DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili katika saa za Afrika Mashariki, 11 kamili Afrika ya Kati, sawa na hapo Ujerumani. Hujambo na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni tatu Karema, DW. habari za ulimwengu Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muktasari wake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atoa wito wa kuundwa haraka serikali mpya ya Lebanon. Hamas na Israel zafikia makubaliano ya kusitisha mashambulizi Gaza. Na Rais Alpha Conde wa Guine kugombea muhula wa tatu madarakani. Habari kamili. Beirut. Rais wa Faransa Emmanuel Macron ametoa wito wa kuundwa haraka serikali mpya ya Lebanon kufuatia kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya. Akizungumza baada ya kuwasili jana katika uwanja wa ndege wa Beirut, Macron alisema orodha ya maafisa wa serikali mpya inapaswa kutengenezwa haraka iwezekanavyo ili kuinusuru nchi hiyo ambayo inaendelea kukumbwa na athari za mlipuko mbaya zaidi wa Agosti 4 na kuporomoka kwa uchumi. Ni ziara ya pili ya Macron nchini humo ya kushinikiza haja ya kufanyia mabadiliko mfumo tata wa kisiasa nchini Lebanon wa misingi ya kidini, tangu mlipuko huo mkubwa uliowaua watu 188 na na kuwajeruhi maelfu ya wengine katika bandari ya Beirut. Aliwasili saa chache tu baada ya viongozi kumteua Mustafa Adib, mwanadiplomasia mwenye umri wa miaka 48 kuwa waziri mkuu na kuukabili mgogoro mkubwa wa nchi hiyo wa kisiasa na kiuchumi. Riyadh, mfalme wa, mfalme Salman wa Saudi Arabia amewafuta kazi maafisa wawili wa familia ya kifalme na akawaweka chini ya uchunguzi wa ufisadi katika wizara ya ulinzi pamoja na maafisa wengine wanne wa kijeshi. Amri hiyo ya mfalme Salman imesema mwanamfalme Fahd bin Turki Abdulaziz Al Saudi ataondolewa kwenye wadhifa wake wa kamanda wa majeshi ya pamoja katika muungano unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita nchini Yemen, na mwanawe mwanamfalme Abdulaziz bin Fahd ameondolewa kwenye nafasi yake ya naibu gavana wa jimbo la Al Jouf. Uamuzi huo umetokana na barua ya mrithi wa kiti cha ufalme Mohamed bin Salman kwa kamati ya kupambana na ufisadi ya kuitaka kuchunguza shughuli za kifedha zinazotiliwa shaka katika wizara ya ulinzi. Mwanamfalme Salman amelipa kipaumbele suala la vita dhidi ya rushwa katika mageuzi yanayoyafanya nchini humo. Gaza City, uongozi wa kundi la Hamas ambalo lina utawala ukanda wa Gaza umesema umefikia mwafaka na Israel uliosimamiwa na Qatar wa kusitisha mashambulizi ya mpakani yaliyodumu kwa zaidi ya wiki tatu. Katika makabiliano ya karibuni, Israel iliyashambulia maeneo ya Gaza karibu kila siku tangu Agosti 6 katika hatua ya kujibu mabomu ya moto yanayoelea kwenye maputo na wakati mwingine maroketi yanayofyatuliwa ya kutokea Gaza. Mabomu hayo ya moto yamesababisha karibu matukio mia nne ya moto ambao umeyaharibu maeneo makubwa ya mashamba ya kilimo kusini mwa Israel. Ofisi ya kiongozi wa kundi hilo la kipalestina katika ukanda wa Gaza Yahya Sinwar Se, imesema baada ya mazungumzo na mjumbe wa Qatar Mohamed al Emadi, makubaliano yamefikiwa kusitisha mashambulizi ya karibu na kukomesha uchokozi wa Israel dhidi ya watu wa Gaza. Emadi pia amesema kwamba mazungumzo na maafisa wa Israel yalifanyika mjini Tel Aviv. Istanbul, Uturuki imesema meli yake ya utafiti ya Oruk Reis itaendelea na shughuli zake katika eneo linalogombaniwa la mashariki mwa bahari ya Mediterania hadi Septemba 12, hatua iliyozusha jibu la hasira kutoka kwa nchi jirani Ugiriki. Uturuki na Ugiriki ambao wote ni wanachama wa jumuiya ya kujihamia NATO wanatofautiana vikali kuhusu umiliki wa rasilimali za gesi na mafuta katika eneo hilo, kwa kuzingatia maoni yao yanayokinzana kuhusu mipaka ya eneo hilo la bahari. Jeshi la wanamaji la Uturuki limetoa tangazo likisema meli ya Oruch Reis itaendelea na kazi zake hadi Septemba 12. Awali ilitarajiwa kumaliza shughuli zake Septemba mosi. Tangazo hilo limekuja baada ya halmashauri kuu ya Ulaya kutoa wito wa mazungumzo na Uturuki na kuitaka serikali ya Ankara kuacha kujichukulia hatua ambazo zinaongeza mvutano mashariki mwa Mediterania. Wizara ya mambo ya kigeni ya Ugiriki imeliita tangazo hilo la Uturuki kuwa kinyume cha sheria na kuitaka nchi hiyo jirani kutuliza mvutano na kushirikiana katika kuleta utulivu wa kikanda. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW, Bonn. Minsk. mwanasiasa wa upinzani wa Belarus Maria Kolensi, Kolesnikova ametangaza kuanzisha chama kipya ambacho kitatafuta mageuzi ya kisiasa kijamii na kiuchumi nchini humo Kolensnikova mwenye umri wa miaka 38 amesema chama hicho kipya kinachoitwa Vimest, kumaanisha pamoja, kinalenga kutoa jukwaa kwa wale wanaotafuta mabadiliko. Kolensnikova ni mkuu wa zamani wa kampeni za Victor Babariko, mgombea wa upinzani iliyofungwa jela kabla ya uchaguzi wa Agosti 9. Amekuwa mmoja wa vigogo maarufu katika vuguvugu la vuguvugu dhidi ya kiongozi wa nchi hiyo anayepingwa Alexander Lukashenko. Lukashenko mwenye umri wa miaka 66 ameiongoza jamhuri hiyo ya uliokuwa muungano wa Kisovieti katika Ulaya mashariki kwa zaidi ya robo karne kwa kukandamiza upinzani. Conakry. Chama tawala nchini Guinea kimethibitisha uvumi wa miezi mingi kuwa rais Alfa Conde, ambaye ana umri wa miaka 82 atagombea muhula wa tatu madarakani, uwezekano ambao ulikuwa tayari umechochea maandamano makubwa. Habari hizo zimekuja baada ya konde kufanikisha mageuzi ya katiba mwezi Machi, ambayo wana, wahakiki walihoji kuwa yaliundwa ili kumwezesha kugombea tena katika uchaguzi wa Oktoba 18. Taarifa ya chama cha Rally of Guinean People RPG imesema konde atakuwa mgombea wa uchaguzi huo. Chama hicho kilimteua rasmi mwezi Agosti kugombea, lakini konde hakuwa ametoa jibu rasmi. Badala yake, aliwaambia wajumbe wa kuwa RPG lazima kiahidi kuwasaidia wanawake, vijana na watu maskini kabla ya yeye kukubali kugombea katika uchaguzi. Caracas, serikali ya Venezuela imesema imewasamehe zaidi ya watu mia moja wakiwemo wanasiasa kadhaa wa upinzani ambao wako gerezani, wanaishi katika balozi za kigeni mjini Caracas au kuikimbia nchi hiyo hatua hiyo inakuja kabla ya uchaguzi wa bunge unaopangwa Desemba 6 ambao muungano una unaoongozwa na kiongozi anayeungwa mkono na Marekani, Juan Guaido, unasema utahususia, kwa sababu mazingira ya kura hizo siyo ya haki. Majina yaliyoorodheshwa kwa ajili ya msamaha huo hayakuwajumuisha viongozi wa upinzani kama vile Leopoldo Lopez, ambaye bado anaishi katika makazi ya balozi mmoja wa kigeni mjini Caracas. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bon.