DW Vijana tugutuke Hii ni makala ya vijana tukutuke, msikilizaji ya DW. Karibu sana katika makala hii ambayo tunaangazia kuhusiana na uchaguzi wa serikali za mitaa kwa hapa Tanzania, unataraji kufanyika tarehe 24 ya mwezi wa 11 mwaka huu 2019 na, na, na hii ni kwa mujibu wa serikali. Naitwa Nuari Mkama, nipo na Anwarim, kama, vijana hapa, tutakuwa na tunajadiliana nao ni kwa namna gani vijana wana mwamko wa kushiriki uchaguzi huu, lakini pia je, majukumu ya viongozi wa serikali za mitaa ni yapi na wao wenyewe wana mipango gani katika swala hili zima la uchaguzi huu wa serikali za mitaa karibu sana, na naomba basi mwanze kujitambulisha nikianza na yule ambaye ipo karibu yangu hapa. Kwa majina naitwa Latifa Saidi, mimi naishi Sinza. Aa, mimi ni Haji Yasini, ni mkazi wa Temeke. Shabani Maulidi, naishi Mikocheni. Fatma Jabir naishi uwanja wa ndege. Abubakar Salum naishi Chamazi kwa mapunda. Ah, bila shaka mwesikia wote wanaishi katika wilaya zote za Dar es Salaam na wengine wakikaribia kuishi pwani kabisa. Na, eh, nadhani Bwana Abubakar unakaribia kuishi pwani wewe Chamazi huko. Sawa, sawa, sawa. Sasa hebu tuanze kuangalia huu uchaguzi serikali za mitaani, kwa namna gani kuna mwamko na vijana na hamasa. Nyinyi mnakaa katika maeneo mbalimbali. Mnafikiri vijana na hamasa na huu uchaguzi, kianza na Latifa? Katika mtaa wangu yani, hamasa bado sijaiona kwa kweli, maana naona kila mtu yuko bize na shughuli zake, maana najuaga kifikaga kipindi cha uchaguzi, kama kampeni zikianza, kunakuwa na au viongozi wanakuwa labda wanakuja na zile bendera zao za vyama na nini, lakini mimi bado sijaona, yani mwamko huo hapo kwenye mtaa wangu ninaoishi. Kwa, okay, vipi Haji, wewe unasemaje katika mtaa wako? Bila shaka Temeke. Temeke gani hiyo? Temeke Wailesi. Aah, mm, vipi hamasa? Kwa sababu tunafahamu Temeke ni sehemu ambayo ina hamasa sana mambo ya siasa. Eh, hamasa ipo kwa kiasi fulani, lakini naona hamasa kubwa sana inatumika kwa vijana tu kuwapigia kura wale viongozi, hasa hasa kwenye mfumo wa chama. Maana bado kabisa hatujaingia kwenye uchaguzi wa moja kwa moja. Kwenye chaguzi za vyama ndani, ndio naona zile jumuiya za vijana zinatumika sana kuwapigia kura. Lakini hamasa kwa mtaa bado haija bendera bendera, CCM Chadema, kafu na vyama vinginevyo amna. Huu ndo uchaguzi tofauti, ukilinganisha na ule wa na 2014. Nadhani uchaguzi huu sijaona bendera bendera ukilinganisha na, na uchaguzi wa 2014. Sawa, sasa tuangalie, inawezekana labda hamasa hamna kwa sababu vijana wengi hawafahamu utendaji hasa wa wao viongozi wa, wa serikali za mitaa. Bwana Abubakar Salum, wewe unafahamu hasa hawa watendaji wa serikali za mitaa na majukumu gani? Kwa kiasi fulani naweza nikasema nafahamu majukumu yao, sababu watendaji wa serikali za mtaa wao ndio viongozi wa kwanza kabisa katika ngazi ya uongozi. Kwa hiyo wao watatoa takwimu na taarifa zote za katika maeneo yao ambazo zitakuja kusaidia katika maendeleo, ikiwemo labda ongezeko la watu au mtaa una mapungufu gani, changamoto, makusanyo ya mapato ya mtaani, kila kitu. Kwa hiyo viongozi wa mtaa wanakuwa na majukumu haya. Hapo Abubakari, e huyo. Lakini vipi Fatma Jabiri, ni mara ngapi umekutana na kiongozi wako wa serikali za mitaa, na umemfuata wewe pia kwa shida mbalimbali mbali? Ah, kwa upande wangu mimi kukutana na kiongozi wangu wa serikali za mtaa, mpaka nikiwa na shida ndio naonana naye kwa mfano nikiwa nahitaji barua na mambo mengine, ndo napata