BW. Kinaga Ubaga, mimi ni Sudi Mnete. Leo msikilizaji, tunazungumzia jitihada za kuwajengea uwezo wanawake na vijana kwa ujumla nchini Tanzania pamoja na changamoto zao. Henry Kulaya ni mkurugenzi wa Launchpad, asasi inayojihusisha na jitihada hizo. Karibu Henry. Na shukuru sana. Kuna mambo mengi ambayo tunaweza kuzungumza hapa, nasema ni mambo mtambuka. Mnasaidia wanawake mnasaidia vijana mnasaidia jamii kwa ujumla. Vipi kwa Tanzania, kuna changamoto zozote? Changamoto zipo, kwa sababu unapoongelea swala la changamoto zinazowapata vijana, kwa hiyo tunaongelea wote, wanaume na wanawake, lakini kwenye hiyo kwenye hiyo bracket ya vijana, hilo eh, kundi, tunaongelea zaidi changamoto ya ajira au kujiajiri kwa sababu zinakwenda pamoja eh. asilimia kubwa ya vijana ambao wanamaliza mafunzo au wako tayari kwa kazi wanajikuta hawapati ajira kutokana na uchunguzi wetu inatokana zaidi na ukosefu wa ujuzi na maarifa yanayohitajika katika karne ya ishirini na moja kwa hiyo wanatoka vijana vyuo vikuu wanatoka katika elimu nyingine za juu lakini hawaelewi chochote sio sana kuto kuelewa chochote lakini ni kukosa ule ujuzi ambao pengine mwajiri anaohitaji. Sisi wenyewe kama Launchpad, katika utafiti wetu tuna, tumezigundua kuna kama kumi ambazo ukiwa nazo unakuwa una nafasi zaidi ya kupata kazi. Sasa hizo kumi haziko ndani ya mfumo wa elimu kutokea, kutokea shule ya msingi, hmm. Maanake hatuongelei masuala ya chuo kikuu kwa sababu kuna vijana ambao wako tayari kufanya kazi bila kwenda chuo kikuu. Sio lazima uwe umetoka chuo kikuu kufanya hiyo. Sasa kama huna ule ujuzi na maarifa unaohitajika, kama kama ujuzi kwa mfano wa mawasiliano tuseme, au ujuzi wa kutatua matatizo, au ujuzi wa kufikiria nje ya boksi wanavyosema mm. Kuna, kuna vitu vya namna hiyo Eh, ambavyo mwajiri anavitafuta kuliko kusema mimi nina masters ya business administration. Hayo ndio mambo kumi ambayo vijana wa Kitanzania wengi wao wanayakosa, si? Miongoni mwa hayo, si? Sasa ya namna hiyo eh, ya kama kutatua matatizo, kuweza kufanya kazi na wenzako, kuwa na, kuwa, kuwa na ujuzi wa mawasiliano na nikisema mawasiliano sio tu kuandika, lakini kuongea na namna vile ambavyo unaweza kuwasilisha mada na vitu kama hivi. Ukizipata hizo, sio kwamba ndo utapata kazi, lakini itakusaidia zaidi ya mtu kusema kwamba nina cheti kwa sababu nimemaliza kozi fulani. Watanzania sasa wanapindukia hmm, milioni hamsini, vijana ni wengi hmm. Mnafanyaje kuhakikisha kwamba ujuzi huo unawafikia sasa nyinyi kiraia? Sasa, sasa ndio hapo ambapo tunaongelea masuala ya kushirikisha taasisi za umma na taasisi binafsi kuungana pamoja katika kutatua hili tatizo. Kwa hiyo sisi hapa kama Launchpad, hakuna tunachokifanya bila kushirikisha serikali, kwa sababu tunaongelea kwamba lazima tubadilishe mfumo wa elimu ili kuhakikisha kwamba tunawafikia Watanzania wote, kwa sababu tatizo la kufanya hivi vitu uh, katika makundi makundi, utakuwa unawaacha wengi nyuma. Tulipata pia nafasi ya kushiriki katika kuchangia National Curriculum Framework, yaani ambayo inaangalia mitaala ya kitaifa. E, ya kitaifa ya elimu e, na hiyo tulikuwa mwaka jana, na tukaangalia, na sisi mchango wetu