BW. Mwangaza wa Ulaya. Natumai hujambo msikilizaji mahali popote ulipo na ninakukaribisha kusikiliza makala nyingine ya Mwangaza wa Ulaya. Leo hii tunatazama namna mipango ya kuratibu upya uhusiano baina ya Umoja wa Ulaya na Afrika ambayo ilitarajiwa kufanyika mwaka huu ilivyosambaratika. Na janga la virusi vya korona siyo sababu pekee ya mkwamo huo. Mtayarishaji na msomaji wako studioni ni mimi Daniel Gakuba. Mwaka huu wa 2020 ulianza kwa matumaini makubwa kuelekea uhusiano baina ya Afrika na Ulaya baada ya kamishna wa maendeleo wa Umoja wa Ulaya Yuta Ulpi Lenen na kiongozi wa sera za nje wa umoja huo Josep Borrell kutangaza mkakati mpya kuhusu Afrika. Ilikuwa mwezi Machi. Kwa mkakati huo, ilitarajiwa kuwa mwaka huu ungekuwa muhimu sana kwa pande hizo mbili ambazo zinaelezwa kuwa na ushirikiano wa kihistoria. Kuupa sura mpya uhusiano baina yao. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, Josep Borrell, alibainisha namna Ulaya inavyochukulia uhusiano wake na Afrika. I kwetu Afrika inao uzito mkubwa kwa sababu nyingi. Kwanza kwa sababu masilahi yetu ya kiuchumi na kisiasa barani Afrika yanakabiliwa na kitisho. Kuyumba kwa usalama Libya, ukanda wa Sahel au Somalia ni kitisho kwa usalama wetu pia. Na kuhusiana na suala la watu, mustakabali wa Ulaya umefungamana na Afrika na ingawa sisi ndio washirika wa kwanza wa Afrika tunakabiliwa na ushindani mkubwa wa rasilimali na ushawishi. Ili kuweza kuendelea kuwa mshirika namba moja wa Afrika, Lazima tuonyeshe dhahiri tunachoweza kukifanya. Kutangazwa kwa mkakati huo kulitazamwa kama kionjo tu kwa mengine mengi ambayo yangefuata, yakihitimishwa na mkutano wa kilele uliokuwa umepangwa kufanyika mjini Brussels mwezi Desemba, ukiwaleta pamoja viongozi wa nchi zote 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya na wakuu wa nchi 55 zinazounda Umoja wa Afrika kusherehekea sura mpya ya ushirikiano baina yao. Mbali na sherehe hizo, mkutano huo pia ungekuwa fursa ya kutia saini mkataba mpya wa kibiashara kuchukua nafasi ya makubaliano ya Kotonou kuhusu ushirikiano wa kiuchumi baina ya Umoja wa Ulaya na nchi sabini kutoka kanda za Afrika, Asia na Pasifiki. Ujerumani ambayo kuanzia Julai hadi Desemba inashikilia urais wa kupokezana wa Umoja wa Ulaya ilitarajiwa kutoa mchango mkubwa katika mipangilio yote hiyo. Hayo aliagusia Kansela Angela Merkel katika hotuba yake ya mwezi Mei, ambapo alisema Afrika ni kiungo muhimu katika sera za nje za Umoja wa Ulaya. Japo virusi vya korona vinaonekana kama kizingiti kikubwa kilichokwamisha mipango hiyo iliyokuwa imewekwa, yapo pia mashaka upande wa Afrika kuhusu mkakati huo mpya ambao, kama anavyoeleza hapa, mtafiti kutoka Nigeria Linda Iroulo wa taasisi ya masuala ya Afrika ya GIGA yenye makao yake hapa nchini Ujerumani unaendeleza mtazamo ule ule kwamba Afrika ni kaka mdogo katika ushirikiano baina yake na Ulaya. There is talks about, you know, international cooperation. Africa, Europe... zipo kauli tamu kama ushirikiano wa kimataifa, ushirika kati ya Ulaya na Afrika na ninafahamu kwamba hapa Ujerumani hutasikia kitu kama msaada wa kimaendeleo katika msamiati wa sera ya mahusiano, lakini bado uhusiano huo umekaa tenge ni uhusiano wa mkubwa na mdogo ambapo Ulaya inachukua jukumu la mwalimu huku Afrika ikitizamwa kama mwanafunzi. Uhusiano wa na namna hiyo lazima ubadilike. Huku mwaka elfu mbili na ishirini ukielekea ukingoni, hakuna hatua yoyote iliyopigwa. Mkutano wa kilele wa wakuu wa nchi za pande zote mbili umeahirishwa hadi mwaka 2021 kutokana na janga la virusi vya korona, baada ya pendekezo la kutaka mkutano huo ufanyike kwa njia ya video kukosa kuungwa mkono. Hata mkakati mpya wa uhusiano na Afrika uliotangazwa na Borel mwezi Machi, hadi sasa haujaidhinishwa na nchi zote wanachama wa Umoja wa Ulaya. Zaidi ya hapo hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa kuchukua nafasi ya mkataba wa Kotonou ambao muda wake unamalizika mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini. Sababu mojawapo, kulingana na Matias Imoge wa asasi ya maendeleo ya Venro ya hapa Ujerumani, ni kwamba janga la corona limeifanya Ulaya ikose dira ya mambo ya nchi za nje. Janga la virusi vya korona limeufanya umoja wa Ulaya ujikite katika masuala ya kendani. Umetumia mabilioni ya yuro miongoni mwa wanachama wake