Deutsche Welle. Mbiu ya Mnyonge. Katika Tume ya Haki Binadamu na Utawala Bora tulipokea malalamiko kutoka kwa wananchi mbalimbali ambao walifikwa na masaibu mbalimbali, wana magongo wana marisasi mbolo kweli, pale nikapigwa marungu vibaya sana, nilipigwa marungu ya miguu na mikono mpaka nikapoteza fahamu. Haki ya usalama wa mtu inahakikishwa na tamko la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Lakini kila msimu wa uchaguzi wadiapo visiwani Zanzibar, watu wengi huhofia usalama wao na ile hamu yao kubwa ya kushiriki kwenye mchakato huu wa kidemokrasia hutandwa na suali moja kuu, mbona demokrasia ni chungu kiasi hiki? Machungu na gharama za demokrasia visiwani Zanzibar ndiyo mada kwenye mbio ya mnyonge hivi leo, nami Muhamed Khelef, karibu tuwe sote. Usalama wa binadamu umehakikishiwa kwenye kifungu namba tatu cha tamko la haki za binadamu la kilimwengu, na kwa makusudi kabisa kifungu hicho kinachanganyisha haki hiyo na haki nyingine mbili: haki ya kuishi na haki ya kuwa huru. Kifungu chenyewe kinasomeka hivi: kila mtu ana haki ya uhai, uhuru na usalama wake binafsi. Hii maana yake ni kusema kuwa uhai wa mtu hauna maana pasipo na uhuru, na uhuru wenyewe haukamiliki pasina usalama wake. Uhai, uhuru na usalama kwa hivyo ni mapacha watatu wanaoishi wa kutegemeana katika jamii ya watu waliokomboka. Mkataba wa Umoja wa Mataifa uliopewa jina Kongamano la Kimataifa la Haki za Kiraia na Kisiasa wa mwaka 1966 nao pia wanaitambua haki ya usalama wa mtu. Kifungu namba tisa cha mkataba huo ambao umesainiwa na mataifa yote wanachama, ikiwemo Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kikisisitiza kwamba hakuna mtu anayestahiki kunyimwa uhuru wake isipokuwa tu kwa sababu na kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa kisheria. Lakini kama kuna wakati ambapo sheria hutiwa mfukoni na haki za kibinadamu zikawekwa majaribuni visiwani Zanzibar, basi ni kipindi cha uchaguzi. Kuanzia uandikishaji wa wapiga kura, kampeni hadi utangazaji matokeo, hali huwa ni ya mshike mshike, na hii ni hata baada ya jeshi la polisi visiwani humo kurejea mara kwa mara kwamba nchi iko salama na kama vile ambavyo kwenye uchaguzi wa tarehe Oktoba mwaka huu, kamishna wa polisi visiwani humo Hamdani Omar Makame alivyoambiwa Wazanzibari kupitia doshevele, tumewaandaa askari wetu, tumewapa elimu ya uchaguzi, tumewapa elimu ya mpiga kura, haki ya mpiga kura kwa wao na kwa wengine namna ya kusimamia vituo vya kura na yote yale ambayo yanajumuisha kazi zetu kama zilivyoelezwa kwenye katiba ama kwenye sheria ya uchaguzi. Unaposikia sauti kama hiyo yenye mamlaka na amri na tambo la kujiamini, ulitakiwa uamini moja kwa moja kwamba kila kitu iko shwari, lakini unapoingia mitaani kupima uhalisia, ile suala la uchungu na gharama za demokrasia visiwani Zanzibar ndipo inapopata maana yake halisi. Bado utamaduni wa kuugeuza msimu wa uchaguzi kwa msimu wa shaka na shukuki haujaachwa. Kwa mfano, hata wakati wa waandikishaji wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi huo ukiendelea kusini mwa kisiwa cha Unguja, taarifa za kuvamiwa watu wa kiji cha Makunduchi zijitokeza na kuripotiwa. Kamisheni ya Haki za Binadamu na Utawala Bora nchini Tanzania ikawa moja ya vyombo ambavyo vilipokea na kuifanya kazi taarifa hiyo. Huyu hapa kamishna wa kamisheni hiyo, Muhamed Khamis. Tulipata um, taarifa kutoka Makunduchi ambayo kuna watu walipigwa na wakawa wamelazwa hospitali kuwafanya Tukaenda tukawahoji tukafanya uchunguzi, tukagundua ni kweli watu hawa wamepigwa, wame, wame na watu ambao walikuwa wanasadikiwa kwamba ni vyombo vya ulinzi na usalama, na sisi tukachukua hatua za kupeleka uh, malalamiko hayo kuzitaka mamlaka zinahusika kuweza kuchukua hatua dhidi ya watu hao. Bahati mbaya zaidi ni kuwa majaribu makubwa ya kiusalama ambayo visiwa hivyo bahari ya Hindi huingizwa huwa hayatokani kabisa na uhalifu wa kawaida wa wezi ama vibaka bali uhalifu wa kisiasa, kwa maana ya uhalifu unaotendwa kwa kuchochewa na maslahi ya kisiasa. Makundi yanayobeba silaha rasmi na za kienyeji yakipita mitaani kupiga na kutesa wananchi wa kawaida, wakazi wa huko wameyatungia majina ya masoksi na mazombi, yakichukua jina la miaka kumi nyuma la majanjawidi. Uwepo wa misamiati hii unaoonyesha upana na uzito wa tatizo lenyewe, na ndicho Deutsche Welle ilichokishuhudia wakati ikiripoti mwenendo wa uchaguzi huo. Ndiyo maana ilikuwa swali kubwa mbele ya kamishna wa polisi wa Zanzibar, Hamdan Omar Makame. makundi