Sema Uvume. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Sema Uvume. Leo katika kipindi nitakufahamisha juu ya ugunduzi au ubunifu huu mkubwa wa mashine ya kutengeneza tambi kwa sekunde 60 tu. Vilevile utasikia athari ya habari za uongo na mambo yaliyovuma mitandaoni mwaka wa 2017. Karibu, mimi ni Amina Abubakar. <mimu> Katika kijiji cha Xian, mkoa wa Shansi, kaskazini magharibi mwa China teknolojia imeushangaza mji huo baada ya kubuniwa mashine inayoweza kutengeneza tambi kwa sekunde 60. Kwa kawaida tambi zinaweza kuchukua dakika tano au kumi kupikwa, lakini kwa usaidizi wa mashine hii mambo ni rahisi. Kitu unachohitajika kufanya ni kwenda tu katika mashine hiyo, kubofya mahala palipoandikwa noodles au tambi, katika orodha ya chaguo, unabofya pia kiwango cha pilipili, mafuta, chumvi na siki, kisha baada ya sekunde sitini, ji mashine kinafunguka na kutoa kibakuli kilichojaa tambi. Ndani yake kuna nyama ya kusaga na dania iliyotupiwa kwa juu inayopambia mlo huo. Baadhi ya wakazi waliokuwa wananunua tambi hizi walistaajabishwa na namna mashine hiyo inavyofanya kazi. Nje ya mgahawa mmoja kulikowekwa mashine hiyo, kulishuhudiwa foleni kubwa ya watu waliotaka kujaribu teknolojia hii mpya. Nadhani inavutia. Tumezoea kula tambi katika migahawa inayotengeneza tambi, na sasa hili kweli ningelipenda kujaribu. Ilifanya kazi haraka, nilidhani itakuwa haina kasi vile. Tambi zenyewe zinapendeza, ziko kama zinavyopikwa kitamaduni. Nadhani mlo huu ni mtamu, wacha nikajaribu haraka. Kundi lililoanzisha mashine hii linasema mashine hiyo ina teknolojia ya hali ya juu. Kwa mfano, kunapokuwa na vibakuli chini ya ishirini vya kutengenezea tambi, mashine inatuma ujumbe wa kutaka vibakuli zaidi kupitia simu ya mkononi ya wauzaji wa vibakuli. Hivyo kuna kundi la wauzaji wanaofanya kazi na kundi hili, wanaohakikisha kila ujumbe unapotumwa wanausoma na kupeleka vibakuli haraka katika mashine hizo ili ziendelee kufanya kazi zake. Zhang Xiongbin, mwanzilishi wa mashine hii ya kutengeneza tambi, amesema ndoto yake ni kuwafanya watu wa kijiji cha Xian kujihisi maalum katika jamii. Shari, we, we, we, we, we. Kila mtu anayetokea kijiji cha Shian ana mapenzi makubwa ya hizi tambi, kwa hiyo anataka kuzifanya tambi hizi ziwe maarufu zaidi nchi ya mji huo na duniani kote kwa ujumla, kwa usaidizi wa mashine kama hizi zinazorahisisha utengenezaji wake. Hiyo ndiyo ndoto yangu. Msikilizaji, teknolojia inabadilika na kubadili mambo kwa kasi mno. Siku zijazo hatutakwenda tena katika migahawa kula chakula cha mchana au jioni, kutakuwepo na mashine za kutupa kila aina ya vyakula bila hata ya kuingia jikoni. Hivyo ndivyo wasemavyo watu waliotumia mashine hii ya kutengeneza tambi. <mucho> Na hilo. Kabla ya kuangalia mengi yaliyovuma mitandaoni mwaka 2017 tuangalie hili ambalo ndilo lililokuwa kubwa la habari za uongo zilizosambaa kwa kasi mitandaoni. Mmoja lilikuwa lile la rais wa Marekani Donald Trump kumwalika rais wa Tanzania John Pombe Magufuli katika ikulu ya White House nchini Marekani. Habari hii ambayo ilikuwa si ya ukweli iliwahi kutangazwa hata na redio ya kitaifa nchini Tanzania. Habari nyingine ya uongo pia Zilihusu picha zilizosambaa mitandaoni wakati wa uchaguzi wa Kenya zilizoonyesha watu waliokatwakatwa na nyumba kuchomwa. Hizi zilikuwa picha za kitambo, lakini tunauliza je, athari ya kuwepo habari kama hizi ni ipi na vipi tunavyoweza kujiepusha nazo? Maxence Melo ni mwanzilishi wa mtandao wa Jamii Forum nchini Tanzania anafafanua hilo kwa kifupi. He, niseme kwanza, mitandao ya kijamii ina wasomaji wengi na watumiaji wengi, wa mitandao wengi wao hawana elimu ya uchakataji wa taarifa. Kwa hiyo kusambaa kwa taarifa za kupikwa, wengi wanaziita fake news, wengine wanasema ni taarifa za uongo, kunasababisha watu wengi kuviamini vitu haraka na kupelekea hata kuchochea watu kuhamasika kuhisia vitu kadha wa kadha. Kwa mfano, ikitokea swala la mtu anasema kuna ajali imetokea maeneo fulani, wamekufua watu takriban mia moja, akatumia picha ya maeneo yale yale labda miaka mitano