu wengine tumesisitiza swala la ajenda kuhusu usalama wa watu wenye ualbino kwenye shughuli za, za, za maendeleo na vikao mbalimbali vya kiserikali iwe ni ajenda ya kudumu. Tukichukulia katika mfano katika nchi jirani na Tanzania katika suala la usalama bado li linatia mashaka makubwa. Mfano katika nchini Malawi watu wenye ulemavu wa ngozi bado wanaendelea kuuawa, na hivi karibuni tutakuta kwamba baadhi ya shule zinakataa hata kuwapokea watoto wenye ulemavu wa ngozi kwa hoja kwamba zinashindwa kuwahakikishia usalama wa watoto hao. Kwa upande wa Tanzania hadi hii mnaweza kui... mnaiangaliaje ikoje hadi uh, kwa upande Tanzania, kwa wa Tanzania, kwenye vituo vyote wanavyoishi watoto wenye wajime, kuna mazingira rafiki ya yameandaliwa kuhakikisha kwamba wanaishi salama, wanasoma salama na wanaendelea kufurahia maisha wakiwa salama. Kweli Tanzania takriban vituo vyote, hatujawahi kupata kashfa kwenye kituo kwamba tumevamiwa na kufanyiwa ukatili unasema wako katika vituo vituo maalum lakini huoni kwamba yes? ni vituo kweli vinahakikisha usalama wao, maisha yao yanakuwa katika mikono madhubuti, hakuna hatari yoyote inaweza kuwafika. Lakini kwa jumla kama umezungumzia kitu hapa kujumuisha katika jamii, huoni kwamba huku ni ka, ni sawa na kama kuwatenga? Hiki tunachokisisitiza, tunachokisisitiza watoto, ikiwezekana, serikali itengeneze utaratibu wa kuimarisha ulinzi katika maeneo yanayotoka wamekuwa kwenye yale makambi, watoto wengine ni kama kwa kweli wakimbizi, na wengine wamekuwa ni kama wanyonge sana baada ya kuwakosa wazazi wao. Ndiyo sasa maanake tunasema wakisoma katika shule za kawaida itakuwa uh, wanashirikiana na watoto wenzao. Yani kweli wakisoma katika shule za kawaida kwanza, tunatengeneza jamii ambayo inauelewa kuhusu ualbino, kwa sababu jamii itaendelea kujifunza maisha tangu wakiwa watoto wadogo mpaka watakuwa namna ya kuishi na hawa watu. Lakini pili, wakisoma kwenye shule hizi ambazo wanasoma watoto walio na ulemavu inasaidia sana kuondoa tabaka la unyanyapaa. Hii, hii dhana ya unyanyapaa ambayo sasa inakuja kuleta, inasababisha ukatili huu ambao unaendelea, kwa sababu unaamini kama kuna watu wanaweza wakakua na kusoma. Maswala ya ualbino kwanzia wakiwa wadogo, inasaidia kuongeza uelewa, lakini inasaidia kupunguza unyanyapaa na kupunguza ukatili ambao sasa unaendelea ukiwa na matabaka ya kuweka kwenye shule zao, na wao pia wataendelea kujisikia kumbe na wao ni watu ambao wana- wana ile dhana ya kwamba tuendelee kulinda tuendelee, sisi ni watu ambao tunahitaji tu kuwa na ulinzi mkali au tunahitaji kuwa huku mazingira haya e, hayawaandae jema kuja kuishi na jamii nyingine. Tuje katika suala la upande wa afya, kuna malalamiko kwa upande wenu. Nafahamu kwamba mnakuwa mnakosa kuhudumiwa inavyostahiki na mara nyingi utakuta watu wa jamii yenu wanapoteza maisha yao kutokana na uh, saratani ya ngozi. Lakini inasemekana kwamba serikali imeweza, inaweza kutumia gharama kubwa kwa kuwasaidia watu kupata madawa ya kupambana na ugonjwa au virusi vya HIV L, lakini wakati huo huo inashindwa kutoa huduma kwa upande wenu. Hili ni kweli? Ni kweli, watanzania wanaishi na albino wenye ualbino Tanzania kuna tatizo kubwa la saratani ya ngozi, na hii inatokana na hali ya kijiografia na hali ya nchi yetu ilivyo. Sisi watu wenye albino tuna tatizo la ngozi hii ikipigwa na jua inaleta athari ya