Kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Deutsche Welle kutoka Bonn, karibu kwenye meza ya Kiswahili kina wenyewe, ambapo leo kwenye meza hii tumemkaribisha mgeni maalum. Atajitambulisha mwenye jina lake na alikotokea na kadha wa kadhaa. Karibu sana mgeni wetu. Asante shukuru. Asante sana, uwe nani? Mimi jina langu, natokea nchini nchi ya Uchina nilianza mm, yeah. kujifunza Kiswahili mwaka uh, 2008 na uh, katika chuo kikuu cha Hamburg. uh, mwanzo nilitaka nilikuwa nataka kujifunza Kiswahili moja kwa moja kutoka uh, Afrika Mashariki, lakini sija, nilikuwa sikupewa si nafasi ya kujifunza Kiswahili pale pale chuo kikuu cha uh, Afrika Mashariki, na pamoja na kuwa wakati ule nimeshakuwa na um, maarifa maalum ya kuongea Kijerumani kidogo kwa, kwa hiyo nika, nika, uh, nikatoa ombi la kujifunza hapa pale chuo kikuu uh, cha Hamburg, ndio maana nimepitia chuo kikuu cha Kijerumani uh, lakini ili niweze kujipatia um, uh, yale maarifa ya kuongea Kiswahili kidogo, na hili linaweza kuwa jambo la ajabu kidogo o, kutoka China badala ya kwenda moja kwa moja pwani ya Afrika Mashariki au Afrika Mashariki wenyewe kote kule kwenda kujifunza Kiswahili. mm -hmm. China, Ujerumani, halafu Afrika Mashariki kwa lugha ambayo ipo Afrika Mashariki. Lakini swala linakuja kwamba umefanikiwa ndani ya kipindi hiki kifupi cha kuweza kujifundisha Kiswahili na kuweza kua e Kiswahili, na sasa unaanza kuwa mtaalamu wa lugha, maana yake unafanya utafiti wa lugha mm -hmm. ya Kiswahili mm -hmm. safari yako hii mm -hmm. imekwenda vipi kutoka siku ya mwanzo kabisa umekutana na Kiswahili mpaka leo tunazungumza hapa. Kwa fupi safari yako imekuwaje? Mwanzo, sikudhani kwamba nitakuwa uh, nitafanya utapidi juu ya lugha, ila nataka kujua mambo uh, au uwezo wa kuongea lugha ili na, uh, niweze kuzungumza na watu wa um, watu ambao wametokea sehemu mbalimbali, ili kwa sababu mwanzo nilikusudia hiyo mawasiliano ndio muhimu sana. Na ikiwa sasa wewe huongei Kiswahili ama huongei Kijerumani, hatuwezi hu, kukaa ku, ku, kuka, hapa pamoja nafanya hiyo majadiliano maja, maja. Lakini kila mtu amepewa kipaji maalum, pengine nimepewa na wazee, pengine nimepewa na elimu uh, na sasa ndio hiyo nafasi iliyotuwezesha tukaa pamoja tu, uh, tufanye shughuli iliyo ambayo tunafikiria ndio ina tufaa, tufaa kijamii. Uh, naona uh, nilikuwa nataka kujua pia historia ya enzi za Kijerumani waka, wakati wa ukolozi, uh, uk ukoloni, na pia nataka kujua histori, historia kidogo juu ya Afrika ya Mashariki, na pia hiyo, uh, kuna mahusiano nasema <laughs> mahusiano sio uhusiano mdogo, baina ya nchi ya uh, Tanzania na pia na Uchina. Ndio ndio sababu kuu inanipeleka mahali ambapo naona pia uhusiano upo namna gani ni rahisi au ni vigumu kwa mzaliwa wa lugha ya Kichina nchina kuweza kujifunza lugha ya Kiswahili? Sidhani ni safari yangu mwenyewe, navyofikiria ni kwamba hiyo safari yangu, sio mimi mwenyewe nimejiwezesha, kinyume, ndio chuo kikuu cha Hamburg, chuo kikuu, vyo vikuu kadhaa iliyopo Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, ndio vile vikuu vile viliniwezesha kukusanya maarifa haya. Pia uki, kama ukikutana uki, uki, na mtu ambayo hu, huna hakika ambao anatokea natuke, uh, wapi, na jambo la kwanza labda kuamkiana kujuliana na hali, lakini ba, ba, mbali na hapo pia ziweze eh, lugha za kigeni kidogo, maanake itakuza mahusiano si kidogo. Na je na... ukiwa mzungumzaji wa Kichina mm-hmm. ni rahisi kujifundisha Kiswahili au pana tofauti kubwa sana baina ya Kiswahili na Kichina? Kuna watu wengi wanaoniuliza kila, sio kila siku, lakini mara kwa mara mm -hmm. mara, mara nyingi kwamba kwa lugha kwa, kwa wasemaji wa lugha fulani kujifunza lugha nyingine za kigeni ni ngumu ama rahisi. Ni kwa Wajerumani wanaojifunza Kichina pia ngumu? Na, lakini kwa Wachina kujifunza Kichina sidhani itakuwa ngumu sana kwa sababu kudim... nalio na, na unalofikiria. Lakini nataka kukazia kwamba kila mtu akitaka kufanya uh, kujua lugha nyingine za kigeni ku, pia kuna masharti ma, kadhaa, kama pengine hatuna vitabu, pengine hatuna walimu, lakini nimepewa nafasi, nilijaliwa kwamba wakati nilipoanza kujifunza lugha za kigeni walimu waliopo wali karibu nami, na pia vyuo vikuu vilikuwa vinanisaidia. Ndio, ndio, ndio <laughs> nia za, za, zao, ama nia za walimu wangu wamenipeleka mahali mbali mbali, na, na sidhani mwenyewe kujifunza lugha ya Kiswahili ni ngumu mm -hmm. Lakini kwa watu wengi nataka kusema, endeleeni endelea na kujifunza ya Kiswahili utapata, um, nafasi maalum ya kufanya shughuli unayotaka inategemea sana, una malengo una... ma, ma, <laughs> ma ambayo unayo katika ile lugha ambayo unajifunza. Labda swala la mwisho kabisa kwako kwamba Kiswahili hivi sasa, mm -hmm. si saa hizi tu, lakini muda mrefu, Kiswahili mm -hmm. kimekuwa ni alama ya Afrika ya Mashariki mm -hmm. kimekuwa kikisomwa na kikitafitiwa mm -hmm. na watu mbalimbali mbali kabisa mm -hmm. unaionaje nafasi ya Kiswahili katika mahusiano ya kimataifa hasa baina ya nchi yako China na Afrika Mashariki kwa jumla katika siku zijazo? mm. Kwa siku ya sasa asilimia kubwa ya watu kutokea Afrika Mashariki wanapenda kuzungumza lugha ya Kiswahili, sio kwamba nchi yangu ya... China anayo ana ile in, nia ya kujifunza Kiswahili. Naona labda nchi zote duniani akiwa anataka kukuza uhusiano na nchi za Afrika Mashariki ana, wanao ile nia ya kujifunza kis, Kiswahili, wanayo ni ile nia ya kufundisha walimu wa kwa uh, kuita kuwaalika walimu wa Afrika Mashariki uh, waachie nchi zao, ili wawezi kupata wanafunzi zaidi wanaojua Kiswahili uh, ndio shughuli za watu watakayoweza kukuza uhusiano baina ya nchi mbalimbali. Na mpenzi msikilizaji, ni Shen huyu mwanafunzi wa chuo kikuu cha Hamburg hapa nchini Ujerumani mwenyewe akiwa ametokea China, lakini mwanafunzi wa lugha ya Kiswahili, lakini pia ni msaizi mtaalamu kwa sababu anafanya tafiti kwenye lugha ya Kiswahili. Kipindi kwa ni Kiswahili na wenyewe, asante sana Shen, mwanafunzi saba. Nashukuru sana. Asante sana. Asante mpenzi msikilizaji, naitwa Mohamed Khelef na kwa heri hadi mara nyingine.