Deutsche Welle Utamaduni na Sanaa Utamaduni wa kujisomea katika eneo letu uko chini. We as Africans should challenge ourselves and see how we can encourage reading beyond passing exams. Ni dhana ambayo mimi siungi mkono kwa sasa. Vinginevyo ingekuwa hivyo basi Waafrika wote wangekuwa mbumbumbu mzungu wa reli. Je, umejenga utamaduni wa kujisomea na kwa kiwango gani? Je, usomaji wa fasihi kama uraibu au starehe umekolea katika jamii yako, au watu husoma tu ili wafaulu mitihani na masomo mengineyo? Je, hali hiyo inaathiri vipi ukuaji wa jamii? Katika makala ya sanaa na utamaduni leo, tunaweka suala la uraibu wa kujisomea hasa barani Afrika kwenye darubini. Mwandalizi na msimulizi ni mie John Juma. You lay so quiet, I could not hear you I a Ni sehemu tu ya mojawapo ya mashairi ya Kijerumani ambayo yametafsiriwa kwa lugha ya Kiingereza. Hii inamaanisha kuwa katika uraibu wa kusoma bahari ni pana. Kando na vitabu vya hadithi halisi au hadithi za kubuni akilini, pia unaweza kusoma vitabu vya tamthilia, mashairi na hata wakati mwingine tungo ambazo ni hadithi zilizogeuzwa kuwa nyimbo au kinyume chake. Lakini wapo wanaodai kuwa utamaduni wa kusoma vitabu kama uraibu si utamaduni wa Kiafrika. Wanaoshikilia kauli hiyo wanasema asilimia kubwa ya Waafrika husoma vitabu kwa lengo la kupita mtihani au kuhitimu masomo au husoma vitabu vya kidini, mfano Bibilia na Kurani. Wengine husoma magazeti na majarida ya habari na kutegemea vyombo vingine vya habari kusudi wajue yaliyotokea, na hivyo usomaji barani Afrika unaweza kumithilishwa na hali ya lisilobudi hubidi kwani baada ya hapo wengi hutengana na vitabu kama mbingu na ardhi. Mchungaji Luka Vandi kutoka Nigeria, ambaye ni meneja mkuu katika shirika la uchapishaji la ACT nchini humo anasema, so hatusomi. So walisema ukitaka kumficha mwafrika kitu basi kiandike kwenye kitabu kisha mpe, kitasalia humo hata kama kilikuwa cha kuboresha maisha yake. Sisi wa Afrika tunapaswa kujipa changamoto, ili tuhamasishe usomaji zaidi, isiwe tu wa kufaulu mtihani. Utamaduni wetu wa kujisomea uko chini, tunaona heri kusikiliza habari, kutizama runinga na kusikiliza mazungumzo ya watu badala ya kusoma. Hali hiyo ikionekana kuwa kinaya au hata kudhihaki juhudi za wadau katika sekta ya vitabu, mfano wachapishaji na watungaji vitabu barani Afrika wanaotambuliwa ulimwenguni kote, mfano marehemu Shaban Roberts, Profesa Ngugi wa Thiong'o, Profesa Chinua Achebe na wengineo. Ni dhana ambayo inaweza kujadiliwa kwa kuiunga mkono au kuipinga, kutegemea mtizamo wa mtu binafsi, lakini ni dhana inayoonekana kuungwa mkono na wengi kuwa ndiyo nususi ya hali kuhusiana na uraibu wa kujisomea vitabu barani Afrika. Je, hali hii ilianza kitambo? Je, imebadilika kwa namna yoyote? Je, ipo mikakati ambayo imewekwa na wadau husika kuuziba ufa kwa sasa? James Mwilaria ni mtaalamu wa lugha ya Kiswahili katika shirika la uchapishaji la Longhorn nchini Kenya, anao mtizamo tofauti. Utakuta vitabu vile vinasomwa na watu wa kawaida haviko katika mtaala, lakini vinauza. Nani ananunua kama ni vya kutainiwa tu? kwa hivyo kitu ambacho ninachosema hapa ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana iliyojengwa miaka ya themanini kwenda tisini, lakini kwa sababu vuguvugu limekuja la kisiasa, la kiuchumi na la kijamii pia, ambapo usomi ni miongoni mwa masuala hayo, na haya ni mabadiliko mazuri ambayo nafikiri tunakwenda tukishadidia kila uchao. Kwa hivyo ni dhana ambayo mimi siungi mkono kwa sasa. Vinginevyo ingekuwa hivyo, basi Waafrika wote wangekuwa uh, mbumbumbu. Sisi kama wachapishaji wa hapa Longhorn Publishers tunachapisha vitabu vya kila aina katika janibu za Afrika Mashariki, kuanzia Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda, Malawi, Zambia na Ethiopia. Na katika baadhi ya mataifa