DW. Michezo. Ubingwa wa ligi ya Ujerumani Bundesliga bado ni kitendawili huku zikiwa zimesalia mechi tatu tu ligi hiyo kufikia mwisho. Nchini England mechi zimesalia mbili kwa kila timu msimu huu kuisha, ila huko nako Manchester City na Liverpool hakuna anayetaka kusalimu amri, na katika riadha Eliud Kipchoge aipeperusha bendera ya Kenya na Afrika kwa ujumla huko London. Kwa haya na mengine mengi, karibu. Mimi ni Jacob Safari. Ilikuwa wikendi yenye hekaheka chungu nzima katika ligi kuu ya Ujerumani Bundesliga baada ya vinara na mabingwa watetezi Bayern Munich kuponea ugenini walipokuwa wakicheza na Nuremberg kwa kutoka sare ya goli moja hapo jana Borusia Dortmund wanayoshikilia nafasi ya pili kwenye msimamo, wakikosa nafasi nzuri ya kukwea hadi kileleni baada ya kufungwa nyumbani kwao Signal Iduna Park walipokuwa wakicheza na Shalke 04 katika revia ya dabi. Hii ya Dortmund na Shalke ni mechi tuliyoitangaza moja kwa moja hapa idhaa ya Kiswahili ya DW na Sekione Kitojo na Bruce Amani ndio waliokuwa studioni. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa. Bao la dakika dakika na tano anagonga msumari wa mwisho hapa. Kwisha, anasema kwisha. Anasema sasa nimeomaliza kabisa Kani ndani wanarudi? Mecha nyuki. <laughs> Eh, <laughs> Ambolo anaipatia Shake bao la 4. Goalkeeper Roman Buki anapiga mbizi lakini tayari wavu unatikisika hapa. Wavu unatikisika. Na sasa hivi Bruce Amani anayejiunga nami kujadili masuala kadhaa kuhusiana na soka la Ulaya, na kwanza kabisa tunaanza kuizungumzia Bundesliga. Bruce Amani, zimesalia mechi tatu tu ligi kuu ya Ujerumani Bundesliga kufikia mwisho, bingwa bado hajajulikana. Ipi tathmini yako? Ulikuwa unapata shika sana katika uwanja wa Signal Iduna Park wakati wa mechi ya watani wa jadi Dortmund na Schalke na katika mechi hiyo, baada ya mechi kukamilika, kocha Lucien Favre mara moja akasema taji limekwenda, akakata kauli akisema kwamba hawana tena uwezo wa kubeba ubingwa, unawachia Bayern. Alisema hivyo kabla ya Bayern kucheza Jumapili. Kwa hivyo baada ya Bayern kucheza Jumapili, na kwa kuangalia namna mambo yalivyokuwa, kwamba walitoka sare, lakini hata hiyo sare waliponea tu, kwa sababu Nuremberg walipoteza <laughs> penalti dakika ya mwisho, uh, ina maana kwamba sasa tena Bayern wamewarudisha Dortmund katika kinyang'anyiro cha ubingwa. Kwa hivyo mpaka sasa kwa kweli, Dortmund wana nafasi nzuri ya kujifufua tena baada ya kipigo cha dabi na kupambana na Bayan hadi mwisho, lakini Bayan wana kazi kubwa eh wana Leipzig na Pierre Frankfurt. Nchini England Manchester City na Liverpool pia hakuna anayetaka kukubali. Hakuna anayetaka <laughs> kumpa mwenzake ubingwa kufikia sasa. Zimesalia mechi mbili tu. Ukiangalia upande wa Liverpool, Liverpool wamesalia ome kucheza na Newcastle United, halafu mechi ya mwisho Liverpool watakuwa wanacheza na Wolverhampton Wanderers. Nam. Manchester City wamesalia kucheza na Leicester City ambao watacheza nao weekend hii inayokuja, halafu mechi ya mwisho wacheze na Brighton. Nani unampa nafasi hapa? Haraka haraka mi nampa nafasi Manchester City kuhifadhi ubingwa wao. Kwanza nazingatia Manchester City wana mechi ambazo ukiangalia hivi wanaweza kupata ushindi eh, kwa urahisi ukilinganisha na Liverpool ambao kwanza umetaja Wolverhampton Wanderers. Hiyo timu kusema ukweli sio <laughs> timu ambayo unaweza