DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, 11 kamili Ulaya kati. Hujambo popote ulipo na karibu DW habari za ulimwengu. Msomajini Bruce Amani. Kwanza muktasari Vikosi vinavyoongozwa na Wakurdi vyajiondoa katika mji wa mpakani wa Syria. Chile yarefusha hali ya hatari baada ya watu saba kuuawa katika maandamano makali, na Sudan yateua tume ya kuchunguza mauaji ya waandamanaji. Habari kamili. Ras al Ain, Syria. Vikosi vinavyoongozwa na Wakurdi vya Syrian Democratic SDF vimejiondoa katika mji wa mpakani wa Ras al Ain ikiwa ni hatua ya kutekeleza mpango tete wa kusitisha mapigano uliofikiwa kati ya Marekani na Uturuki hapo jana. Magari yaliyowabeba wapiganaji wa SDF na raia yaliyoondoka katika mji huo wa mpakani ambao umekuwa kitovu cha mapigano tangu jeshi la Uturuki na washirika wake waasi lilipoanzisha mashambulizi Oktoba 9 baada ya Marekani kusema inawaondoa wanajeshi wake katika eneo hilo. Mpango huo wa kusitisha mashambulizi unahitaji tu wapiganaji wa SDF kuondoka, lakini raia wengi waliondoka kutokana na hofu ya kuvamiwa na waasi wanaoungwa mkono na Uturuki. Berlin: waziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Ujerumani Heiko Maas amesema kuwa Ujerumani inapinga sababu zinazotolewa na Uturuki kuhalalisha operesheni yake ya kijeshi katika maeneo yanayokaliwa na, na Wakurdi wengi kaskazini mwa Siria. Katika kauli zake zilizotangazwa na televisheni ya umma ya Ujerumani ZDF jana, Maas alisema Ujerumani haiamini kuwa shambulizi dhidi ya maeneo ya kikurdi au wapiganaji wa kikurdi ni halali chini ya sheria za kimataifa. Uturuki inadai kuwepo mahusiano kati ya wa wapiganaji wa kikurdi nchini Siria, YPJ, na chama cha wafanyakazi wa kikurdi PKK kinachopigana dhidi ya serikali ya Uturuki kwa sababu ya kuwafurusha magaidi kwenye mipaka yake. Mas pia ameonya kuwa Ujerumani inafuatilia kwa karibu vitendo vya vi Uturuki kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano. Waziri huyo amesema miongoni mwa hatua ambazo Ujerumani inaweza kuchukua ni pamoja na kuiwekea Uturuki vikwazo vya kiuchumi. Santiago, maandamano na machafuko nchini Chile yaliendelea licha ya rais kufuta nyongeza ya nauli ya treni za chini ya ardhi ambayo ilichochea maandamano yenye vurugu. Maafisa katika jimbo la Santiago wamesema watu watatu waliuawa katika, katika matukio ya kuchuma moto maduka mawili yaliyoporwa jana asubuhi. Watu wengine watano waliopatikana wakiwa wamekufa katika sehemu ya jumba iliyo chini ya ardhi. Mashirika mawili ya ndege yalifuta safari zake au kuzipanga upya kwenda katika mji mkuu na kuathiri zaidi ya abiria elfu moja mia nne hapo jana na hii leo. Rais Sebastian Pinera akikabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa muhula wake wa pili kama kiongozi wa nchi hiyo ya Amerika Kusini, alifuta uamuzi wa kuongeza nauli ya treni za chini ya ardhi uliofanywa wiki mbili zilizopita. Hatua hiyo ilichochea maandamano makali ambayo ilisababisha hasara ya mamilioni ya dola kupitia uharibifu wa kuchoma moto mabasi, uharibifu wa vituo vya treni za chini ya ardhi, majengo ya ofisi na maduka ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW, Bonn. Dresden: maelfu kadhaa ya watu kutoka jimbo la mashariki mwa Ujerumani la Saksoni walimiminika kwenye barabara za mji wa Dresden jana kuunga mkono na kulipinga vuguvugu la Pegida linaloupinga Uislamu na kueneza chuki dhidi ya wa wageni, ikiwa ni mwaka wake