iliyopita, kuna watu wengine hawakuwahi kuona picha kama ile, au wamesahau kwamba picha kama ile iliwahi kusambaa kwenye mitandao, wanaanza kuamini na inaanza na kuzua hofu katika jamii. Kwa hiyo fake news kwenye mitandao imekuwa ikileta kadhia lakini, inakuwa ni fursa kwa vyombo vya habari kuweza kuonyesha utofauti kati yake na mitandao ya kijamii. unaweza vipi ukajiweka kando na usambazaji wa hizi fake news ama habari za uongo ama habari e, za kupikwa? Katika kutafuta namna ya kuweza kutatua masuala kama haya, hasa kwa upande wa vyombo vya habari, ni kuhakikisha kwamba vinabakia kuwa ni sehemu ambayo wananchi wana imani zaidi ya kupata taarifa sahihi na si taarifa tu lakini kwenye mitandao ya kijamii ukiangalia facebook ukiangalia hata sisi jamii forum kuna kitu tunakiita accountable journalism kwamba unajitahidi kuwajibika kwa kile ambacho unaulisha umma kupitia mtandao wako facebook wao wanajitahidi kutengeneza namna mbadala mekanizimu ya kuhakikisha kwamba wanaweza kukabiliana na vitu kama hivi kukiona ukaripoti kwamba kitu hiki si cha kweli kinaondolewa haraka sana lakini pia katika jamii forum kuna habari moja ambayo ilikuwa imesambazwa kwenye vyombo vya habari imetangazwa na kituo cha runinga cha kenya kwamba rais magufuli Rais Kenyatta wamepewa tuzo ya Nelson Mandela, imeaminika na watu wengi, wameiamini lakini baada ya kufuatilia kutoka kwa watoaji wa tuzo wakasema, tujafanya kitu kama hiki. Mnajitahidi kuufahamisha umma haraka sana kama ambavyo mmejitahidi kuwafahamisha haraka sana kwamba kuna taarifa hiyo, kujitahidi kuhabarisha umma haraka sana kwamba taarifa hii si sahihi. Lakini kwa bahati mbaya wengine wanaacha taarifa hizi zinaendelea kusambaa. Kwa hiyo ushauri wako, ushauri wangu ni kwamba tuwe na uwajibikaji katika utoaji wa taarifa, lakini kwa vyombo vya habari ni vyema kuwa na vyanzo vingi vya taarifa kuliko kuwa na chanzo kimoja, na inasaidia katika kuhakikisha kwa kwamba wananchi wanaendelea kuwa na imani na vyombo vya habari kama vyanzo sahihi au rasmi ya taarifa kuliko kuamini taarifa inayotoka kwa mtu yeyote au katika makundi ya WhatsApp. Asante Maxence Mello, mwanzilishi wa mtandao wa Jamii Forum nchini Tanzania. Mengine, msikilizaji, aliyovuma mitandaoni mwaka elfu mbili na kumi na saba ni roboti Sofia. Kama unamkumbuka msikilizaji, huyu ni roboti aliyepewa uraia wa Saudi Arabia alizusha gumzo mitandaoni. Iweje roboti apewe uraia na awe huru, wakati baadhi ya wakaazi wa Saudi Arabia haki zao zinakandamizwa, hasa wanawake? Ndio yaliyokuwa yanasambaa katika mitandao mwaka elfu mbili na kumi na saba. Jingine ni hili la kuachia ngazi kwa kiongozi wa muda mrefu nchini Zimbabwe, Robert Mugabe. Wengi walimiminika mitandaoni wakisema hatimaye kiongozi waliyemwita dikteta ameondoka na ni a matumaini kwa uchumi wa nchi hiyo. Kuna pia hili swala la Martin Kamodho aka Giveriman nchini Kenya, ambalo huwezi kulikwepa ukizungumzia uchaguzi wa Kenya. Martin alivuma mtandaoni baada ya kula giveri wakati akipanga laini kusubiri kupiga kura yake. Jengine lililozungumzwa sana katika mitandao ya kijamii mwaka elfu mbili na 17 ni lile la mwanamuziki mmoja kutoka Korea Kusini Seokjin anayeimba katika kundi la BTS ambalo ni maarufu sana. Alikuwa anasherehekea siku yake ya kuzaliwa, na kutokana na hilo kulisambaa hashtag moja mitandaoni iliyosema Worldwide Handsome Day, iliyotumiwa na mashabiki wake kutoka kote ulimwenguni kumtakia siku njema ya kuzaliwa. Hiyo ya Worldwide Handsome Day ilitumika kwa sababu Jin mwenyewe anapenda kujiita Worldwide Handsome, kutokana na kile anachosema kwamba yeye ni mwanamume mtanashati na wafuasi wake wakaamua kutumia maneno hayo katika mitandao ya kijamii. Ni hashtag ambayo imekuwa nambari moja kwa muda mrefu kote duniani, hasa katika mtandao wa kijamii wa Twitter <mulia> Basi kufikia hapo, nafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sema Uvume. Iwapo utakuwa na maoni au swali lolote juu ya mada ulizozisikia, tuandikie kupitia Kiswahili at dw com. Naitwa Amina Abubakar, siku njema, kwa heri.