nafasi ya kwenda kuonana na kiongozi wangu, lakini hivi hivi, hapana, sionani naye na ushe kuona anakufuata, naeleza changamoto ambazo zipo katika mtaa wenu? Kuna shughuli nyingine ambazo anazifanya za kijamii? Hapana, sio sana, ni mara moja moja. Shaban Maulidi unalizungumziaje hilo? Je, yeah, hawa viongozi wa serikali za mitaa wanafanya majukumu yao kabisa ambayo pengine kwa sababu hao ndio viongozi wa chini kabisa wa ngazi ya chini? Ah, kiukweli ni kwamba wana, wanafanya kama ambavyo vinavyotakikana ndio na, maana unaona kwenye mitaa mbalimbali mambo yanakwenda. Wale wanaitisha vikao kwa mfano kama mimi mtaani kwetu pale. Sijawahi kuhudhuria kikao hata kimoja, ile wanaitisha vikao, wanahamasisha sijui masuala ya ulinzi shirikishi, usafi wanapita. Kuna kipindi hapa kuna mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu, anapita anatuambia msi msimwage maji ovyo myahifadhi vizuri kwa hiyo <coughs> wale wanatimiza majukumu yao kwa kiasi kikubwa, lakini sasa tatizo linalobaki ni kwamba kutambulika na kuheshimika kwa kwamba hawa ni viongozi, na watu wengine wakaona kwamba hii ni nafasi, ni nafasi kubwa katika kuongoza, pengine pia zakawa hawana malipo, ndio maana watu wanaona wa kawaida. Lakini kimsingi wanatimiza majukumu yao kwa kiasi kikubwa hmm. Sio, bwana ameibua issue ya kuheshimika. Je, kweli wanaheshimika? Shabani kidogo anaosha wasiwasi kama wasi viongozi serikali za mitaa hawaheshimiki, na sisi ndio vijana ambao ndio tupe katika mitaa yao tunawaheshimu kama ni viongozi wetu ama bado heshima? Latifa, inakupa wasiwasi wao heshima? Inawezekana ipo au hamna, maana tunajua maeneo yako tofauti tofauti. Kuna baadhi ya maeneo unakuta yani eh, eh, kiongozi akiwa na cheo cha chini kama huyo ni kiongozi tu, ni mtendaji labda wa, wa mtaa, yani yeye anakuwa haheshimiki sana kama kiongozi ambaye labda ana cheo kikubwa cha juu. Kwa hiyo nadhani inatofautiana na mitaa na mitana, nini. Lakini nadhani tu, sijui ni elimu au ni ujinga, inabidi watu waelimike na wajue kwamba rais, ama kiongozi yoyote wa juu, ili taarifa zimfikie zinatoka kwa huyu ambaye anaanzia huku chini eh, kwa hiyo inabidi heshima iwepo. Haji, unasemaje katika swala la heshima? Je, wanaheshimika ama kama waheshimiki? nini tatizo? Hawaheshimiki, tatizo kubwa sana na loliona mimi kwa sababu gani? Hawaheshimiki, na heshima kwa Tanzania kwangu mimi naona kwa viongozi haipo, bali upo uoga tu, vile ukimwona kiongozi analindwa, kiongozi akiwa na mamlaka ya kukufungia wewe masaa 48 kile ndo kinamfanya mwananchi asiwe na ile sauti ya moja kwa moja na kiongozi lakini laiti kama viongozi wangekuwa karibu kama tulivyokuwa wananchi na viongozi wetu wa mitaa, nadhani heshima hii isingekuwepo kabisa. Sawa Fatuma, sasa uchaguzi unakuja, binafsi wewe una mpango wa kugombea ama mikakati ikoje? Ah, mimi kwa wakati huu sina mpango na hisi, kwa baadaye ya mipango nitakuwa nayo. Kwa nini hauna mpango huo? Kwa sababu sijajiandaa kwa lolote na labda tuzungumze, ni kwa kiasi gani unafikiri vijana mtaani kwako wanaona, wanajikusanya ama wanapewa elimu ya kuhusiana na uchaguzi huu unaokuja serikali za mitaa? Unaona kama kitu kama hicho kinafanyika, elimu ya uraia juu ya uchaguzi wa serikali za mitaa? Hapana, katika mtaa wetu hakuna elimu yoyote inayotolewa. Abubakari, vipi katika hilo? Ah, katika mtaa wetu hakuna elimu yoyote ambayo inatolewa, lakini naweza ngasema kuna rafiki yangu ni kijana mm -hmm. mwenzetu