kupambana na janga hilo, kiasi kwamba masuala ya ushirikiano na Afrika yamewekwa pembeni. Utafiti uliofanywa na asasi ya Venlo miongoni mwa wafanyakazi 221 wa mashirika yasiyo ya kiserikali barani Afrika ulingamua kuwa nusu yao wana mtazamo sawa na walinda iruolo auliyemsikia awali kwamba ushirikiano kati ya Afrika na Ulaya haufanyi kazi vizuri au hata hauna tija kabisa. Mzozo juu ya muundo wa biashara baina ya Afrika na Umoja wa Ulaya ndio mzizi mkubwa wa fitna. Asilimia 31 ya bidhaa ambazo Afrika inaziagiza kutoka nje hutoka ndani ya Umoja wa Ulaya na asilimia 29 ya bidhaa inazoziuza nje zinakwenda katika umoja huo, na hivyo ni viwango vikubwa vya kibiashara. Shida hujitokeza pale unapolinganisha vinavyouzwa nje ya Afrika na vinavyoagizwa kutoka nje. Upande wa Afrika zinatoka malighafi, wakati Ulaya inayeuzia Afrika bidhaa zilizoongezewa thamani kutoka viwandani. Hali hiyo ikiendelea, anasema Robert Kappel, mtafiti wa uchumi na siasa, Afrika kamwe haitaweza kujinasua katika mtego wa utegemezi. Muundo huu wa kukosekana usawa wa kibiashara hautasaidia kupata suluhisho la changamoto kubwa zinazoikabili Afrika kama ukosefu wa ajira na kuiboresha sekta isiyo rasmi ambayo inakwamisha ufanisi wa shughuli za kimaendeleo na kupunguza mapato hayo. Ulaya inapaswa kuyafikiria. Uhamiaji ni mada nyingine tete katika mahusiano baina ya Ulaya na Afrika. Nchi za Afrika huwekewa shinikizo la mara kwa mara zikitakiwa kuimarisha ulinzi katika mipaka yao, kuzuia wimbi la watu wanaotaka kuhamia Ulaya. Inasalia kuwa vigumu sana kwa Waafrika wengi kuweza kusafiri kwenda Ulaya, isipokuwa tu wale wenye taaluma ambayo nchi za Ulaya zinahitaji kwa hali ya dharura. Mkuu wa sera za nje wa Umoja Ulaya Josep Borrell anasema watu wengi wa Ulaya huwa na taswira ya wahamiaji wa Afrika kutokana na picha za televisheni za watu wanaoingia kwa maboti kupitia bahari ya Mediterania. Wakati ukweli wa mambo ni kwamba asilimia 90 ya Waafrika wanaoingia Ulaya hufanya hivyo kwa njia halali. Linda Iroulo wa taasisi ya Giga anasema lazima mtazamo huo ubadilike. Uh, is... mfumo wa Ulaya kuhusu wahamiaji umetengenezwa makusudi kuwatenga Waafrika. Upo ushahidi kuthibitisha kuwa mfumo huo unagubikwa na mitazamo ya ubaguzi wa rangi katika upangaji na utekelezwaji wake. Matumizi ya maneno mabaya kama wahamiaji haramu ni kikwazo kikubwa, na nadhani ikiwa mkutano wa kilele utafanyika, hilo ni mojawapo ya masuala muhimu yanayopaswa kumulikwa. Wito huo wa Bilinda Iruolu umeungwa mkono na Stephen Adawen mtaalamu wa masuala ya uhamiaji kutoka Ghana ambaye aliambia DW katika mahojiano ya hivi karibuni kuwa serikali za Afrika hazifurahii kabisa mwenendo huo wa Umoja wa Ulaya. Kigezo kingine kinachofanya mkakati mpya wa ushirikiano unaopendekezwa na Ulaya ukose mvuto kwa Afrika ni kwamba unatilia mkazo wa maeneo matano muhimu ambayo ni kuhamia katika uchumi rafiki kwa mazingira Mfumo wa kidijitali, ukuaji wa sekta ya ajira, amani na uongozi bora pamoja na uhamiaji, yote katika mwelekeo unaoinufaisha Ulaya. Matias Moge wa taasisi ya Venro anasema hilo nalo lazima lifanyiwe marekebisho. Tungependa kuona mkakati mpya wa ushirikiano ukiundwa kwa kushirikisha umoja wa Afrika wa Afrika wa kawaida na mashirika yasiyo ya kiserikali barani Ulaya. Hayo yakifanyika, hautakuwepo tena mtazamo kwamba ni umoja wa Ulaya ambao unaamua kile ambacho Afrika inalazimika kukifuata. Mradi sasa, elfu mbili na ishirini umekuwa mwaka uliopotea katika uhusiano baina ya Afrika na umoja wa Ulaya. Kinachobaki ni kusubiri na kuona kama 2021 utakuwa ndio mwaka muhimu sasa, na hilo litategemea ikiwa mkutano wa kilele uliotarajiwa utafanyika mwanzoni mwa mwaka huo ujao, na la muhimu zaidi, ni lazima viongozi wa pande hizo mbili waafikiane kuhusu malengo ya mkutano wao huo. Kwa mtazamo wa Robert Kappel, mtaalamu wa masuala ya siasa na uchumi anayefuatilia kwa karibu Afrika, utaratibu uliozoeleka katika ushirikiano kati ya Ulaya na Afrika hauwezi kubaki ulivyo unahitaji kupanguliwa na kupangwa upya. Hadi hapo msikilizaji, makala hii ya Mwangaza wa Ulaya imefika tamati. Leo hii mada ilikuwa elfu mbili na ishirini kama mwaka uliopotea katika mkakati wa uhusiano baina ya Umoja wa Ulaya na Afrika. Katika makala hii iliyoandaliwa na kusomwa kwako, nami Daniel Gakuba, asante kunitegea sikio na kwa heri.