Kando na kuwa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, rais Museveni ndiye rais ambaye amekuwa madarakani kwa muda mrefu kwenye jumuiya hii, na kulingana na desturi za Kiafrika, ushauri wa wazee huwa jambo muhimu sana wakati kuna tukio kubwa. Ujumbe wa rais Museveni kwa Wakenya, nawatakia heri, nawatakia baraka. Naamini Wakenya watakuja kufanya uchaguzi kwa amani, kwa sababu hakuna faida kufanya fujo. Uganda husafirisha bidhaa zake nyingi kupitia mipaka ya Kenya, kama vile Busia na Malaba, na ikiwa kutakuwa na machafuko yoyote nchini Kenya, Uganda bila shaka huathirika. Machafuko yaliyofuata uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba nchini Kenya yalisababisha upungufu wa mafuta ya gari na bidhaa muhimu ambazo zilikwama kwenye bandari ya Mombasa. Uganda wakati huo haikuwa imeweka akiba ya mafuta, jambo lililoathiri sana usafiri. Sasa Rais Museveni anawahakikishia wananchi wake kuwa hilo halitatokea tena, kwa sababu The other time, it was a bit of a surprise. Ule wakati lilikuwa jambo la kushangaza na hatukuwa tunatarajia machafuko kutokea Kenya, na ndio sababu tukapatikana tukiwa hatujajitayarisha. Ingawa hatutarajii shida zozote nchini Kenya sasa hivi, tumejitayarisha, na ndio sababu tukaifungua barabara ya kusini ya kusafirisha bidhaa kupitia nchini Tanzania. Tumejiandaa sasa. Wafanyabiashara wa Uganda hupendelea kusafirisha bidhaa zao kupitia nchini Kenya kwa sababu hiyo ndiyo njia fupi ukilinganisha na ile ya Tanzania. Ingawa Rais Museveni anawahakikishia wananchi wake kuwa kufunguliwa kwa barabara ya kupitia Tanzania kutahakikisha kuwa wakosi bidhaa wanazohitaji, wananchi wanahofia kuwa bei ya bidhaa hizi huenda ikapanda kwa sababu ya bei ghali ya usafirishaji wa bidhaa hizi kupitia Tanzania. Tayari bei ya dola imepanda. Mojawapo ya sababu zinazochangia ikiwa wafanyabiashara biashara wanazihitaji sana dola wanunue bidhaa za kutosha, ili kuhakikisha kuwa hawataathirika na lolote litakalotokea nchini Kenya. Bei ya dola ikipanda, bei ya mafuta nayo pia inapanda. Kuanzia wiki jana bei ya lita moja mafuta ya petroli imepanda kutoka elfu tatu mia sita pesa za Uganda na kufikia shilingi elfu tatu mia tisa ambazo ni sawa na dola moja na nusu pesa za Marekani. Leila Ndinda, DW, Kampala.