kwao, yeye kakaa chini kajitolea kutoa elimu kwa wengine. Shabani, labda una, pengine mtu anaweza kwa anajiuliza vichaguzi huu je, vijana wengi huwa wanajitokeza kugombea? Uh, wengi ni ni watu ambao ni, ni watu wazima kwa maana ya sijui tuwaite watu wa makamo hawajafikia hatua ya uzee, lakini wengi wanakuwa ni watu wazima na hiyo ina, inaaminika hivyo kwa sababu gani? Ukiangalia kazi kubwa, labda mjumbe wa mtaa, mwenyekiti labda wa mtaa, kazi kubwa ni kusuluhisha kama ndoa, watu wamegombana. Kwa mimi kijana anaona kwamba sasa mimi nikigombea, alafu mzee fulani amegombana na mke wake, mimi mwenyewe sijaoa, ndasuluhisha vipi? Kwa hiyo yani mwamko bado wanawaachia sana watu wazima wenye, wenye umri kidogo ambao ni wakituzima wagombea, lakini kuna hizi nafasi ndogo, labda mjumbe wa shina hivi ndogo ndogo zile ndo angalau. Kwa mfano kama kuna, kwa mtaa wetu kuna binti mmoja wanamuona ni, ni, mdogo kikweli, lakini yuko pale ofisi ya serikali za mitaa anafanya kazi aje. Unasemaje katika hilo? Kwa kwetu system yake, watu wanataka sana, watu wamejaribu, lakini kinachoumizwa sana kwenye siasa hizi za mitaa ni fitna. Kuna rushwa, kuna ile kujuana. Unakuta kijana anakuja na mawazo kweli, anania kuendeleza mtaa mbele, lakini ile kujuana kwamba mzee fulani tunamjua mzee fulani anatusevuji kwenye mambo yetu baadhi baadhi na hasa ukizingatia kwenye masuala ya rushwa hii ndio inaumiza vijana wengi sana. Kijana watasema huyu ana uzoefu wa kuongoza mtaa, ndio vile vitu ambavyo kijana vinawarudishaga nyuma wengi wao. Kwa haraka haraka, bwana Abubakar, unafikiri vijana uh, wanaweza wakajitokeza kwa wingi sana katika uchaguzi ama kuna kitu inabidi kifanyike ili kuwashawishi zaidi? Kitu kinachotakiwa kufanyika ni kutoa elimu tu kwa vijana, kwa, kwa sababu wameonekana mwamko wao bado ni mdogo. Kwa hiyo endapo tukipatiwa elimu, mpaka mimi mwenyewe kijana, mwitikio atakuwa mkubwa. Tumaliza na Latifa sasa Latifa unasemaje unafikiri unawaambia nini vijana nini umuhimu wa kiongozi wa mtaa na pia umuhimu wao kujitokeza katika uchaguzi unaokuja tunajua vijana ndio nguvu ya taifa na ukiwa kijana alafu umekuwa kiongozi na unajielewa labda umesoma pia alafu pia ukaenda ukagombea uongozi wa serikali ya mtaa pia, heshima pia inakuwepo pale hata utakaoongoza pia watakuheshimu wakikuangalia wewe ni mtu ambaye labda umesoma e, una elimu yako na nini kwa hiyo mimi nawasii tu vijana wasiogope uh, wajitolee kwenda kugombea na kuwa viongozi. Hata kwa wanawake wenzangu pia nawasihi, maana mm, ukisema kijana anaweza moja kwa moja kafikiria ni mwanaume eh, he, ni wanawake pia kote kote kote, kote, kote, kote. Kwa kwa hiyo eh, yeah, kote, kote, wanawake pia na wanaume waweze kut, uh, kujitolea ama kwenda kugombea. Naamini wanaweza, yani naamini kwamba vijana tupo na tunaweza sana. Sawa sa, huyo ni Latifa. Unasema nyi mnasema hata mchicha mbuya mbuyu pia ulianza kama mchicha, ah, kidogo ni chapini kose, sawa. <laughs> sa, sawa, haya, nilikuwa ponea Latifa Saidi Shabani Maulidi, mkazi wa Mikocheni. Yeah, yeah, lakini pia Latifa ni mkazi, mkazi wa Sinza. Fatma Jabiri ye, yeah, ni mkazi wa uwanja wa ndege Karakana. Siku hizi mnapenda sana kupaita airport, lakini, <laughs> lakini Abubakari Salum, yeah, ni uwanja wa ndege kule, lakini Abubakar Salum ye ni mtu wa Chamazi. Haji Yasin anatokea ya Temeke ama TMK. Mi naitwa Anwari Mkama na ulikuwa unasikiza TW vijana tugutuke, hadi wakati mwingine, asante na kwaheri.