saratani ya ngozi, na kitaalamu tunaambiwa watu wenye albino kwa siku wanatakiwa wasiende kwa jua kali e, zaidi ya masaa matatu, lakini asilimia sabini na tano ya watu wenye albino wanaishi vijijini wakilima e, mazao ya chakula na biashara na, na, na, na, na, na, na, na, lakini pamoja na na wao hao asilimia sabini na tano ya watu wenyewji wanaoishi kwa kijijini wengi hawana uelewa kuhusu namna ya kuzuia na kupambana na tatizo la jua. Lakini pamoja na hivyo tunaambiwa kwa hiyo, unaweza ukasema kwamba asilimia tisini ya watu wenye wajina Tanzania tayari wana wana tatizo la saratani ya ngozi au viashiria vya saratani ya ngozi. Sisi tunaendelea kuhimiza na wakati mwingine tunaieleza serikali ya Tanzania inapoweka utaratibu wa mipango mbalimbali na bajeti basi izingatie mahitaji ya watu wenye waidina, kwani tunahitaji sunscreen lotion, tunahitaji nyavuli, tunahitaji kofia pana, tunahitaji miwani ya kuzuia mianzi mikali ya jua. Pia serikali inaweza ikatusaidia pia kutafuta utaratibu wa kutupatia hizi kliniki za ngozi angalau kwa ikanda katika nchi zetu ikanda, kwa sababu kliniki za ngozi ziko mbili tu kwa Tanzania nzima. Tunapata matibabu ya ngozi pale Kilimanjaro Moshi, pamoja na Ocean Road Dar es Salaam. Ikiwa hivyo ndio inavyotenda serikali, picha inakuja si nzuri, ni aibu, fedheha. Sio kwamba gharama si kubwa kama hivyo unavyozitaja, lakini ndio yale yale, tunarudi pale pale kwamba inaleta swala la ubaguzi. Ni kweli kwamba kwa ni, ni, ni, swala ni moja tu, utashi wa kisiasa. Bado bado bado, hakuna ule utashi wa kuwahudumia watu wenye wajina. Tatizo hili kwa kweli ni tatizo kubwa, na sisi tatizo, ukisema ni matatizo, tatizo la kwanza ni tatizo la saratani ya ngozi, lakini tatizo hili linahitaji kabisa, linahitaji nguvu za wadau wote, hasa serikali. Poteza maisha wenye uwahidini kwa kiasi kikubwa kuliko tatizo lolote, ni silence killer, inaita silence killer kwa upande tuseme, wa hizi hatua zilizochukuliwa na serikali katika kukomesha mauaji na mashambulizi ya watu wenye ulemavu wa ngozi, mojawapo ni hili la swala la kupiga marufuku waganga wa kienyeji, wachawi, wapiga ramli na watu wenye amali kama hizo. Wewe ukiliangalia hili kidogo, linakupa faraja. Kweli limesaidia. Sisi tunasema kwamba eh, haya yote yalipaswa kufahamika mapema. Serikali ya Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na moja iliendesha kura ya maoni kubaini wahalifu na wale ambao wanafanya haya matukio, lakini siku zote baada ya kura ya maoni ile, sisi wenye alijin tulitaraji kupata matokeo, lakini matokeo ya kura ya maoni hile hatukupata. Tunafika mahala tunakwama, tuseme ni nani na nani anayefanya hili, lakini eh, baado ya jitihada za serikali kwenye hili unahitaji uwepo mkakati mpango wa mkakati ambao unashikika ambao kila mdau kuanzia tutu wenye wabino jeshi la polisi, pamoja na wadau wengine wawe nao wauone nini ambacho tunajipanga kukabiliana na jambo hili. hili hili ni tatizo na kwa kweli linaeta sedhea kwa taifa kama Tanzania, sababu taifa kama letu hili la Tanzania limekisha fanya operation nyingi na zimefanikiwa kwa masaa ishirini na nne mfano operesheni za kuondoa wahamiaji haramu zilifanikiwa na wakaondoka. Musa Kabimba, katibu mkuu wa chama cha watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania. Kipindi ni Kinaga Ubaga kutoka Bonn. Ulikuwa nami Muhammad Ahmad. Asante kwa kuichagua DW.