DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Nam msikilizaji, ninatumai umeamka salama. Karibu sana katika matangazo haya, ikiwa ni mwisho wa mwezi wa pili. Mimi ni Silvia Mwehozi kwa niaba ya wengine wote utakaowasikia habari za ulimwengu. Lakini kwanza habari kwa ufupi, na msomaji ni Silvia Mwehozi. Marekani ya idhinisha chanjo ya Johnson Johnson kwa matumizi ya dharura. Myanmar yamfuta kazi balozi wake wa Umoja wa Mataifa. Na wanafunzi na walimu waliotekwa kas nyara kaskazini mwa Nigeria waachiwa huru. Habari kamili. Washington, Marekani jana iliidhinisha chanjo ya kampuni ya Johnson Johnson kwa matumizi ya dharura, ikiipatia nchi hiyo chanjo ya tatu katika kukabiliana na janga la virusi vya korona ambavyo vimewaua wa Marekani laki tano. Mamlaka ya udhibiti wa chakula na dawa ya Marekani, FDA, imesema kuwa chanjo ya kampuni hiyo inayotolewa kwa dozi moja ina ufanisi mkubwa katika kuzuia COVID 19 pamoja na aina mpya ya virusi vya korona. Rais wa Marekani Joe Biden amesema hayo ni maendeleo ya kutia moyo katika juhudi za kumaliza janga hilo. Chanjo hiyo ni ya tatu kuidhinishwa kutumika Marekani baada ya chanjo za Pfizer na Moderna zilizoidhinishwa mwezi Disemba. Wakati huo huo Afrika Kusini jana ilipokea shehena ya pili ya chanjo ya johnson johnson kwa ajili ya COVID-19 itakayosaidia katika mapambano ya janga hilo. Yangon, jeshi la Myanmar limemfuta kazi balozi wake katika Umoja wa Mataifa kwa madai ya kutoa shutuma za kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi, wakati polisi wakiongeza ukandamizaji dhidi ya uandamanaji. Balozi Kiao Moetun anadaiwa kuwa amevunja maelekezo ya serikali baada ya kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali na za haraka katika kurejesha demokrasia nchini Myanmar. Kuondolewa kwake kunafuatia siku moja ya ukandamizaji na kukamatwa kwa waandamanaji kulikofanywa na vikosi vya usalama vya Myanmar, wakati nchi hiyo ikiingia wiki yake ya nne ya maandamano ya kila siku dhidi ya utawala wa kijeshi. Ghasia zilizuka jana kwenye mji wa kibiashara Yangon wakati polisi walipozuia mapema maandamano ya amani na kufyatua risasi za mipira kutawanya raia. Zaidi ya watu 770 wamekamatwa kushtakiwa na kuhukumiwa tangu nchi hiyo itumbukie katika mgogoro. Lagos. Wanafunzi, walimu na jamaa waliokuwa wametekwa nyara wiki mbili zilizopita katika shule moja kaskazini mwa Nigeria wameachiwa huru jana Jumamosi. Gavana wa jimbo la Niger Abubakar Sani Bello amesema kuwa jana aliwapokea wanafunzi 24 walimu 6 na jamaa wengine nane baada ya kuachiwa huru majira asubuhi. Hata hivyo, idadi hiyo inatofautiana na idadi ya watu waliosemekana kutekwa, ambao ni 42, ikiashiria kuwa baadhi yao bado hawajulikani walipo. Kuachiwa kwao kumetangazwa siku moja baada ya polisi kusema watu wenye silaha wamewateka wasichana 317 kutoka shule ya bweni katika eneo jingine kaskazini mwa Nigeria, katika jimbo la Zamfara. Makundi makubwa ya watu wenye silaha yanaendesha shughuli zake katika jimbo la Zamfara, ingawa polisi inasema ni makundi ya majambazi. Maribu, Yemen. Mapigano katika jimbo la Maribu nchini Yemen kati ya vikosi vya serikali na waasi wa kihuthi yamewaua wapiganaji 50 akiwemo kamanda wa vikosi maalumu. Mapema mwezi huu waasi wa kihuthi walianzisha tena mapigano kwa ajili ya kudhibiti mji wa Maribu ulioko kilomita 120 mashariki mwa mji mkuu wa Sanaa unaodhibitiwa na waasi. Mji wa Maribu upo karibu na visima vya mafuta vya Yemen na kukamatwa kwake kutakuwa ni hatua muhimu kwa waasi. Muungano wa kijeshi ukiongozwa na Saudi Arabia ulifanya mashambulizi yapatayo 12 ya angani kuyaunga mkono majeshi ya serikali. Yemen imetumbukia katika mzozo mkubwa wa kupigania madaraka tangu mwaka 2014 baina ya vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia na waasi wa kihuthi wanaodhibiti kwa kiasi kikubwa eneo la kaskazini. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu kutoka DW. Yerevan. Rais wa Armenia Armen Sarkisyan amekataa kumfukuza kazi mkuu wa majeshi, uamuzi unaozidisha mfutano baina ya waziri mkuu Nikol Pashinyan na jeshi ambaye siku moja ambaye siku chache zilizopita alidai kuwa jeshi lilitaka kumpindua. Siku ya Alhamis, waziri huyo mkuu alimfuta kazi mkuu wa jeshi, lakini uamuzi huo ulihitaji kuidhinishwa na raisi ambaye amekataa akisema ni kinyume na katiba na jeshi linapaswa kuwekwa kando na siasa. Waziri mkuu Pashinyani amekosoa hatua hiyo ya raisi akisema uamuzi huo hautoe ufumbuzi kwa mgogoro unaoendelea nchini humo. Jeshi lilimtaka waziri mkuu kujiuzulu katika kile wakosoaji wanasema ni namna mbaya ya serikali yake ilivyoshughulikia mzozo baina ya Armenia na Azerbaijani juu ya mkoa wa Nagorno Karabakh. Berlin. Wanawake wawili Janine Wissler na Susan Hennig-Wellsow wamechaguliwa kukiongoza chama cha upinzani cha Ujerumani kinachoegemea siasa kali za mrengo wa kushoto cha Die Linke. Viongozi hao wapya waliopitishwa kwa kiasi kikubwa bila ya kupingwa wanatarajiwa kukiongoza chama hicho katika uchaguzi mkuu wa Ujerumani uliopangwa kufanyika mwezi Septemba. Matokeo ya kura ya jana Jumamosi yatalazimika kuidhinishwa kwa kupigua kura kwa njia ya posta. Baada ya mkutano huo, viongozi hao wametoa mwito wa mshikamano, uwajibikaji ndani ya chama na uwezekano wa kuwa sehemu ya serikali katika muungano wa SPD na chama cha kijani. Chama cha D Linke, hivi sasa kina asilimia saba hadi nane katika kura za maoni ambazo pia zimeonyesha kuwa muungano wa chama cha social democrats na kile cha kijani hautopata wingi wa kura kuweza kuunda serikali. Na hatimaye ni Tunis. Wafuasi wa chama tawala cha nchini Tunisia jana walimiminika mitaani katika moja ya maandamano makubwa kuwahi kushuhudiwa katika taifa hilo. Maelfu ya wafuasi wa chama cha kihafidhina cha kiislamu cha Ennahda walisafiri hadi katika mji mkuu wa Tunis baada ya chama hicho kuitisha maandamano ya kulinda taasisi za demokrasia. Shirika la habari la taifa TAP limesema maandamano hayo yalikuwa na lengo la kuhimiza umoja wa kitaifa na utulivu wa kisiasa. Na huo, msikilizaji, ndo mwisho wa taarifa za habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW.