Kiswahili kina wenyewe. Karibu kwa mara nyingine msikilizaji wa Kiswahili kina wenyewe. Mimi ni Muhammad Khelef na kama ambavyo tunakuwa na kawaida ya kualika wataalamu wachambuzi wa lugha ya Kiswahili na kuzungumzia mambo mbalimbali yanayohusu lugha yetu hii ya Kiswahili. Swali ambayo leo hii lipo mezani kulijadili ni swala ambalo linahusu lugha na utamaduni. Kitu ambacho kinahojika hapa ni hiki: je, twaweza kuitenganisha lugha na utamaduni ambao unahusika? Mintarafu ya hapa ni Kiswahili na utamaduni wa Mswahili. Tumemwalika hapa Bwana Ahmed Parker, yeye ni mtaalamu wa lugha ya Kiswahili na ambaye amefanya utafiti katika nyanja mbalimbali za Kiswahili ikiwemo namna ambavyo herufi za Kiarabu zinahusika au zimehusika katika uundwaji wa lugha ya Kiswahili. Karibu sana Bwana Pakara. Uh, shukrani sana. Naam, hebu tuanze mwanzo kabisa katika kulichanganua swala hili, namna gani ambavyo lugha na utamaduni zinashikana na kuachana? Naam, hili kwa kweli ni swali zuri sana kwa sababu linahusiana na mambo ya kisosiolojia na kianthropolojia, kwamba lugha inahusiana ina, ina mahusiano sana na utamaduni wa mtu yule ambaye kwamba yani amezaliwa pale, amekulia katika lugha ile na ameishi katika utamaduni huu. Kwa jumla, maana yake ni kwamba wanaungana pamoja kwa hivi vitu lazima viwe pamoja na ni tabu sana kuvitenganisha. Kwa mfano, utapata kuna methali ambazo ni za kale ambazo zinagusa ule utamaduni wa ule mtu, kwa mfano kama uh, kusikia methali inayosema hasikii la, la mwadhini wala la mteka maji msikitini. Kwa hiyo methali kama hii ni mtu amekulia katika mazingara kama haya na kwa vile amekulia katika mujitamaa huu basi, anaelewa ni kitu gani akisema hasiki la muadhini. Muadhini ni nani? Na mteka maji msikitini ni nani? Hawa ni watu wa aina gani? Wanashughulikia na jambo gani? Kwa hiyo ni vigumu kusema tuondoe mithali mitha, mitha, kama hii tuweke nyingine ambayo haihusiani na utamaduni wa huyu mtu. Uh, kuna watu ambao wanahoji kwamba wanaweza kuchukua maneno sarufi ya lugha na baadaye kuyachukua ukayatia katika utamaduni mwingine, na watu hawa wakawa sasa ni Waswahili. Kwa mfano kama madhali mtu ame, anajua kuzungumza Kiswahili, kama akajifundisha sarufi ya lugha, akajifundisha misamiati ya lugha, tayari anakuwa yumo kwenye jamii ya Waswahili kwa sababu ni lugha ambayo anaitumia bila ya kuwa utamaduni wa Mswahili unasema je kwa Kiswahili. Um, mara nyingine inakuwa ni, ni kama labda hawa watu wanataka tu kutumia ile lugha lakini hawataki ule utamaduni. Kwa hiyo hapo ndo kunakuwa na tatizo, maanake, mbona kwa mfano lugha zingine kama Kiingereza, uh, bado kuna maneno ambayo wanayatumia wao ambao yako kwenye lugha yao na bado watu wengine hata kama ni wa si Waingereza bado wanayotumia kwa mfano oh my God yani kushangaa na kusema oh oh my God oh Jesus vitu kama hivyo, kwa hiyo e, vile vile maneno kama yale japokuwa ni yana yana dini lakini watu bado wanayachukua na kuyatumia, kwa hiyo mimi sioni haja kwa nini tujaribu kutenganisha vitu hivi. Unakusudia kwamba huoni haja kutenganisha lugha na utamaduni, kwa sababu utamaduni huu ndio asili wenyewe. Kabla ya, ya lugha ya Kiswahili kusambaa miji mengine na kuendelea, ilianza kwanza na utamaduni wa aina fulani, na lazima tuutambue utamaduni kama ule. Sasa ikiwa tunataka kuutumia, ni hiari kwetu, tutautumia. Ikiwa hatutaki kuutumia, pia tunaweza kuamua tusitumie, lakini tusifanye jitihada la ku, ya kutaka kuufuta au kuondosha utamaduni kama huu ufafanua. so, kwa mwazi utamaduni a ambao nazungumzia