mkubwa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye hiyo ni katika kuhakikisha kwamba huu ujuzi na maarifa wa karne ya 21 uingizwe ndani e, ya mitaala ili isiwe kitu ambacho kiko nje ya mitaala, kiwe ndani kuanzia mtoto anapoanza shule ya msingi mpaka atakapofikia. Yapo matarajio kwa serikali kupokea kile ambacho mnakiwasilisha kwa wakati huu? kabisa na wana, wame wengi tukiongelea wizara ya tuseme, hii ilikuwa ni Tanzania Institute of Education au ndo tulifanya nao ambao Tanzania ambayo ya wao ni wadau wa mitaala ni mm -hmm, muhimu sana, walipokea vizuri kabisa na hiyo ikapita. Ukiondoa hapo, bado pia kuna taasisi nyingine, kwa mfano ni wizara ya kazi, vijana na walemavu wale, mm. Eh, wale tumeongea nao nao sana katika kuangalia pia, je, kuna namna gani ambavyo tunaweza tukaingiza, kwa sababu wao wako moja kwa moja ndo wadau wa mambo ya ajira. Kwa nini unakuwa na matumaini hayo? Kwa sababu mambo mengi yanaongelewa, mambo mengi yanaandikwa, mambo mengi yanafanywa tafiti, utekelezaji ndo unakuwa mtihani lenu. Lini hili ambapo mtanzania mmoja mmoja ataona matundo yake kwa uwazi kabisa? Unajua, wanasema roma haikujengwa siku moja. Sasa nafikiri kitu ambacho ki, ki kimetufikisha hapa tulipo ni sababu labda hatuku hatukuanza kusukuma ili gurudumu la namna hii katika muda ambao tulitakiwa tuanze, lakini nafikiri sasa tunachotakiwa kufanya ni kuongeza kasi. Sasa mimi naongelea kama sisi taasisi ya Launchpad na namna ambavyo sisi tumedhamiria kwamba tutaendelea kusukuma mpaka tueleweke na nafikiri tumeanza kueleweka, ndio kinachonipa matumaini. Kwa hiyo kwa mfano kama mtungekuwa tunakokwenda, tunaambiwa hapana, serikali haioni hayo mnayongelea yana kipaumbele, ningekuwa na wasiwasi wasi. lakini nafikiri kila tulikokwenda mpaka sasa hivi katika mwaka mmoja na nusu ambao tumekuwa kweli tukisukuma, tuki tumepokelewa, na kuna vitu ambavyo tunavyoona kabisa vimekwenda. Launchpad ni asasi ya kiraia, asasi inayojiendesha uh, bila ama pasipo biashara au siki biashara, kwa namna gani mnamudu kufanya kazi zenu? Tunapoongelea katika swala la kwamba sio ya kibiashara, tunamaanisha kwamba tunachotafuta sisi ni kuhakikisha kwamba yale malengo yetu yanatimia. Sasa katika kutimiza malengo, kutakuwa pale kuna, kuna expenses fulani fulani ambazo gharama. Gharama sasa zile gharama ndio tunazohakikisha kwamba zina, tunatafuta aidha wafadhili na kuhakikisha kwamba kinachopatikana kutoka kwa wafadhili basi tunakitumia katika kuendeleza shughuli zetu ili kufikia haya malengo tuliyo nayo. Moja ya miradi ya mfano ambayo inaweza kutajwa ni wanawake na ujasiriamali. Mmefanya Pemba na Unguja. Dhamira yenu ilikuwa ipi katika mradi huu? Sawa, huu mradi unaitwa unaitwa Feed the Future. mm -hmm. E? Na ulikuwa umedhaminiwa na, na Wamarekani ilikuwa ina, ina, ina sura mbili kwamba kuna sura ya, ya kwanza ambayo ilikuwa ni kuwapa mafunzo, lakini sura ya pili pia ni kuwatafutia ajira au wanagenzi, ambayo ni kitu kimoja tunakisukuma sana sisi, kwamba ili kwa ilikuwa tayari kwa soko la ajira, ni vizuri pia ukajifunza, uki, ukiwa ukiifanya ile kazi. Kwa kiasi gani umefanikiwa hapa? Sana. Kwa sababu katika kila malengo ambayo yaliwekwa na wafadhili uh, tulifanikiwa