DW Afya yako natengeneza kama gamba ambalo unaona kidonda kikiwa kinafunga linavyokua. Hayo ni baadhi tu ya utakayoyasikia katika makala ya afya yako hii leo. Tunaangazia tatizo la majipu. Mimi naitwa Angela Mdungu na mtaalamu atakayetupa elimu juu ya tatizo hili ni Daktari Steven Michael, mtaalamu wa upasuaji kutoka katika hospitali ya Aga Khan ya jijini Dar es Salaam Tanzania. Karibu. Bila shaka wengi wetu tumewahi kupatwa na majipu kwa namna moja ama nyingine. Jipu kwa kitaalamu ni uvimbe mdogo ambao kwa njia moja ama nyingine huweza kutokea katika sehemu yoyote ya mwili, ingawa wengi wanafahamu majipu kuwa uvimbe unaotokea kwenye ngozi unaosababishwa na mkusanyiko wa usaha ndani yake. Daktari Michael anasema majipu huweza kusababishwa na mambo haya. Kwa ujumla, jipu ni matokeo ya kinga ya mwili ambayo hutokea pale ambapo aina fulani ya chembechembe -chembe hai nyeupe za damu zinapojaribu kudhibiti usambaaji wa aina fulani ya wadudu hasa bakteria, pindi wanapokuwa wamepata nafasi ya kuingia ndani ya mwili. Kwa mujibu wa mtaalamu huyu wa afya, hivi ndivyo wataalamu wanavyozieleza aina za majipu kwa ujumla. Katika taaluma ya afya, majipu haya huweza kutofautishwa kutokana na sehemu ambapo yanatokea. Kwa hiyo kama itatokea kwenye ngozi itajulikana kama jipu la kwenye ngozi. Ikitokea ina athiri kiungo kingine mbali na ngozi, basi uh, wataweza kutaja kile kiungo ambacho kimeweza kuathirika. Kwa mfano unaweza kupata jipu kwenye ubongo, unaweza kupata jipu kwenye ini, unaweza kupata jipu sehemu yoyote kwenye njia ya mkojo au sehemu yoyote ndani ya mwili. Wakati mwingine si rahisi kwa mtu kutofautisha kati ya kipele na jipu. Dr Michael anasema ukubwa wa uvimbe ni moja kati ya njia zinazoweza kutofautisha kati ya kipele cha kawaida na jipu, lakini pia mara nyingi jipu huambatana na kubadilika kwa rangi ya ngozi ya pembeni inayozunguka uvimbe huo. Mtu anaweza pia kupatwa na maumivu yasiyopungua kadri siku zinavyozidi kwenda. Muda mwingine huweza kukuletea hata homa. Kikubwa ambacho mtu anaweza kufahamu au amba, ambacho watu wengi wanaweza wakawa, wanaweza kujua hiki ni kipele au hili njipu, ni jipu, ni kwamba kadri siku zinavyokwenda jipu huwa linatengeneza usaha kwa kiasi ambacho usaha ule unaweza kuonekana hata kwa nje. Licha ya kwamba jipu linaweza kumpata mtu yeyote, wapo watu walio kwenye hatari zaidi ya kupatwa na tatizo hili, watu ambao kinga zao za mwili ziko chini. Kwa mfano, kwa watu ambao wameathirika na virusi vya UKIMWI ambao hawatumii dawa za kuongeza kinga, watu wengine ambao wenye saratani au watoto ambao wana utapia mlo wapo katika hatari kubwa ya kupata majipu. Ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu kwa namna moja ama nyingine, kinga ya mwili inashindwa kuzuia kwa wakati au kuweza kusambaratisha kwa wakati ule ugonjwa na kusababisha kuleta madhara zaidi, hasa majipu ambayo hutokea kuhusisha viungo vingine vilivyopo ndani ya mwili wa binadamu. Nimepata nafasi ya kuzungumza na Margaret Mkama mkazi wa jijini Dar es Salaam ambaye yeye ameshawahi kupatwa na tatizo hili. Nakumbuka nimewahi kupata mara kadhaa. Sidhani kama ilikuwa ni, ni suala la kwenda hospitali kutibiwa. Mimi mara nyingi nimekuwa nikitibiwa si nyumbani, zaidi sana sana nimekuwa natumia miti shamba. Kuna majani fulani ya mti, ukishakamuliwa kama kimeiva, then unafungwa ilo jani la mti kwao. Ukishafungwa baada ya muda fulani panakauka, natengeneza kama gamba ambalo unaona kidonda kikiwa kinafunga linavyokoa naye John Jackson wa Moshi Tanzania anatupa uzoefu wake kuhusu majipu. Mimi nimewahi kupata majipu katika maeneo mbalimbali ya mwili. Yalikuwa yananianza kama kipele ama kitu kigumu ambacho kinaanza kama chenye maumivu makali, mwisho wa siku kinakuja kuendelea kuwa kama jipu. Anasema baada ya kupatwa na tatizo hili alichukua hatua hizi. Nakuendaga hospitali kwamba nina jipu, lakini sijawai kupataga dawa husika ya kutibu hilo jipu. Nikienda wananiambia yaweza kuwa ni mabadiliko ya hali ya hewa au vyakula. Lakini mbali na hivyo, mara nyingi natumiaga dawa ya mswaki na pakaa katika eneo husika ambalo jipu limeniota. Baada ya muda mchache kama wiki yanapotea tu yenyewe. na msikilizaji, kabla ya kumsikiliza tena mtaalamu kwanza nigeukie maoni ya wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambao wameonyesha shauku ya kutaka kufahamu zaidi kuhusu mada yetu ya leo, kwani baadhi yao wameshawahi kupatwa na majipu. Babtani Ali Suleiman anasema alikuwa akipata sana majipu kwenye kwapa na yalikuwa yakijirudiarudia kwake, yaani likiisha moja linakuja jingine, mpaka akaanza kutumia asali kwenye chai, na pia alikuwa akichanganya na chai ya maziwa kila siku. Anasema mpaka leo nakuwa natumia hivi vitu, nimepona kabisa, ila sijui kama ni asali ndio imenisaidia au ni maziwa. Mustafa Makunganya wa Dinembo, Tandahimba, Mtwara, Tanzania, yeye anasema alishawahi kuwa na jipu akatumia dawa ya mswaki na alipona. Hamisi Shabani churichuri churi kutoka Arusha anasema nilishawahi kupatwa na jipu, na nilitumia mafuta ya ng'ombe ama samli kwa ajili ya kuliivisha mpaka likaiva na kulikamua hadi kuondoka kile kini chake. Kama ulivyowasikia Margaret hapo mwanzo na Jackson pamoja na baadhi ya wadau wetu wa Facebook, wanawakilisha watu wengi ambao hugeukia tiba za asili ama kujitibu wenyewe nyumbani mara wanapopatwa na majipu. Msikilize tena Dr. Steven Anthony ili kufahamu kama kufanya hivi ni sahihi ama la. Ipo miongozo ni jinsi gani majipu yanaweza kutibiwa. Ni vyema mtu anapopata jipu, hasa majipu makubwa, uh, especially yale ambayo yanatokea sehemu nyeti kama usoni, sehemu za siri ni bora wangeweza kutafuta msaada wa kimatibabu, sio lazima kupewa dawa, sio lazima kufanyiwa upasuaji, lakini pia ushauri. Ni tiba gani hasa watu ambao wamepatwa na majipu wanapewa? Tiba kwa ujumla imegawanyika kwa sehemu mbili, na hii inategemea na aina ya jipu, lakini pia ukubwa wa jipu. Anaweza kutibiwa kwa kutumia dawa antibiotics kama hiyo itakuwa haitoshi. Kama saizi yake itakuwa ni kubwa kwa kiasi ambacho tunafikiri kwamba dawa ya kawaida haiwezi kutibu, upasuaji una nafasi katika kutibu majipu hayo. Mtu asipopata tiba inayostahili baada ya kupata jipu, ni madhara gani yanaweza kumpata? Kuna uwezo mkubwa wa majipu kujirudia, jipu linaweza kuachia kovu lakini pia linaweza likatoka sehemu ambayo ni ya kawaida likaenda kutokea sehemu nyingine ambayo matibabu yake yanaweza yakawa ni ya undani zaidi ukilinganisha na sehemu ambapo jipu lilikuwepo mara ya kwanza. Mtaalamu wetu anarejea tena na kufafanua jinsi ambavyo mtu anaweza kuepuka kupata majipu. Kinga ya majipu kikubwa, ni ku hakikisha kwamba tunazuia tuna njia zote ambazo zitaruhusu au wadudu kuweza kupata nafasi ya kuingia ndani na kusababisha majipu kutokea. Kwa mfano, nimechomwa na mwiba au nimejikata sehemu, nitachukua tahadhari kuweza kuhakikisha kwamba sehemu ile ambayo nimeumia inapatiwa matibabu ili kuweza kuzuia ukusanyikaji wa usaha baada ya wale wadudu kuingia ndani na kusisimua kinga ya mwili na msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa umenufaika na elimu iliyotolewa na mtaalamu wa afya kuhusu majipu katika makala ya Afya Yako hii leo. Umemsikia Daktari Stephen Michael, mtaalamu wa upasuaji kutoka hospitali ya Aga Khan ya jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mimi naitwa Angela Mdungu na kuaga kwa heri.