Ni lazima kwamba shinikizo zinatoka nje, lakini moja wapo ya sababu ni kwamba Uganda inataka haya mambo yamalizike. Kama utakumbuka, kuna wale wapiganaji zaidi ya mia moja arobaini ambao katika kambi nchini Uganda, na mara nyingi Kongo Kinshasa imelaumu Uganda kwa kuwasaidia M23 na kusema kwamba ina hodhi wapiganaji wa M23 ambao mara kwa mara wanaenda kufanya fujo kule. Kwa hivyo, uh, Uganda inataka haya mambo yamalizike, ili uh, amani irejee na nchi hizi mbili ziweze kukaa ku, ku, kuka pamoja kama majirani wema, badala ya kukaa kushutumiana hivi na vile. Bila shaka hata nchi nyingine zinataka haya mambo yamalizike. Nchi za nje zaweza kuwa zinataka haya mambo yaishe. Uganda ilikuwa ni mpatanishi katika mzozo huu kati ya serikali ya Kongo na M23, lakini mwanzo alisema kwamba kuna maridhiano ambayo yatakuwa baina ya pande hizo mbili, lakini leo ametoa tamko hilo. Huoni kwamba kwa makundi mengine ya waasi, mfano ADF uh, pamoja na kiongozi wa kundi la LRA bwana Joseph Kony wanaweza pia nao wakaona sasa serikali ni kigeugeu kiasi kwamba hata kama walikuwa wanataka kujikabidhi, lakini sasa wanaweza wakarudi nyuma na kudhoofisha juhudi za kuleta amani na kuleta mapatano baina ya serikali na waasi? Sidhani kwa sababu hivi tunavyozungumza serikali ya Kongo Kinshasa na majeshi yao pamoja na majeshi ya Umoja wa Mataifa ndani ya Kongo yanapambana na vikosi vya ADF, ambao hao ni waasi kutoka Uganda wako katika Kongo, na Uganda mara nyingi imekuwa ikishinikiza serikali ya Kinshasa kuwatimua waasi wa ADF. Lakini kwa sababu M ishirini na tatu ni kimoja watu po ya vikundi ambavyo vinaleta fujo katika Kongo Mashariki, sasa wao wamejisalimisha wa na Uganda inajaribu kuwadhibiti kwa njia moja au nyingine, ili wasirudie uasi ndani ya Kongo. Kwa hivyo hili ni suala ambalo, amani ikipatikana katika Kongo, ni swala ambalo italetea amani katika Uganda na maendeleo katika nchi zote mbili, biashara ipate kukua. Uganda imesema inasubiri orodha kutoka Kinshasa ya wahusika hasa wa uhalifu huo. Si una taarifa zozote kwamba pengine orodha hiyo inaweza ikakabidhiwa lini kwa serikali ya Uganda? Ni vigumu kusema, tunajua kwamba balozi wa, wa Kongo Kinshasa hapa Uganda anakuwa kutisha mkutano labda kuzungumzia mambo hayo. Hata hivyo lakini, tangu zamani wakati maafikiano kufikiwa Kampala na baadaye maafikiano yao kuweka saini Nairobi, kulikuwa na idadi ya watu kama kama watu themanini hivi ambao walitajwa na Kongo Kinshasa kwamba hao wanatakiwa ili wakabili mashtaka katika mahakama ya ICC au Kongo kwenyewe.