DW. Sema uvume. Programu za simu zinazojulikana kama apps sio kitu kigeni kwa Waafrika. Kwa hakika apps za kila aina tayari zinatumika barani Afrika kubadilisha maisha ya watu wa kawaida. Apps hizo zinatumika vijijini katika masuala ya uvuvi na hadi mijini kuwasaidia wakazi kuziepuka barabara zenye msongamano wa magari. Basi leo katika kipindi hiki cha Sema Uvume ukiwa nami Usrobwehi, tutaziangalia apps tatu tofauti na jinsi zinavyotumika kurahisisha maisha ya Waafrika. Jiji kuu la Kenya, Nairobi, ni maarufu kwa kuwa na msongamano wa magari, hali inayowapotezea muda watu wengi. Barabara za jijini na Nairobi zilijengwa kuwahudumia wakazi laki tatu tu, lakini sasa kuna zaidi ya watu milioni nne wanaozitumia barabara hizo kila siku. Kutokana na hali hiyo, watu hupoteza muda mrefu majiani, huchelewa kufika makazini, na matokeo yake uchumi pia unaathirika. App mpya ya Matatu Route inataka kuokoa muda wa wakaazi wa jiji hilo. Inachofanya ni kutoa taarifa kuhusu barabara tofauti ili mtu aweze kuzikwepa kama zina msongamano na badala yake kutumia barabara mbadala ambayo itamfikisha mapema zaidi anapotaka kwenda. Stefan Eboko ni mwanzilishi wa app ya Matatu Route na hapa anaeleza jinsi app hiyo inavyofanya kazi. We can just type in... Unaweka anwani ya barabara uitakayo na hapo hapo zinakuja taarifa za kukujulisha hali halisi ilivyo kwenye barabara hiyo. Kwa namna hii, mtu anaweza kupanga safari yake mapema. Before, serikali ya Kenya inapoteza mamilioni ya fedha kutokana na msongamano wa magari barabarani. Kwa hiyo ukwepaji wa msongamano wa magari unausaidia uchumi na mazingira kwa wakati mmoja. James Mbui ni dereva wa teksi jijini Nairobi na anasema kazi yake isingefanyika vizuri bila kutumia ap hiyo. Kumekuwa na shida sana ya trafiki, kwa hiyo rafiki yangu akanionyesha jinsi ya kutumia matatu rut ap hii. Inafanya kazi vizuri, kwani inanisaidia kukimbia msongamano wa magari. Serikali ya Kenya inashirikiana na wavumbuzi wa ap ya matatu rut kushughulikia suala hilo la msongamano wa magari jijini Nairobi. Na sasa tunaelekea Senegal katika mji wa Mboa ambao ni maarufu kwa uvuvi. Samaki bado wanapatikana kwa wingi katika eneo hilo, lakini idadi ya watu inaongezeka nchini humo, na kwa maana hiyo mahitaji ya samaki pia yanaongezeka. Idadi ya wavuvi pia inaongezeka na wote wanavua sehemu moja. Wanasayansi wana wasiwasi kama kutakuwepo na samaki wa kutosha katika siku za baadaye. Kinachohitajika ni mbinu za uvuvi endelevu. Wanahesabati kutoka taasisi ya Afrika ya Sayansi ya Hesabati wameamua kufanya utafiti wa kisayansi kutumia app maalumu ya simu ya mkononi. Kupitia app ya simu ya mkononi Wavuvi wa mboa wana rekodi kiasi gani cha samaki wamefanikiwa kuvua na kwa muda gani? Kwa Bena Ousu ni mmoja wa watafiti hao kutoka taasisi ya Afrika ya Sayansi ya Hisabati iliyoko nchini Senegal. Tutakuwa pia tunatafuta njia za kuwa na uvuvi endelevu. Data kutoka katika utafiti huo zitachambuliwa na kuundwa mfumo ambao utasaidia kuendeleza kuboresha uvuvi. Hakuna uhakika bado kama utafiti huo utaweza kuwasaidia wavuvi wa Mboa, lakini utafiti wao unaonyesha kwamba wana nia ya kutaka kuboresha maisha ya Waafrika kwa msaada wa teknolojia ya simu ya mkononi ambayo Waafrika wengi tayari wana uwezo wa kuimiliki. <mulia> Kwa upande wa Nigeria utupaji wa vyakula ni tatizo kubwa nchini humo, japokuwa mamilioni ya watu wanaishi na njaa. Kwa bahati nzuri, kumevumbuliwa app mpya inayoitwa Chowberry ya kupambana na tatizo hilo. App hiyo inawaunganisha wauzaji wa maduka makubwa ya vyakula na maskini wanaohitaji chakula. Kwa kawaida, maduka hayo makubwa ya vyakula hubakiliwa na vyakula vya ziada badala ya kuvitupa kama ilivyozoeleka, wanapatiwa wale wenye shida navyo vyakula hivyo. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2016 ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, watu milioni 14 nchini Nigeria wanaishi na njaa. Katika maduka mengi nchini Nigeria, vyakula humalizika muda wake wa matumizi bila ya kununuliwa. Mara nyingi ni kutokana na watu kutokuwa na uwezo wa kununua vyakula hivyo vingi vikitoka nje ya nchi. Je, ap hiyo ya Chowberry inafanya kazi vipi? Kutana na Oscar Ekponimo, mvumbuzi wa Chowbery na anayetaka kuibadilisha hali hiyo. Kwa upande mmoja, muuza duka anaweza kufuatilia bidhaa zake ambazo zinakaribia kumalizika muda wake wa matumizi na kwa namna hiyo anaweza kuchukua hatua mara moja, na wakati huo vyakula hivyo vinaanza kutangazwa katika app kwa bei iliyopunguzwa. Ekponimo binafsi alikulia katika maisha magumu bila ya kuwa na chakula cha kutosha, na anasema asingependa kuona watoto wengine wanapitia hali hiyo. Idadi ya watu wanaotembelea app hiyo ya Chowberry imeongezeka sana tangu ilipoanzishwa wauzaji wa maduka ya vyakula, watu wenye kipato cha chini, pamoja na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayotoa misaada ya vyakula kwa maskini, wote wanaisifu na kuifurahia ap hiyo ya Chowberry. J. Obalum kutoka shirika lisilo la kiserikali linalosaidia wanawake na watoto la Hold My Hands Women and Youth Foundation anasema ap hiyo imewasaidia kununua vyakula vingi zaidi kwa bei ndogo. So we able to go for items. Kwa hiyo tunaweza kwenda kununua bidhaa kwa bei iliyopunguzwa. Mara nyingine bei ya vyakula hivyo hupunguzwa kwa asilimia sabini. Kwa maana hiyo sasa tunaweza kununua vyakula vingi zaidi kwa pesa kidogo. Clinton Refo ni muuzaji wa duka la vyakula vya makebe na anasema ap ya Chowberry kwa upande mmoja inamwezesha kuisaidia jamii iliyomzunguka kwa kuuza bidhaa zinazokaribia kumalizika muda wake wa matumizi kwa bei ya chini na kwa upande wa kibiashara anasema anaepuka hasara na kwa hayo msikilizaji mia sina zaidi ukitaka kusikiliza tena kipindi hiki tembelea tovuti yetu ya www dw com mkwaju kiswahili au utakikuta tena katika ukurasa wetu wa facebook wa dw kiswahili lakini na swali la mwisho kwa kuwe msikilizaji je mahala unapoishi kuna app inayotumika kurahisisha maisha ya watu? Tuachie maoni yako Facebook. Hadi wakati mwingine, kwa heri.