wa tano tangu kuanzishwa. Zaidi ya watu elfu tano walishiriki katika maandamano ya kulipinga vuguvugu la Pegida kwa mujibu wa muungano wa hat not het ambao aliandaa maandamano hayo. Kundi la Pegida lenyewe liliandaa maandamano mbele ya kanisa kuu la mji huu ambapo kiasi ya watu elfu tatu walikadiriwa kushiriki. Polisi haikutoa idadi kamili ya watu waliohudhuria. Wazungumzaji katika maandamano ya Pegida walikuwa ni pamoja na Jens Meyer, mjumbe wa chama cha siasa kali za mrengo ya kulia cha Alternative for Germany, AFD katika bunge la Ujerumani, Bundestag kutoka jimbo la Dresden. Waandamanaji walitoa matamshi ya kumtaka kansela Angela Merkel aondoke na wakavishambulia vyombo vya habari. Srinagar, India. India na Pakistan zimelaumiana kuhusiana na makabiliano makali ya karibuni katika jimbo linalogombaniwa la Kashmir hapo jana, ambapo karibu watu kumi waliuawa katika pande zote. Kanali Rajesh Kalia, msemaji wa jeshi la India, aliwatuhumu wanajeshi wa Pakistan kwa kufyatua risasi kwenye kituo cha mpakani cha India bila kuchokozwa katika kile alisema ni ukiukaji wa mpango wa kusitisha mapigano wa mwaka 2023 kati ya nchi hizo mbili. Jeshi la Pakistan lilitoa taarifa ambayo ilisema wanajeshi wa India walikiuka makubaliano ya wa kusitisha mapigano bila kuchokozwa na hivyo kusababisha vifo vya raia watano na mwanajeshi mmoja huku wengine wakijeruhiwa. Pakistan imesema wanajeshi wa India waliwalenga raia katika maeneo ya Jura, Shanktot na Nuaseri, hali iliyosababisha wanajeshi wake kujibu mashambulizi. Khartum, waziri mkuu wa Sudan ameitangaza tume ya kuchunguza uvamizi uliofanywa kuivunja kambi ya waandamanaji mwezi Juni, ambapo vikosi vya usalama viliwaua watu kadhaa karibu na makao makuu ya wizara ya ulinzi mjini Khartum. Hii ni kutokana na ongezeko la mito ya kudai haki kutoka kwa makundi ya waandamanaji na waandamana raia. Shirika la habari la umma SUNA limesema kuwa tume hiyo itakuwa na mamlaka mapana ya kuwaita mashahidi, wakiwemo maafisa na itapewa ruhusa ya kuangalia nyaraka rasmi, ripoti za usalama na rekodi za matibabu. Uamzi huu umetolewa jana usiku, siku moja kabla ya kufanyika maandamano makubwa yaliyopangwa na chama cha wataalamu nchini Sudan, SPA, ambacho kiliongoza maandamano yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais Omar al Bashir mwezi Aprili, na kinaendelea kudai haki kwa niaba ya waandamanaji waliouawa au kujeruhiwa. Chama hicho kimekaribisha kuteuliwa kwa tume hiyo kikisema ni kama tofali la kwanza katika muundo wa uchunguzi wa haki na kufichua waliohusika na uhalifu huo na katika michezo, Schalke ilipoteza nafasi ya kukamata usukani wa ligi kuu ya kandanda nchini ya Ujerumani, Bundesliga, hapo jana baada ya Andrei Kramarich kufunga bao katika mechi yake ya kwanza msimu huu na kuipa Hoffenheim ushindi wa mabao mawili kwa sifuri. Schalke ikiongozwa na kocha David Wagner ingeziruka timu kama vile mabingwa Bayern Munich na vinara Borussia Monchengladbach Gladbach kama ingepata pointi tatu. Hoffenheim sasa ina pointi 11 sawa na hata Berlin, ya Berlin katika nafasi ya 11. Mapema jana FC Cologne iliondoka katika eneo la kushushwa ngazi baada ya kupata ushindi wa tatu bila dhidi wa mkia, ya washika mkia Paderborn. Wolfsburg wanashikilia nafasi ya pili na pointi 16 wakifuatwa na Bayern Dortmund na RB Leipzig zote zikiwa na pointi 15 kila moja. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn.