Teknolojia imesonga mbele kiasi ya kwamba hata wakulima barani Afrika wanafaidika nayo. Katika kipindi cha leo cha Sema Uvume utasikia jinsi wakulima wadogo wadogo nchini Ghana wanavyotumia app mpya inayowasaidia kuuza kiurahisi mazao waliyoyavuna, na baadaye kidogo nitakueleza jinsi aps tofauti zinavyoundwa kwa lengo la kumnasa mtumiaji na kuwategemezi kwa programu hizo. Mimi ni Karamenga ni kijiji kidogo kaskazini mwa Ghana kilichojikita kwenye ukulima. Mkulima Joshua Atanga siku za nyuma alikuwa akipata tabu kuuza mazao yake baada ya mavuno. Lakini sasa anaweza kupata fedha za kutosha kuilisha familia yake. Mabadiliko hayo yametokana na usaidizi wa jukwaa la kidijitali linalolenga sekta ya ukulima kwa jina la AgroCenter. Jukwaa hilo limemsaidia Atanga kuuza mazao yake kwa bei nzuri kupitia app ya AgroTrade inayowaunganisha wakulima wadogo wadogo kiurahisi na wateja wanaoweza kununua mazao yao kwa jumla na kuepusha mazao hayo kuharibika au kuoza na kumpa hasara mkulima. This is my farm, about, uh, one and a half acres. Hili ni shamba langu ambalo lina ukubwa wa takriban ekari moja na nusu. Nimepanda hapa mboga mbalimbali. Kwa sasa ni msimu wa kiangazi na ndio kwanza nimemaliza kuvuna mahindi na mpunga ambavyo nimewauzia Agrocente. Malipo nimeyapokea kupitia simu yangu ya mkononi. Agrocenta ni kampuni ya kiteknolojia iliyoko katika mji mkuu wa Acra huko Ghana inawaunganisha wakulima wadogo wadogo na wanunuzi wa jumla Kampuni hiyo inatumia programu maalumu yani ap, inayoitwa Agrotrade. Hadi sasa zaidi ya wakulima elfu 35 wameshajisajili na ap hiyo, na thamani ya biashara kupitia ap ya Agrotrade inakadiriwa kufika dola laki 5. Kampuni ya AgroCenta inachukua asilimia 30 ya faida kutoka kwa wanunuzi wa jumla, na kwa namna hiyo wakulima wanapata kufaidika. Michael Okase ni mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Agrocenter na anasema mafanikio yao ni ya kuridhisha hadi sasa. Tumefanikiwa kuwasaidia wakulima wapatao elfu kumi kuuza mazao yao kupitia jukwaa letu. Kabla ya hapo, walikuwa wakitengeneza faida ndogo, na sasa hivi Agrotrade imewasaidia kuongeza kipato chao kwa kiasi kikubwa. Kwa hivyo, wakulima kwa hakika wanatupenda. Wafanyakazi wa kampuni ya Agrocenta huwa pia wanawatembelea wakulima mara kwa mara sehemu walipo, sio tu kuwafunza jinsi ya kutumia ap ya Agrotred bali pia kuwapa mbinu za kilimo ili waweze kuvuna mazao mengi zaidi. Kampuni hiyo ilianzishwa mnamo mwaka 2016 na leo hii inafanya kazi katika vijiji 15 vya mikoa minne tofauti. Msikilize tena hapa mkulima Joshua Atangaa akizungumzia jinsi kampuni hiyo ya Agrocenta ilivyosaidia kuwainua wakulima kijijini kwao. Before, we didn't know, uh, awali tulikuwa hatujui mbinu za kilimo zinazotufaa zaidi, kwa mfano, kutumia mbolea au jinsi ya kuhifadhi mazao na vitu kama hivyo. Vingi vilikuwa vigumu kwetu kuvifanya, na muhimu zaidi, kuuza mazao yetu tuliyoyavuna, ilikuwa ni changamoto kubwa sana. Kampuni ya Agrocenter inamiliki maghala ya kuhifadhi mazao waliyonunua kutoka kwa wakulima wadogo wadogo na baadaye kuwauzia wanunuaji wa jumla. Kabla ya wakulima hao kujisajili na kampuni ya