kuyafikisha yote na tulip, tulipita mengine. Wanawake wangapi wamenufaika katika mradi huu mpaka wakati huu? sabini na nane Unguja na Pemba, Nguja na Pemba tulikuwa na vijana 112 kwa ujumla. Kwa hiyo Unguja na Pemba sisi tulifanya, lakini huu mradi hauko tu Unguja na Pemba na sio tu peke yetu tuko katika hii. Kwa hiyo kuna taasisi nyingine kama zetu ambazo zinafanya, Iringa ipo, Mbeya wapo, Singida, Dodoma. Kwa hiyo wanajaribu kusambaa. Kwa uzoefu wako nafahamu kwamba umekuwa katika mataifa kadha ya kadha ukifanya kazi ya nje, na mambo muhimu ni kuhakikisha kwamba haki zipo, haki mbalimbali zinazungumzwa. Uh, watu wanasema haki za binadamu wanazungumza tu kwamba huyu kapigwa, huyu kafanywa hiki, huyu kauawa, lakini haki ya kupata maji safi, haki ya kupata matibabu ipo, haki ya kupata elimu. Kundi ambalo katika mataifa mengi ya Afrika limesahaulika ni kundi la walemavu. Mazingira yao ya kwenda kupata elimu ni kama mtu mzima mwingine. Awezi kutembea lakini mazingira ya vyuo fulani, fulani awezi kufika. Mwingine hana uwezo wa kuona, lakini anashiriki pengine darasa la watu wanaoona, kwa hiyo anaachwa nyuma kifursa Ninyi ni moja wa dau muhimu ambao nina taarifa mmeshiriki hili, kwa namna gani mnafanikisha? Kuna tatizo kubwa sana la watu kuelewa tofauti na uhusiano kati ya ulemavu na mahitaji maalum, lakini yanakwenda pamoja, au special education needs na disability tunaita sasa. Sisi tunachokifanya sasa hivi e, tukishirikiana na taasisi ya Haki Elimu, tuko katika shule kumi Tanzania, wilaya tatu, Mpwapwa, Kilosa na Korogwe na hizi shule tuli kumi ambazo tumeanza tume nazo kufanya kazi tangu mwezi wa sita. Tunaangalia je, yeah, watoto wenye ulemavu na mahitaji maalum wanashirikishwaje wanasaidiwaje ili wasiachwe nyuma katika elimu. Henri Kulaya, serikali kadha za Afrika zimekuwa zikijeka pembeni, na hasa asasi za kiraia kiraia, asasi zinajiendesha hmm, kama yako. Moja ya lawama ni kwamba asasi hizi zinapata pesa nyingi kutoka katika mashirika ya kimataifa, alafu fedha zenyewe hazijulikani zilipo. Baadhi ya nchi walifikia hatua za, hata za kutaka fedha ambazo zinaingia katika asasi za kiraia zipitie katika mikondo ya kiserikali ili zikaguliwe na kujulikana matumizi yake, lakini lawama kubwa ni kwamba fedha zenyewe hazitumiki kama vile ambavyo wadau husika ambao wanachangia fedha hizo wanataka. Wewe unaizungumziaje hii? Si kwamba ninyi ni miongoni mwa watu ambao mmeanzisha asasi za kiraia ili mweze kujipatia chochote? Nimekuwa mmoja wa viongozi wa elimu Uingereza uh, kwa muda wa zaidi ya miaka 18 na bajeti ambayo nilikuwa nazi nazimudu pale Uingereza na kazi kama mm hii -hmm. kama unavyojua ni moja ya nchi ambazo zina zinawekeza sana kwenye elimu. Kwa hiyo mimi, na tuna kitu tunaita reputation, sio, kwa hiyo kuna professional reputation, ambayo mtu unatakiwa lazima uihakikishe ui, ui kwamba haipotei kwa heshima ile na ambayo mimi mimi ndio misingi yangu. Msikilizaji ni Henry Kulaya, huyu ambaye ni ni mwite afisa wa ngazi ya juu wa taasisi au asasi ya kiraia hii Launchpad ambayo inahudumia jamii nchini Tanzania. Nikutakie kila la heri na ni kushukuru kwa kushiriki kipindi hiki cha ja Kinagaubaga. Nashukuru sana.