DW, Michezo baada ya Bayern Munich kubeba taji lao la tisa mfululizo la Bundesliga, macho sasa yaelekezwa katika vita vya kufuzu nne bora na kuepuka kushuka daraja. Klabu ya Simba yageukia sasa mchuano wao wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Kaiser Chiefs, baada ya Mtanangi na watani wao wa jadi Yanga kupigwa kalenda, na bado kuna wingu la sintofahamu kuhusu michezo ya Olimpiki ya Tokyo. Kwa haya na mengine mengi niliyokuandalia, karibu viwanjani, uwanjani. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bon, katika kandanda la Ujerumani. Habari sio tena kuhusu kinyang'anyiro cha ubingwa, kwa sababu Bayern Munich tayari wamebeba taji, na walifanya hivyo Jumamosi, hata kabla ya kukanyaga uwanjani. Ni baada ya mchezo wa kusisimua kati ya nambari mbili RB Leipzig na Borusia Dortmund iliyohitaji pointi tatu ili kurejea katika nafasi za nne bora, na baada ya BVB kuwafunga wafunga Leipzig tatu mbili, ikamaanisha kuwa Bayern sasa wanaweza kutoa mvinyo na kusherehekea ubingwa wao wa tisa mfululizo wa Bundesliga. Waliingia uwanjani baadaye na kuwabamiza Borusia Monchengladbach sita sifuri. Habari hata hivyo ni kuhusu kupamba moto kwa kinyang'anyiro cha kucheza ligi ya mabingwa barani Ulaya baada ya Eintracht Frankfurt kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja Mainz na kupoteza nafasi ya kuichukua tena nafasi ya nne kutoka kwa Dortmund. Sare hiyo ya Frankfurt pia ina maana kuwa Leipzig imejihakikishia kandanda la ligi ya mabingwa barani Ulaya msimu ujao nambari mbili kutoka mkiani Cologne ipo katika eneo baya la kushushwa ngazi moja kwa moja, huku zikiwa zimesalia mechi mbili tu msimu kukamilika. Ni baada ya kufungwa mabao manne kwa moja na Freiburg hapo jana, lakini washikamkia wenzao Arminia Bielefeld walitoka sare tasa na Heta Berlin. Wao pamoja na Werder Bremen wako juu ya Cologne na pengo la pointi mbili pekee, ijapokuwa Heta Berlin wana mechi moja mkononi. Waziri Mkuu wa Japan Yoshihide Suga amesema leo kuwa hajawahi kuiweka mbele michezo ya Olimpiki, huku uchunguzi wa maoni ukionyesha kuwa karibu asilimia 60 ya watu nchini Japan wanataka tamasha hilo lifutwe, ikiwa ni chini ya wiki kumi na moja tu kabla ya kufunguliwa rasmi michezo hiyo. Suga amewaambia wabunge kuwa kipaumbele chake ni kuyalinda maisha na afya ya watu wa Japan. Amesema kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC ina kauli ya mwisho kuhusu michezo hiyo. Na jukumu la serikali ni kuchukua hatua ili iandaliwe kwa njia iliyo salama. Na wakati kukiwa na wingu la sintofahamu kuhusiana na michezo ya Olimpiki, mbio za riadha zimetia fora sana nchini Kenya, hata kuwa kitambulisho cha taifa hilo kwenye mashindano hayo ya Olimpiki na ya kimataifa. Lakini usimamizi mbovu, mazingira duni ya mazoezi, pamoja na madai ya matumizi ya dawa za kusisimua misuli ni changamoto zinazouandama mchezo huo. Mwandishi wetu wa Kiombogo na ripoti kamili kutoka Nakuru. Shughuli za kuchimba na kujenga misingi imara zimeshika kasi kwenye eneo la Kuresoi, ambapo kituo cha mazoezi ya riadha kinajengwa kwenye mwinuko wa mita elfu mbili mia nane. Wengi wa wanariadha nchini wametatizika kwa muda kwa kukosa vituo vya kufanyia mazoezi, baadhi wakilazimika kufanyia mazoezi katika barabara za umma na mashuleni. Walio na uwezo walifunga safari na kupiga kambi kwenye kaunti zilizo na vituo vya mazoezi. Robert Gaitho, mwanariadha wa mbio za marathon kimataifa, anazungumzia baadhi ya changamoto nyumbani. Ni lale nafanyia mazoezi huko na kuna marafiki wa kutoka mauti huo, tunafanyia pia mazoezi pamoja. Tangu nianze kukimbia hiyo miaka yote, niko na almost miaka kumi tangu nianze mazoezi, nianze na wadi ya kwetu counties, uh, national. Sina usaidizi wote nishapata, ili unaona, wale wanariadha hawajafaulu unajua we mwenye umefaulu, unawasimamia kidogo kidogo unawasaidia vitu ndogondogo, lakini kwa serikali hatuna. Kenya inatambulika kimataifa kwa umahiri wake kwenye riadha, ila usimamizi wa michezo hii nchini umetiliwa shaka mara kwa mara. Katika miaka ya tisini na elfu mbili, wanaspoti hasa wakazi wa eneo la bonde la Ufa walianza kutambua kwamba wanaweza kukitumia kipaji chao cha riadha kwa tija, kutokana na namna kilivyokuwa kinaingiza hela nzuri, na ndiyo hapo wengi wakamiminika kwenye fani hiyo. Ongezeko hili liliibua madai ya matumizi ya dawa za kusisimua misuli ambayo yamepelekea wanariadha 46 kuwekewa marufuku kati ya mwaka 2015 hadi mwaka 2018. Shirikisho la riadha nchini limebuni sera na mikakati ya kuikabili hali hii. Wakio Mbogo, DW, Nakuru. Shirikisho la kandanda barani Ulaya, UEFA, litaamua Jumatano wiki hii kama litahamisha fainali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya kutoka mjini Istanbul hadi uwanja wa Wembley nchini Uingereza kwa sababu ya vizuizi vya kusafiri. Shirikisho hilo linakutana leo na maafisa wa serikali ya Uingereza pamoja na washirikisho la kandanda nchini humo ili kujadili uwezekano wa kuhamisha fainali hiyo. Chelsea itapambana na Manchester City mnamo Mei 29, lakini mashabiki wameambiwa wasisafiri kuelekea nchini Uturuki baada ya Uingereza kuyaongeza Uturuki kwenye nchi zilizowekewa vizuizi vya kusafiri kutokana na janga la virusi vya korona. Tuelekee sasa Tanzania, ambapo kikosi cha Simba Sports Club kitaondoka alfajiri ya Mei 11 kuelekea Afrika Kusini kupitia Kenya, tayari kwa mchezo wa kwanza wa robo fainali ya ligi Afrika ya mabingwa Afrika dhidi ya Kaizer Chiefs utakaopigwa siku ya Jumamosi Mei 15. Mwishoni mwa wiki mechi ya watani wa jadi kati ya Simba na Yanga ilipigwa kalenda, na kwa mengi zaidi najiunga kwa njia ya simu na Master Tindwa, mwandishi wetu akiwa Dar es Salaam. Tindwa, kumekuwa na ufafanuzi wa kina wa kutoka kwa Bula Bodi ya ligi kuu kuhusu matukio ya Jumamosi pale kwa Mkapa. Bado hakuja kuwa na ufafanuzi yakinifu kabisa ya kutoka bodi ya ligi ya Tanzania ambayo inasimamia ligi kuu ya Vodacom Tanzania, licha ya kutoa taarifa kwa umma kwamba jinsi gani wao walijaribu kusogeza mbele ule mchezo kutoka saa kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa moja. Wao walisema walipata maelekezo toka kwa shirikisho la soka Tanzania, TFF. Kama unavyofahamu kanuni zinaoelekeza kufuata maelekezo ama sheria ambazo wana, wanaambiwa na FIFA Kafu ama TFF. Lakini