DW. Mwangaza wa Ulaya. Maafisa wa juu wa Umoja wa Ulaya walipambana wiki iliyopita kuuza mpango wao mpya wa, wa kuifanyia mageuzi sera ya uhamiaji na wakimbizi, Wakati mashirika ya haki za binadamu yameukosoa umoja huo kwa kutafuta kuziridhisha serikali zinazopinga uhamiaji hasa kutoka upande wa mashariki. Kundi la viongozi wa mataifa ya mashariki limeyakataa mapendekezo ya halmashauri kuu kuhusu uhamiaji, na sasa wadadisi wanasema ni dhahiri kuwa mipango hiyo iliyosukwa kwa umakini mkubwa imeporomoka hata kabla ya kuanza kujengwa. Ni makala ya Mwangaza wa Ulaya kutoka DW Bonn. mimi ni Iddi Ssessanga. ukikiri baada ya miaka kadhaa ya vurugu na mizozo kwamba mfumo wake wa gharama wa uhamiaji na hifadhi umevunjika, umoja wa Ulaya wiki iliyopita ulitangaza mabadiliko makubwa ya kisheria kwa matumaini kwamba hatimaye mataifa zaidi yatakuwa tayari kushiriki wajibu wa watu wanaowasili kwenye mipaka ya Ulaya wakitafuta hifadhi au maisha bora. Margaritis Schinas ni makamu wa rais wa halmashauri kuu ya Ulaya anayehusika na mfumo wa maisha wa Ulaya. We, tunachokifanya ni kuachana na mkataba wa Dublin na kuanza na mfumo mpya na mpana, na naweza kusema, ikiwa mtaniruhusu kutumia sauti ya kujipongeza, ni mfumo wenye ustadi mkubwa zaidi. Tunachokifanya sasa ni kupanua utaratibu na tunaunda msonge wa utaratibu ambao ni mpya. Mpango huo uliopewa jina la makubaliano mapya kuhusu uhamiaji unalenga kumaliza machafuko ya miaka kadhaa kwenye mipaka ya nje ya Umoja wa Ulaya pamoja na mzozo wa kisiasa ambao umeshuhudia baadhi ya mataifa ya Umoja wa Ulaya yakizitupa mkono Ugiriki, Italia, Malta na Uhispania ambako watu wengi zaidi wanaotafuta maisha bora barani Ulaya ya huingilia. Mpango huo mpya unajikita zaidi kwenye kuwarejesha haraka makwao watu ambao hawakidhi vigezo vya kuwa wakimbizi na kuzishawishi nchi za Kiafrika kuwazuia kuja Ulaya. Akihojiwa na wabunge wa bunge la Ulaya baada ya kuwasilisha mpango huo kwa ajili ya kujadiliwa, Shinas aliusifu mpango huo kuwa ndio bora zaidi: Solidarity and responsibility. Mshikamano na uwajibikaji vinapaswa kuangaliwa kwenye msingi wa usawa kwenye ngazi sawa ya malengo. Narudia, tuna mfumo unaoleta mantiki. Si waombi kuupenda na waomba kuuelewa, na tunahitaji muda kujadili hili. And we will need time to tayari mpango huo umepokewa kwa tahadhari na Austria, Jamhuri ya Czech na Hungary ambazo serikali zake zinazopinga uhamiaji pamoja na zile za mataifa kama Poland na Slovakia zinakataa kusalimu kwa shinikizo la kuchukua wakimbizi na kuzipunguzia mzigo nchi washirika zilizoko kwenye ukanda wa bahari ya Mediterania. Viongozi wa Jamhuri ya Czech, Hungary na Poland walithibitisha msimamo wao mkali katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Brussels wiki iliyopita na kukataa mpango huo kwa sababu walisema Hauna makali ya kutosha. Waziri Mkuu wa Hungary, Viktor Orban alisema hatua zilizotangazwa katika mpango huo hazitoshi, akisisitiza wakimbizi lazima wachunguzwe katika makambi ya nje ya Ulaya. The basic approach is still unchanged. Mkakati wa msingi bado haujabadilika kwa sababu wao halmashauri kuu wanataka kusimamia uhamiaji na sio kuzuia wahamiaji. Hiyo ni mikakati miwili tofauti bado wako kwenye kipengele hiki wakizungumzia namna ya kusimamia uhamiaji. Msimamo wa Hungary ni zuia wahamiaji, stop the migrants. Kulingana na mpango huo wenye kurasa 450, halmashauri kuu ya Umoja wa Ulaya imetunga na kurekebisha sheria tano, baadhi zikishughulikia uchunguzi wa watafuta hifadhi na hali za mizozo. Kipengele kinachozusha utata zaidi kinahusu kuweka uwajibu wa kisheria kwa kila nchi mwanachama kuchukua idadi iliyotengewa ya wakimbizi na kusaidia katika njia nyingine chini ya kanuni ya mshikamano wa lazima. Kwa kutekeleza hayo kila nchi itapokea kiasi cha euro elfu kumi kwa kila mtu mzima inayomchukua, fedha hizi zikitoka kwenye bajeti ya kanda awali halmashauri kuu ilisema kwamba mshikamano unaweza kumaanisha sio tu kuchukua wahamiaji lakini pia kwa mfano kutuma ugavi wa kitabibu au vifaa pale inapohitajika Eva Johansson ni kamishna wa masuala ya ndani wa umoja