Akizungumza na kamishina mkuu wa UNHCR Filipo Grandi, waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa amesema pande hizo zinakusudiwa kufanya kikao cha pamoja kuangalia hali jumla ya wakimbizi pamoja na usalama wao. Waziri Mkuu Majaliwa, ambaye alikuwa akizungumza na kamishina Grandi pembezoni mwa mkutano mkuu wa saba wa kimataifa wa Tokyo kuhusu maendeleo ya wa Afrika uliomalizika leo jijini Yokohama, Japan, amesema serikali ya Burundi nayo itahusishwa katika mjadala huo. Amesema dhima kubwa ya kufanya hivyo ni kutaka kuimarisha usalama wa nchi hizo jirani mbili na kukabila na changamoto za uharibifu wa mazingira unaofanywa na wakimbizi. Tumeweka utaratibu mzuri, na tutaendelea kuwa na vikao vya kuzungumzia swala la usalama kwenye makambi yetu, lakini swala la uharibifu wa mazingira kwenye makambi yetu, lakini pia swala la kuimarisha mipaka ya haya mipaka yetu, lakini muhimu zaidi ni kusimamia usalama kwenye nchi zao. Na Tanzania imefanya kazi hiyo vizuri. Viongozi hao pia wamekubaliana kuendelea kushirikiana katika maeneo mengine kwa ajili ya kuimarisha hali ya amani nchini Burundi, hasa wakati ambako wakimbizi wa taifa hilo wakianza kurejea kwa hiari nyumbani kwao. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amesema mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi yaliyosimamiwa na Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa yamezaa matunda, hatua ambayo yamefungwa milango kwa wakimbizi wake walioweka kambi nchini kuanza kurejea nyumbani kwa hamasisha wa Burundi sasa warudi nyumbani, ili wakajenge nchi yao, washiriki maendeleo ya nchi yao. Na sisi kama Tanzania na kama Burundi nchi jirani, tutashirikiana katika kufanya eh, kuhakikisha kwamba maendeleo yanapatikana pande zote mbili. Mapema wiki serikali za Tanzania na Burundi zilitangaza mpango wa pamoja kwa wa kuanza ya kuwarejesha wakimbizi hao ambao unaanza rasmi Septemba mosi. Katika mpango huo kiasi cha wa wakimbizi elfu mbili watakuwa wakirejeshwa nyumbani kila wiki na inakadiria kwamba hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu wakimbizi ambao waliyakimbia machafuko yaliozuka wakati rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kuwania mhula watatu wa uongozi watakuwa wamerejeshwa wote. Alipozungumzia mkakati huo, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola alionya wale wote wenye nia kukwamisha mpango huo. Kuna kuna wengine huwa wanamsema, wanasema kutishia nyau an natishia tu, ajaribu kuingia kwenye huo mtego. Lazima wakimbizi hawa ifikapo tarehe moja wa burundi hawa, tumeshajipanga jipanga na kukubaliana nchi mbili, lazima wote tuwarudishe mundi. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa DW.