yako mengi ambayo yalikuwa yanaingia yana katika katika uchaguzi huu, pengine kuna hayo yanaoitwa masoksi, kuna janjawili, lakini tumefika mahala tukasema hapana, hebu turudi sasa kunako sheria ya uchaguzi inasemaje? Hakishwela kamishna Hamdani siku nne kabla ya uchaguzi wenyewe kufanyika halikuwa na maana kwa vijana hawa ambao masaa machache baada ya kupiga kura zao walijikuta wakiwa wahanga wa mashambulizi dhidi yao. Molokweli pale nikapigwa marungu vibaya sana, nilipigwa marungu ya miguu na mikono mpaka nikapoteza fahamu. Mtuchukua ametupeleka mpaka shule fika shule wakatutia adabu vibaya sana, wakatupiganisha nyewe kwa nyewe, na wengine wakatupiga wao mashuti matama. Tumeumia miguu, tumechunika midomo, lakini tunashukuru Mungu, mpaka sasa tunaendelea na maisha. Alafu tuna wasiwasi, lakini mimi imani nao sina, nasema saa imani nao sina. Alitupiga miguuni, mikononi na mabegani, alafu ndo akatuambia kimbieni au tunawaua sisi, tukakimbia nikaanguka tu nyumbani, siwezi tena kufanya kitu, nikapeleka hospitali. Hao hawakuwa peke yao, kuna ambao walishambuliwa wakiwa vibarazani, misikiti na hata majumbani mwao, kama anavyosema Maimuna Salim ambaye nyumba yake ilivamiwa. Walikuja askari nyumbani kwangu, wakagonga mlango, wakaniambia fungu fungua mlango, kama ufungui tutaingia ndani, tutavunja tuingie ndani. Mi nikatoka nikafungua mlango, ndo wakaanza kunipiga mimi, wakaingia ndani kuna watu wanaangalia TV wakawapiga, wakawapiga, wakawachukua mpaka kituoni kwao. Jambo muhimu ni kuwa uchaguzi unaofanya wajihisi hawako salama, ingawa wana hamu kubwa ya kuleta mageuzi kupitia sanduku la kura. Ndiyo hisia inayoelezwa na Bwana Abdallah Juma ambaye anasema katika wakati kama huo huwa hawawezi kutofautisha kati ya walinzi wa amani na wachafuaji wa amani. hiyo thamani yetu inaendelea kushuka siku hadi siku, hususan kipindi cha uchaguzi. Hata hawa wanaoambiwa walinzi pia na wao wanatushusha thamani kwa kututesa. Ni kutokana na hali kama hii ndiyo maana wahanga wengi wa mashambulizi ya nyakati za uchaguzi hawaoni umuhimu wa kuchukua hatua yoyote ya kisheria, kwani imani walionayo ni kuwa anayewavunjia haki zao na yule wanayemshtakia kuhusu uvunjwaji huo ni yule yule mmoja. Udhaifu wa wananchi kuzijua haki zao na pia utaratibu wa kuzitia haki hizo zinapovunjwa, anasema kamishna wa haki za binadamu na utawala bora Tanzania Muhamed Hamisi, ni kikwazo kikubwa mwananchi kuna mambo mengine anatakiwa yeye apeleke mahakamani, lakini atashindwa kupeleka mahakamani kwa sababu tofauti. Kuna sababu ya gharama, kuna sababu ya technicalities, kutafuta wakili wa, wa pale haki zake zinapovunjwa. Na yote kwa jina la uchaguzi, yote kwa jina la kupigania demokrasia, na matokeo yake zinazoumia ni familia ambazo watu wao hushambuliwa, kujeruhiwa, na hata kuwekwa vilema na makundi kama hayo yanayoibuka na siasa za uchaguzi. Kijana Musa Yusuf baba wa watoto wawili akiongozwa familia ya watu watano akiwa mama yake mzazi na mzee ni mmoja wao. Mimi hapa nyumbani ndiye baba ndiye mama, kwa sababu na mama yangu hana mume, ana nitegemea mie na ndugu zangu na watoto wa kaka zangu ambao hayupo yuko nje, lakini wote majukumu ako juu yangu mie kwa vile aliniasiri kiasi fulani, kwa sababu si, uwezo sina uwezo wa kufanya kazi ngapata kula, huenda kheri imatumboni mwashari wanavyosema Waswahili. Na ndiyo maana kamisheni ya haki za binadamu na watawala bora licha kwa kwa ya kuwa kwake idara ya serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, kama ilivyo pia jeshi la polisi, inajaribu kuwakumbusha wananchi kuwa haki zao zinapovunjwa iwe msimu wa uchaguzi au mwingine, hiyo ni haki yao na lazima waifuatilie. Mara nyingi tuna, tuna wananchi wanakuwa na, wana wanasema kwamba ah, mimi nimevunjwa haki yangu, basi ninapokwenda nchi yote iko hivi hivi na nini. Hakuna, ni kwamba ni vizuri sana haki inapovunjwa kuweza kutafuta namna ya kuhakikisha kwamba unapata kitulizo cha uvunjwaji huo wa haki za binadamu. Kwa vyovyote vile, demokrasia ni utaratibu wa kiraia kubadilisha tawala za wananchi kwa njia ya sanduku la kura. Hakuna namna yoyote ile utaratibu huu unapogeuzwa kwa operesheni za kijeshi au za makundi ya waasi na ukafanikiwa. Gharama ya demokrasia visiwani Zanzibar haipaswi kuwa machungu ya kimwili na kimali, maana siyo tu machungu hayo yanaitoa thamani ya demokrasia yenyewe, bali pia anakusanya hasira inayoweza kuibukia penye hasara kubwa na mbaya sana. Kutoka mbiu ya mnyonge, mimi ni Mohamed Khelef.