leo hii waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania akiwa bungeni kule Dodoma ametoa maelekezo kwa wizara husika, nazungumzia wizara ya michezo pamoja na shirikisho la soka Tanzania kukaa pamoja na kupanga tena mchezo atachezwa lini lakini pia akigusia kuhusiana na wale wa ambao walikata tiketi mashabiki wao wanaweza wakakompaseti waka vipi, uh, gharama zile ambazo walizitumia siku hiyo ya mchezo. Matukio ya Jumamosi yatakuwa na athari yoyote katika mchuano wa Simba dhidi ya Kaizer Chiefs wa robo finali ligi mabingwa ambao unachezwa Mei kumi na tano? Hakutokuwa na athari. Wenyewe wamesema kwamba wapo imara na wapo tayari kusafiri kuelekea kule bondeni ya Afrika Kusini kwa ajili ya kuwakabili hawa Kaiser Chief. Na wengine wamesema kwamba pengine siku ile Jumamosi kungekuwa kungetokea na, na lolote, majeruhi kwa wachezaji mbalimbali ambao pengine ni wategemeo, lakini pia kutoa fursa kwa timu hii ya Kaiser Chief kuwasoma wapinzani wao na pengine Kaiser Chief kupata matokeo, lakini kutochezwa. Kutokana na makauli ya mwalimu uh, huyu Didi Gomes amesema kikosi chake ipo imara na wamesahau kuhusiana kilichotokea Jumamosi mosi na sasa wamefocus katika mchezo ujao dhidi ya kaiza chifu. Naam, asante sana masta Tindwa, ukiwa hapo Dar es Salaam. Na tumalizie nchini Rwanda ambapo Mhispania Christian Rodriguez ndiye mshindi wa mbio za baiskeli maarufu kama Tour du Rwanda 2021, zilizokamilika jana mjini Kigali. Mwandishi wetu Christopher Karenzi na ripoti kamili. Christian Rodriguez baada ya kushinda mbio za mzunguko wa mwisho mjini Kigali, kilomita 75 na mita 300, ametawazwa bingwa kwa jumla katika shindano la kimataifa la mbio za baiskeli Tour du Rwanda mwaka huu, alikuwa na haya ya kusema. Mzunguko huu ulikuwa mgumu, nimetoka mbali. Nimefurahi kuhusu mapokezi, tulipokewa vizuri. Nina hamu ya kurudi tena bila shaka. Natumai kwamba Rwanda itapokea shindano la dunia la mbio za baisikeli mwaka 2025. Nafasi ya pili imenyakuliwa na raia kutoka Canada James C. Piccoli kutoka klabu ya Israel Startup Nation, huku nafasi ya tatu kinyakuliwa na Marekani Alex Hohen kutoka klabu ya Wildlife. Mnyangajuo lor mimoza ni waziri wa michezo nchini Rwanda. Katika sherehe za kuhitimisha shindano hili, anakili kwamba timu zilizoshiriki mwaka huu ni kali. Ya ba, na ya kama ilivyo kawaida watu wanapokuwa kwenye mashindano, hata mtoto wako unataka ashinde kwenye nafasi ya kwanza. Kiwango cha vijana wa Nyarwanda hatuwezi kusema kwamba kiko chini sana, tunapambana na timu kali, tunatakiwa kuwa na maandalizi na nguvu nyingi nyingi. Hii ni mara ya kwanza kwa raia kutoka Ulaya kutoa taji hili tangu mwaka elfu mbili na tisa. Shindano la kimataifa ya tuji Rwanda kwanza miaka iliyopita lilitawaliwa sana na Wanyarwanda, Eritrea, Morocco, Umarekani na Afrika ya kusini. Mwafrika iliyekuja karibu ni Mweritrea na home Mzerai, yuko kwenye nafasi ya tisa kati ya walioshiriki jumla ya sabini na watano. Christopher Karenzi, DW, Kigali. Mwisho wa michezo kwa sasa. Kwa mengi zaidi, tembelea tovuti yetu ya dw.com, kwaju Kiswahili, fungua ukurasa wa michezo. Mimi ni Bruce Amani, kwa heri.