Waarabu, Waswahili, Waislamu wa nini utamaduni mbanazungumzia na utamaduni kwa kweli ni, ni, ni utamaduni wa Kiarabu utama, kuna, na, na si Kiarabu tu kwa sababu Kiswahili hakikuwa athirika kwa Kiarabu peke yake kimeathirika pia na Kireno, kimeathirika na Kifursi, kimeathirika na Kihindi na, na lugha zingine, zinginezo Uh, utapata kwa mfano maneno kama kifaranga kifaranga, uh, ni neno la Kireno Shona na uh, neno kama pakacha, wengine wanasema ni baggage, ndio yeah, alikotoka neno pakacha. Kwa hiyo kuna maneno ambayo yameingia ya, ya, ya katika Kiswahili na tunayatumia: baiskeli ambayo ni Kiingereza bicycle na vile vile ikiwa tunakubali, Kiswahili kimekubali maneno mbalimbali mbali kutoka lugha nyingine, kwa nini tuyavue maneno ya Kiarabu tutake kuyavua kutoka katika Kiswahili na kuregesha katika ubantu? Na vile vile maneno ya kidini kwa mfano kuna uh, kidole, kuna kidole cha shahada ambacho kidole cha shahada ni kidole cha pili. Sasa kuna watu wanasema, tukisema kidole cha, cha shahada ni kama ambao tuna E, tunaipa nguvu e, dini ya Kiislamu. Lakini tunaelewa zaidi ukinitajia kidole cha shahada kwa sababu mimi ambaye kwamba nimekulia katika lugha ile najua wakati wa tahiyatu kidole hichi huwa nina, nina kinyosha. E, lakini sasa ukiniambia kidole cha pili ukitaka kuondosha kidole cha shahada inakuwa ni kama tuna kipeleka, tunajaribu kulazimisha Kiswahili kichukue e, mrengo mwingine naam. Na ni ipi hatari sasa hiyo ya, ipi hatari ya kukupukuchua utamaduni kutoka katika lugha na ukabakia na lugha kavu kama ilivyo, athari yake itakuwa ni ipi? Uh, athari yake kwa kweli ni, ni tuseme, moja ni maonevu, ni kama maonevu kwa upande wa wale ambao kwamba wao ndio lugha yao, kwa sababu mbona uh, tukiwa tunazungumza Kiingereza chetu upande wa Afrika na wapi Uh, tukiwa tuna tatizo lolote tunarudi Uingereza wa Waingereza wenyewe wasema nini. Unaona, tukiwa tuna shida kuhusu lugha ya Kiingereza tunakwenda kwa wale watu ambao ni asli wao wenyewe asilia wanasema nini kuhusu suala hili. Lakini sasa hapa athari inatokezea vipi? Wale ambao wako katika satwa ya kuamua eh, masala ya Kiswahili hawarudi kwa wale wenyewe asli, kama vile Kiingereza, Kiingereza tungelirudi kwenye kamusi la Waingereza wenyewe haswa asili wanasema nini, haturudi kule. Lakini tukija katika maamuzi ya Kiswahili ni watu maalum, watu ambao wana vyeo fulani au katika vyuo vikuu fulani ambao hawataki kurudi kwa watu as, a, asilia. Na hili ndio tatizo naona, na ndio moja katika athari kubwa. Naam, labda la mwisho kabisa nini wito wako kama mtaalamu wa lugha ya Kiswahili ambaye umefanya utafiti um, katika nyanja nyingi za lugha ya Kiswahili panapohusika uh, hii hatua au tuseme haya ambayo yotokeza sasa kama kwamba ni kunyima utamaduni wa Kiswahili ndani ya lugha yake ya Kiswahili? Uh, wito wangu uh, kusomona kweli ni utafiti na ushirikiano, lazima utiliwe mkazo na hawa ambao kwamba wana nguvu ya kukipeleka Kiswahili mbele, mashirika ya habari, makongamano, uh, watafiti katika vyuo vikuu, ni vizuri wawe wanafanya mashauriano na watu ambao wanazungumza, wanaifahamu lugha ya Kiswahili na ni lugha yao ya mama, yani, ni lugha yao ya kwanza katika kuzungumza, kwa sababu kujifunza ni kwa namna nyingi wewe unaweza kuwa ni profesa wa Kiswahili, lakini wewe si lugha yako ya kwanza. Kwa hiyo lazima utambue kwamba ukitaka kweli kukifahamu Kiswahili kwa undani, ni urudi katika lugha yako ya yule mtu ambaye anazungumza lugha kama lugha yake ya kwanza. Na kwa kweli, mis, kwa mfano, miswada ambao utafiti