haya kuna masuala ibuka ambayo yanaingia kila uchao, masuala ya ugaidi kwa mfano, maswala ya mahusiano ya kijamii na mambo mengine. Kwa hivyo, haya ni maswala ambayo kwa muda mfupi lazima huyashughulikie katika uandishi na uchapishaji, na hali kadhalika katika muundo wa sera za kubadilisha hali ya elimu. Kando na usomaji duni, watungaji vitabu wakati mwingine huyalaumu mashirika ya uchapishaji vitabu kuwa sababu kuu ya kudidimia kwa uraibu wa kusoma vitabu, eti tungo zao hazichapishwi labda kutokana na ukosefu wa mtaji au changamoto kadha wa kadha, lakini hilo linaonekana kupata suluhisho katika uchapishaji wa mtandao, mfano vitabu vya elektroniki na tovuti nyinginezo. Mhariri wa idhaa ya Kiswahili ya DW Helef Gasani, ambaye pia ni mtungaji vitabu aliyevichapisha vitabu vitano vyake kwa njia binafsi, anagusia sababu za utamaduni huo kuwa hafifu na pia anapendekeza suluhisho mwafaka. Ikiwa uko nyumbani Afrika na ume, umeunganishwa vizuri na mitandao una internet ambayo ina ina kasi kubwa, una uh, nafasi ya kuweza ukaa kitako ukaandika na ukatuma uka, uka basi, unaweza kuchapisha poti pale ulipo ulimwenguni na kazi hiyo ikafika poti pale apapo papo. Lakini wachapishaji vitabu ni wafanya biashara kama alivyo mfanya biashara mwingine yoyote yule. Mfanya biashara anafanya biashara yake, au kuangalia soko likoje, kwa hivyo mara nyingi wachapishaji nsamani, yani watungaji, sio tu kwamba wanakabiliwa na kukosekana uchapishaji, lakini ni yule mtu wa mwisho ambaye mchapishaji na yeye mtungaji wanamwelekea yani, msomaji. Soko la usomaji liko chini. Sasa utamaduni wa kujisomea katika eneo letu uko chini, na wakati mwingine kwa sababu ya ukata na umasikini ambao upo, walizokuta kwamba wanafunzi kumi wanaazima na kitabu kimoja Be ni mratibu wa shirika la uchapishaji mtandaoni nchini Ujerumani. Vlamsy Fgod akiwa katika maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Frankfurt mwezi Oktoba mwaka huu alilinganisha uchapishaji wa kikale na uchapishaji wa kileo mitandaoni. Alisema uchapishaji wa mitandao umechangia katika mabadiliko mengi kiuchumi, kisiasa na maendeleo mbalimbali ya jamii. Mwisho wa nukuu. Na ikizingatiwa kuwa vijana wengi barani Afrika wanatumia mitandao ya kijamii, mfano Misri, Kenya, Nigeria na Afrika kusini kuongoza jedwali katika kutumia mtandao wa Twitter, Bev anatoa wito kwa kizazi cha leo kinachofahamu umuhimu wa mtandao kuutumia kwa njia vyema kuchapisha vitabu vya elektroniki. Young authors, digital natives who have grown up... Watungaji wachanga na wa kidijitali ambao wamekuwa kwenye mtandao wanafahamu zaidi masuala yale kuliko watungaji wakongwe. Wanabadilishana mawazo kupitia Facebook na Twitter na wakichapisha hawachapishi tu kwenye karatasi bali pia mtandaoni na hiyo ni njia moja ya kuwavutia wasomaji wengi. Upo pia usomaji unaolenga taaluma ya mtu ambapo mtu anachagua kusoma tu fasihi inayozungumzia masuala yanayofungamana na kisomo chake. Mathalan, msomi wa utunzaji mazingira hupendelea kusoma hadithi au mambo kuhusu mazingira, wataalamu wa kiafya wakasoma tafiti za kiafya, wanasayansi wakapenda mambo ya uvumbuzi, naye mpishi kupenda kusoma aina ya mapishi ya watu mbalimbali au mbinu mpya za kukoleza ladha kwenye udoho udoho kama biriani, matobosha, pilau, kuku wa kupaka mm, na vinginevyo ili kuwadondosha walaji mate yote tisa kumi, chambilecho wenye hekima, elimu haina mwisho na elimu ndiyo mali isiyoibwa wala kuteketea. Jamii isiyosoma haiwezi ikabadilika, itazidi kwenda chini na tunaona sisi wa Afrika tunadidimia. Suluhisho moja la muda mrefu ni mtaala wa elimu katika maeneo yetu, kuwajenga watu hamu ya kusoma. Je, upo tayari kukuza utamaduni wa kujisomea? Na ikiwa utasoma utungo huu wangu, basi mwandishi na msimulizi alikuwa wakatabahu hufakiri John Juma. Ukipenda