Agrocenter, walilazimika kuwauzia madalali kwa thuluthi ya thamani halisi ya mazao yao. Jukwaa hilo la kidijitali limewasaidia wakulima kuongeza kipato chao kwa takriban asilimia 25. na baada ya kusikia jinsi app ya Agrotrade ilivyoweza kuleta mafanikio makubwa kwa wakulima wa vijiji vya Ghana. Sasa tunaziangazia app kwa jumla na jinsi zilivyotengenezwa ili kuweza kumnasa mtumiaji. Kampuni za kiteknolojia zinatumia mbinu za kisaikolojia kumnasa mteja aendelee kutumia kifaa au programu yoyote ile ya kidijitali. Kwa mfano, watengenezaji wa app wanatumia ufahamu wa kisaikolojia wa kwamba binadamu anapenda kupongezwa au kujulikana na wengine, ili kuvutia watumiaji wengi zaidi wa app zao. Bila shaka, app zinapata umaarufu zikiwa zina uwezo na mvuto wa kumnasa mtumiaji kwa muda mrefu. Msikilize hapa mwanasayansi Henig Beck akieleza zaidi. solche telefone solche apps wurden entwickelt zu dem zweck. Simu za mikononi na ap tofauti zimetengenezwa kwa lengo la kunyakua mawazo yetu, kwa namna hiyo hatuwezi kuziepuka na tunazizoea mzinne von dass wir nicht mehr davon loskommen und uns daran gewohnen. Baadhi ya apps huwa zina msifu na kumzawadi mtumiaji kila anapozitumia kwa muda mrefu, kwa mfano app ya Fitbit huwa inampongeza mtumiaji kila akiweza kutembea hatua elfu kumi kwa siku moja huku akiitumia app hiyo kuzihesabu. Binadamu anapenda pongezi, ndiyo jinsi ubongo wake ulivyoumbwa. Mfano mwingine ni pale unapopokea ujumbe katika mitandao ya kijamii, ubongo unatoa kemikali inayoitwa dopamine inayompa binadamu hisia nzuri. Au mfano mwingine ni pale mtu akipenda chochote kile ulichokiweka kwenye mtandao wa kijamii kwa kubonyeza like. Ubongo pia unatoa kemikali hiyo hiyo ya dopamin na unapata hisia nzuri. Na nani asiyependa kupata hisia nzuri? Kutokana na hilo basi, mara moja tunajenga tabia ya kutumia simu zetu saa zote. Msikilize tena hapa mwanasayansi Henig Beck akieleza jinsi ubongo unavyopokea kemikali hiyo ya dopamin na kutuma ujumbe katika seli nyingine mwilini. Jetzt... Tunachojua kuhusu binadamu ni kwamba anapopata majibu mazuri kwenye mitandao ya kijamii, unatumwa ujumbe kwenye eneo la ubongo linalotoa hisia kama pale unapotumia madawa ya kulevya, unaposhinda kwenye kamari, au unapofanikisha lengo lolote lile na ukafurahi. Ni sehemu hiyo hiyo ya ubongo inayoguswa watu wanapopenda vitu wanavyoweka kwenye apps. uh, Lakini utajuaje kuwa ushakuwa unaitegemea sana simu yako ya mkononi kiasi ya kwamba ishakuwa tabia mbaya? Kuna vitu kadhaa vya kuzingatia, mojawapo ni pale unapofikiri umesikia simu yako ikinguruma, hata kama hujatumiwa ujumbe wowote ule. Ishara nyingine ya kuzingatia ni pale unapokuwa na hofu ya kupitwa na mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Ishara ya tatu ni kuogopa kutokuwa na simu yako wakati wote, kwa hofu ya kwamba utakosekana unapotafutwa kupitia simu yako ya mkononi, yaani mtu akikutumia ujumbe ama akikupigia simu hutoweza kuisikia. Ukiwa unazo hofu hizo tatu au hata moja kati ya hizo tatu, basi ujue tayari ushakuwa unaitegemea sana simu yako kuliko inavyotakiwa. Na kwa haya, msikilizaji, mimi sina la ziada. Hadi wakati mwingine, kwa heri.