nashughulikia kuhusu Hamzia, kuna Kiswahili cha ndani sana na utapata kwamba mara nyingine tunakimbilia kutafuta maneno ya Kiingereza kuyatia kwenye Kiswahili, wakati kwenye Kiswahili cha zamani cha kale, kama mswada huu wa Hamzia ambao uliandikwa karne ya kumi na saba au mwanzo mwanzo wa kumi na nane karne ya kumi na nane kuna baadhi ya maneno ambayo e, mengine hivi sasa labda tukiambiwa tutaona labda si Kiswahili maneno kama mbi, um, kumaanisha kwamba ni, ni mbaya, kitu kibaya. Eh, neno mbi, neno baya. Unaona kalima kama hichi. Eh, utaona kwamba saa nyingine hatu, hatu wengi wetu hatukijui kama kilikuwepo. Na kuna maneno mengine yalikuwa na, na harufu ya lam, yani l. Kwa mfano uh, ta walikuwa wakisema tala, tala ya fadhila kwa hiyo ni taa, hivi sasa tunasema taa mm? E, na vitu vingine, yani mambo mengine kama e, maneno ambayo yaishia na le kwa mfano ajili alikuja, e, nimngojele nilimngojea. Ni kwa hiyo maneno kama haya pia yalikweku na walikuwa e, wakitumia kifupisho pia ambacho pia kiko kwenye lugha kusaidia kwenye mizani ya ushairi. Neno kama ja linapatikana katika Hamzia, mswada huu wa karne ya kumi na saba. Neno ja linapatikana, neno mbili linapatikana pale ndani, neno tala li, liko pale ndani e, hali kukwelao kukwela, kukwela wake kwezi. Kwa mfano akianza yule m, m, m, mtunzi, yani kukwela ni kukwea kwenda juu ama kupaa juu. Eh, hali kukwela kukwela, ya, kukwela wa kwezi. Kwa hiyo maneno kama haya yu miswada kama hii yana maneno mengi ambayo tunaweza kuyarudia na kufanya utafiti zaidi kufahamu, yani maneno ambayo sisi kwa sasa pengine tumeyasahau. Vile vile kuna, kuna maneno kama uh, tuatumia Kiingereza kuwa confused ama kutatizika uh, kukanganyika e, utapata neno kama kubaranganya. Neno kubaranganya hivi sasa labda kamusi moja la juzi juzijuzi, ndio wamelieka wame, wame hili neno kwenye kamusi katika kamusi, kisa, el, kamusi sanifu, na ni baadhi baada ya baadhi yetu kueleza kuhusu maneno kama hayo, na kuna neno kama uh, miaa, kwa mfano mpaka sasa halijawekwa kwenye kamusi Haashmia ndio ile, ile jani la, la mnazi kuti. Kuti. E, kuti, kuti ni zima, lakini lile jani lenyewe ukitoa ufito linakuwa mia so, so, ambao husukwa mkeka no, eh? Sasa neno kama hili maarufu sana uswahilini na asili ya uswahilini, hakuna hata kamusi moja wameweka neno hili. Sasa uoni kama kuni, ni ajabu kwa sababu vipi neno ambalo latumika kusuka vikapu, kusuka mikeka, kusuka katika uswahili leo, watu hawa hawalikumbuki kui, na kwamba wenyewe mnazi na mkindu ni mti wa Kiswahili yeah, na ni mti ambao ulikulia katika utamaduni wa Kiswahili. Ndio hii tunasema utamaduni ule, yani culture kwa ujumla, kwa, kwa, kwa sababu wanasosiolojia wakisema culture wanasema ni jumla ya maisha ya ule mtu kamili, ikiwa hata uchoraji hata usanii hata uimbaji hata lugha yake, dini yake, chakula chake, e, miti ambayo yeye amepanda mashamba man, vyote hizi zinaingia kwenye culture. Kwa hiyo ule utamaduni ndio unatoa maelezo mengi zaidi, tunapata tutapata msamiati mzuri, tutapata njia nzuri ya kuieleza ile lugha kwa ufasaha na no kwa uzuri zaidi. Naam, nikushukuru sana kabisa, Bwana Ahmed Pakar kwa kuzungumza nasi hapa kwenye Kiswahili kina wenyewe. Naam, shukran sana. Na mimi nashukuru kuwa nimefanya mahojiano na Doshivela na nashukuru sana shirika hili kwa kukuza Kiswahili na nawaombea mwendelee kufanya juhudi hizi. Naam, shukran sana kabisa. Mpenzi msikilizaji, naitwa Mohamed Khalif na, na nikushukuru. Ungana nasi na kwa heri, hadi mara nyingine. DW, tunavuma kwa kishindo.