Deutsche Welle. Mtu na mazingira. Ziwa Olbolosat ndilo ziwa la pekee katika sehemu ya kati hapa Kenya. Ziwa hili linategemewa na wakazi wa sehemu hii kwa uvuvi wa samaki, maji ya kunywa na mifugo. Lakini sasa wana mazingira wametangaza kuwa rasilimali hii muhimu inakabiliwa na kitisho cha kukauka kufuatia shughuli zinazofanyika kwenye ziwa hilo. Msikilizaji, ungana nasi hivi leo tunapomulika hatari inayokabili ziwa Lubolosat ambalo ni muhimu kwa mazingira nchini Kenya. Mimi ni Bernard Maranga. Karibu wakati ya kiagasi. Tunaona ndege imekuja, sijui kama ni, ni kwa sababu ya upepo. Tulikuwa tunakuja tukiwa shule, inakujaga tunakujaga hapa, tunaangalia. Ilikuwa mzuri sana lakini sasa hata naona kumekauka sana. Ni Elizabeth Nyambura, mzaliwa wa sehemu ya Nyahururu katika kaunti ya Nyandarua, akiwa mmoja waliofika kwenye ziwa Olbolosat wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya maeneo yowevu duniani. Haya yakiwa maadhimisho ya pili kufanyika kwenye sehemu hiyo. Wana mazingira wamekuwa wakishinikiza serikali kutangaza ziwa hilo kuwa eneo muhimu la kuhifadhi mazingira. Ziwa Lubolosat lina ukubwa wa kilomita 433 za mraba, na sasa liko katika hatari ya kutoweka kufuatia shughuli zinazotekelezwa na wakazi wa sehemu hiyo. Wataalamu wa mazingira wanasema watu wamenyakua ardhi iliyo karibu na ziwa na hata kujipatia vyeti vya kumiliki ardhi, kwani hakujakuwa na sheria ya kulinda ziwa hilo, kulingana na bwana John Kiptum, mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la mazingira la Nature Kenya, kiwango cha maji kimepungua, nayo idadi ya watu imeongezeka, na hivyo kuzidisha uchafuzi kwenye ziwa hilo la pekee mkoani kati. Huyu hapa bwana John Kiptum akifafanua zaidi. Ile ku kutoa maji bila mpangilio katika sehemu hiyo pia imefanya kiwango cha maji na imepungua kwa nyakati za jua kama saa hizi, ambacho mvua sio mingi, watu wanaikaribia, wanailima sababu so, hiyo sehemu chepechepe anaweza kuikunza e, mimea kama vile mboka wakati ya kiangazi, na pia katika ile hali ya kwa sababu hali ya wananchi, watu wameongezeka, shamba imekuwa chache, watu wanatafuta sehemu ya kulima na kujipatia riziki kupitia sehemu hiyo ya kando kando ya siwa hilo. Sehemu ambayo maji inaanzia ambayo ni sehemu ya pedea pia imefamiwa na watu kwa sababu wameiharibu, kata miti kwa sababu miti ndio inachangia katika ile mito na pia kulima na, kwa hiyo hali ya kulima inaharibu na pia ina, inafanya maji inakuwa. Huku watu wakifurahia maendeleo kutokana na ujenzi wa nyumba mjini Nyaururu, hali hiyo imelaumiwa kwani inachangia uchimbaji mchanga kupita kiasi kutoka kwenye ziwa hilo na hivyo kusababisha kupungua kwa kiwango cha maji ziwani. Wanaharakati wa mazingira wanasema wana sababu tele za wao kutetea ziwa hilo ambalo linaorodheshwa kama eneo muhimu la kuvutia ndege walio katika hatari ya kutoweka duniani. Watalii hutembea sehemu hiyo pamoja na wanasayansi na wanafunzi wanaotaka kufanya utafiti wa ndege hao wanaotoka Ulaya na Asia. Kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la Crane Conservation Volunteers, ziwa Ol Bolossat ni hifadhi kuu ya ndege aina ya korongo wenye taji la kijivu ambao wameorodheshwa kuwa katika hatari ya kutoweka nchini Kenya na kote ulimwenguni, kufuatia idadi kubwa ya wafugaji wanaoishi eneo hilo waolisha mifugo wao kando kando ya ziwa na kunywesha mifugo na maji ya ziwa hilo. Lakini sasa, iwapo rasilimali hii inapungua, mizozo itaendelea kuzuka kati ya jamii zinazoishi katika maeneo karibu, kama anavyofafanua mtaalamu huyo Bwana John Kiptum kutoka shirika la Nature Kenya. Wakati wa kiangazi unapata kuwa watu hata kutoka sehemu ya Changwa, ambayo hizi zile kaunti ambazo ziko katika sehemu ya Laikipia, Samburu, saa zingine wanakongana kwa sababu maji inakuwa chache na wanaitegemea kwa wingi, inaleta msoso kwa sababu wana wanatoka sehemu ya mbali kutafuta ya maji, na saa zingine pia na malisho na uana za zingine. Na pia sehemu za kando kando ya mto pia inatengeneza ile lishe mzuri wakati ya kiangazi, kwa sababu ya ile hali ya kutopatikana kwa maji kwingine inaleta mkongano. Ziwa Olbolo sasa ni muhimu kwa uchumi wa sehemu ya Nyandarua na Kenya kwa jumla. Kufuatia watalii wanaozuru ziwa hilo, kujionea ndege na wanyamapori na hata kununua samaki kutoka ziwa hilo. Kutokana na, na ziwa hili kuwa karibu na mji wa Nyahururu, ndiyo maana maji yake husambazwa hadi mji huo kwa ajili ya wa wakazi wake na hata wakulima umwagilia mimea yao maji hayo. Ingawa watetezi hao wa mazingira wanawaelimisha wananchi jinsi ya kulinda ziwa hilo, wavuvi wanaotegemea ziwa Lubolosat kwa uvuvi wa samaki walio wengi, wakati wa mvua, wakati mwingine wanasema wanaacha neti na ndoano zao kwenye ziwa usiku kucha, ndipo wanase samaki hao kwa wingi, ishara kuwa kuna uvuvi kupita kiasi unaofanyika kwenye sehemu hiyo. Elisheba Kamau anayefanya kazi kwenye hoteli moja iliyo karibu na ziwa hilo anakumbuka mnamo mwaka 1998 ambapo ziwa hili lilikuwa na ukubwa wa ekari kilomita 90 za mraba, lakini sasa limepungua kutokana na uvamizi wa watu na pia uchafuzi kutoka viwandani. Anasema kwa sababu ya uchafuzi unaofanyika kwenye ziwa hilo, kuna mimea aina ya kwekwe inayovamia mimea mingine. Elisheba Kamau anatufahamisha zaidi. Ni kwamba unavamiwa sana na watu, na wamevamia kwa upande huo mwingine, wamevamia mpaka wameumaliza, imebaki kipande kidogo sana. Kiwanda cha maua ambayo ina, hatujajua vile wanamwaga uchafu wao Naweza kusema kama binadamu, ukiona mahali panateremka kitu, ndio hapo unamwagia. Sasa vitu kama hivyo zinaleta uchafu mwingi na zinaziba zile njia za kuingiza maji kwa, kwa hii ziwa. Maanake hii ziwa inapata maji chini kwa chini, kuna chemichemi za chini, kuna chemichemi nyingi sana Nyandarua za chini ambazo zinalisha hili ziwa, na ikiwa tutaendelea ku, kuziziba na kuweka uchafu kwenye hii ziwa mwisho hii ziwa itakauka. Watalii wanaozuru hoteli yao hupata fursa ya kutembelea ziwa hili. Hata hivyo, hatari inayokumba wanyama hawa na ndege wa porini kwenye ziwa hili ni uwindaji haramu, kuharibiwa kwa maeneo ya kuzalia, haswa wakati mifugo inapolishwa, ambayo hukanyaga mayai na vifaranga vya ndege hao muhimu. Aidha, kuna uvamizi kutoka kwa mbwa wanaotangatanga huku, ukosefu wa ufahamu miongoni mwa wakazi hao ukitajwa kuwa sababu kuu. Daktari Denis Bahati, mtaalamu wa matibabu ya wanyama kutoka shirika la Africa Network for Animal Welfare, anaelezea kuwa changamoto ambayo imekuwepo kwenye sehemu hiyo ni mizozo kati ya wanyama pori na wanadamu inayotokana na uvamizi wa watu kwenye ziwa hilo. Hiyo e, vita hasa kati ya wanadamu na wanyama ambao wanaishi hapa, na kuna hasa eneo tofauti. Si hapa tumepata kesi ambao au hipo wenye wanatoka na wakirandaranda, unapata binadamu wanawawinda na wanakula hiyo nyama, na hasa hiyo sio mzuri okay. E, watu wastahili kuwinda na kukula hiyo nyama juu hasa haijafanyiwa ile ukaguzi kitu moja tunafaa kuelewa ni hii eneo la maji pia, au wanyama wanakaa ndani, hii ni eneo lao ya, ambao wanafaa kukaa na wanafaa kudumu. Serikali ya kaunti inafaa kuhamasisha ku, watu ni wasikaribie e, mto na pia ku, ku, kunyakua mashamba yaliyo karibu na eneo hili la maji juu hizi ni maeneo ya wanyama wa pori na wanafaa waachiliwe waishi vilivyo. Naye mkurugenzi wa mazingira kutoka mamlaka ya mazingira katika sehemu hiyo Binansi Mui anasema kemikali kutokana na shughuli za kilimo zinaathiri ziwa hilo. Kwa kweli, ziwa hili linakumbwa na changamoto nyingi. Unapotazama maji haya yanakotoka, pameharibiwa, misitu imeondolewa, kemikali na mbolea kutoka mashamba yaliyo karibu pia zinaingia kwenye ziwa hilo na hivyo linachafuka. Hili ni jambo la kuzua hofu, kwani watu wengi wanategemea ziwa Ol Bolossat hw katika nafasi ya 61 na miongoni mwa maeneo muhimu ya kuhifadhi ndege nchini Kenya. Inaaminika kuna aina mia moja za ndege ziwani humo. Ziwa hilo ndilo linalosambaza maji hadi kwenye eneo la kuvutia watalii la Thompson Falls na mto Ewaso Nyiro unaopitia kwenye maeneo muhimu ya uhifadhi kama mbuga ya kitaifa ya Samburu ambalo pia ni hifadhi kuu ya ndege. Kufuatia shinikizo kubwa kutoka kwa wakazi, wataalamu wa mazingira na watalii, sasa serikali imetangaza kuwa ziwa Ol Bolosat kuwa eneo linalolindwa. Wananchi pia watahusishwa katika shughuli za kulihifadhi. Hadi hapo msikilizaji, tumekamilisha makala hii ya leo ya mtu na mazingira ambapo tumeangazia kitisho kinachokabili ziwa Ol Bolosat na juhudi za kulinda ziwa hilo ambalo ni la pekee linalopatikana kwenye sehemu ya kati ya Kenya. Hadi wakati mwingine, mimi ni mtayarishaji na msimulizi wako Bernard Maranga. Kwa heri.