wa ulaya It's not To the. Siyo hiari kuitikia, mfumo wa mshikamano ni lazima kwa mataifa wanachama kuchangia kwenye mfumo huo, na kuna njia kuu mbili za kufanya hivi ambazo ni ama kuchukua wahamiaji au kufadhili urejeshaji wao. Na sababu kwa nini imefanywa hivi ni kutokana na changamoto tulionayo. Theluthi mbili ya wahamiaji haramu wanapaswa kurejeshwa makwao, na ndio sababu ni muhimu kwamba nchi wanachama pia zinaonyesha mshikamano linapokuja swala la kufadhili urejeshaji. Kuwasili barani Ulaya mwaka 2015 kwa zaidi ya wahamiaji milioni moja wengi wao wakiwa wakimbizi wanaokimbia mzozo nchini Syria kulizusha moja ya migogoro mikubwa zaidi ya kisiasa katika Umoja wa Ulaya. Kanda hiyo yenye nchi wanachama 27 baada ya kujitoa kwa Uingereza mapema mwaka huu imezongwa na mabishano juu ya nani anapaswa kubeba dhamana ya wahamiaji hao na iwapo kila taifa mwanachama yakiwemo yale yasiyo na njia za bahari yanalazimika kusaidia Malumbano ya hoja yanaendelea licha ya ukweli kwamba idadi ya wahamiaji haramu wanaoingia katika kanda hiyo kubwa zaidi ya kibiashara duniani imepungua katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mujibu wa mpango huo, Umoja wa Ulaya utaendelea na sera yake ya kuwaweka wahamiaji haramu katika visiwa vya Ugiriki hadi watakaporejeshwa makwao. Mapema mwezi huu moto uliteketeza kambi wa ya wakimbizi Mori ya Moria kisiwani Lesbos. Mashirika ya misaada yameonya kwa miaka kadhaa kuhusu mazingira ya kambi hiyo ambako watu zaidi ya elfu kumi na mbili wameishi katika vituo vilivyokusudiwa kwa ajili ya watu elfu tatu tu, na wanasema inasimama kama kumbukumbu kumbu ya kushindwa kwa sera ya Umoja wa Ulaya. Rais wa halmashauri kuu ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amekubali kuanzisha mradi wa pamoja na serikali ya Ugiriki kwa ajili ya usimamizi wa kituo cha mapokezi. Alisema moto ulioteketeza kambi ya Moria ulikuwa ukumbusho juu ya haja ya suluhisho endelevu kuhusu uhamiaji. Mpango huu unaakisi urari wa haki na wa mantiki kati ya wajibu na mshikamano miongoni mwa nchi wanachama. Sote tunashiriki faida sote tunagawana mzigo. Mpango huu pia unaakisi mkakati halisi na wenye utashi. Tunajua kwamba tunapaswa kujenga imani miongoni mwa mataifa wanachama kwamba tunaweza kusimamia hili kama muungano, von der Leyen alisema. Mpango uliowasilishwa utachukua nafasi ya mkataba wa Dublin kwa mfumo mpya wa kushughulikia uhamiaji, lakini vipengele vya mpango huo vinafanana kwa sehemu kubwa na vile vya mkataba wa Dublin. Kansela wa Austria Sebastian Kurz alionya kuwa kuyalazimisha mataifa wanachama wa kuchukua wahamiaji hautofaulu akikumbushia namna jaribio la awali la kuweka viwango vya idadi ya wahamiaji kwa kila taifa lilivyoshindwa. Nadhani ni vizuri kuwa halmashauri kuu inashughulikia swala la wahamiaji na hifadhi. Msimamo wetu kuhusu jambo hili uko wazi kabisa. Tunaamini kwamba mjadala kuhusu ugawanyaji wa watafuta hifadhi ndani ya Umoja wa Ulaya umeshindikana na kwamba hili linasababisha tu mabishano kuliko ushirikiano, lakini kilicho muhimu ni kulinda mipaka yetu ya nje kupambana dhidi ya usafirishaji haramu wa watu na kusaidia papo kwa papo. Mkataba wa Dublin unaainisha kwamba maombi ya hifadhi yanapaswa kushughulikiwa na, na nchi anakofikia mhamiaji, sheria ambayo imeyakasirisha mataifa mengi ya kusini mwa Ulaya ambako wahamiaji wanaotumia njia ya bahari hufikia. Katika mapendekezo ya halmashauri kuu, nchi inayowajibika na maombi inaweza kuwa ila ambako mhamiaji ana ndugu au ambako alifanya kazi au kusomea. Nchi yoyote iliyotoa viza kwa mhamiaji itapaswa kushughulikia maombi yake ya hifadhi, vinginevyo nchi ya kufikia bado inasalia kuwa na wajibu. Umoja wa Ulaya unataka mpango huo uidhinishwe kufikia mwishoni mwa mwaka huu, lakini mabishano yaliyozuka mpaka sasa yanaashiria miaka kadhaa ya majadiliano ya ufafanuzi wa vipengele kimoja kimoja vya makubaliano hayo, na yumkini mwishowe wakashindwa kuwafikiana. Na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, makala ya Mwangaza wa Ulaya haina la ziada. Ulikuwa nami Idi Sesanga, hadi wakati na mara nyingine.