kutamani kucheza nayo, hasa katika kama huu wa msimu, kwa sababu msimu huu hakuna timu iliyo katika zile timu sita bora ambayo imeweza kuchukua pointi sita kwa Wolves, kweli na ni itakuwa ni mechi ngumu, lakini pia nazingatia kwamba Liverpool wako katika Champions League, kwa hivyo pia hesabu zao makarata wanachanga katika nafasi mbilimbili hivi mbili, na Manchester City wao wanazingatia kabisa ubingwa wa Premier League umezungumzia Champions League na kesho Tottenham mm -hmm. Hotspur watakuwa wanaingia uwanjani kucheza na Ajax Amsterdam. Spurs ni wazuri Sama. Wakiwa nyumbani mm -hmm. lakini wikendi waliweza kufungwa na westham mm -hmm. Mechi yao ya kwanza kabisa kufungwa katika uwanja wao mpya huo Kweli. Unafikiri hili ni jambo ambalo linaweza kuwapamotisha Ajax sana hata kabla ya kufungua, mi nadhani Ajax walikuwa na motisha sana, wanaingia katika mechi hii kwanza kabisa, kwa sababu ya faida kwamba mwishoni mwa wiki walipumzika, hawakupata kucheza kama walivyofanya Spurs, na hiyo ni faida kubwa. Baada ya mechi ya West Ham, kocha Mauricio Pochettino alisema kwamba kweli vijana wake walicheza vibaya kabisa kwa sababu ya uchovu. Jumatano ni Liverpool wanakwenda Camp Nou. Liverpool kuanza ugenini ni nafasi yao nzuri ya kuweza kutinga fainali. Mimi nafikiri ni kweli kabisa kwamba kuanza ugenini kwa Liverpool ni nafasi nzuri kabisa. Liverpool imekuwa katika fomu nzuri mpaka sasa msimu huu katika ligi ya nyumbani na pia katika Champions League hivyo, katika Nou, kwa hivyo wanaenda katika uwanja wa Camp Nou wakifahamu kwamba bao la ugenini muhimu kabisa, lakini Barcelona na Barcelona wanataka kuhakikisha kwamba wanairejesha Uhispania katika ligi ya Ulaya. Alikuwa ni Bruce Amani huyo, na basi tukiwazungumzia hao Barcelona ni kwamba tayari wameshalinyakuwa taji lao la 26 la ligi kuu ya Uhispania, La Liga, kwa kuwalaza Levante bao moja bila jawabu. Lionel Messi ndiye aliyekuwa mfungaji wa goli hilo la pekee lililohakikishia ubingwa. Kocha wa Barca Ernesto Valverde alikuwa na haya kusema ya kusema baada ya mechi hiyo. Una ventaja unos son Nina wachezaji wazuri sana. Hiki ni kikundi cha wachezaji ambao wanaweza kuwa na siku nzuri au mbaya, ila wanaweza kufanya mambo yakawa rahisi sana kwako siempre. Real Madrid ambao wanaishikilia nafasi ya tatu kwenye jedwali la La Liga walipoteza mechi yao dhidi ya Rayo Vallecano walipofungwa moja bila. Kocha Zinedine Zidane aliwashambulia wachezaji wake baada ya kipigo hicho: no, no, no, pero hoy... Kwa kawaida mimi huwatetea wachezaji wangu, lakini leo siwezi. Ndio ukweli huo, hatuwezi kucheza hivi. Lakini si wao tu, hata mimi mwenyewe ni wakulaumiwa, kwa sababu mimi ndiye ninaiunda timu, mimi ndiye ninayezungumza nao, lakini mwishowe tulifanya tofauti kabisa ya kile tulichozungumza. Kwa hiyo ni kitu ambacho inabidi nikiangazia upya tena ya soka la Ulaya tukiweka kando, sasa tuimulike Afrika, ambapo Cameroon ndio mabingwa wa Afrika kwa mara nyingine tena. Hii ni baada ya fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 17 kupigwa jana huko Dar es Salaam. Vijana hao wameiga walichofanya wakubwa wao. Katika makala iliyopita ya AFCON nilizungumza na mwanamichezo wetu aliyeko Dar es Salaam, Master Tindwa, muda mfupi uliopita kuhusiana na mashindano hayo yaliyokusha jana. Kamerun wameibuka mabingwa, lakini kuna timu kama Nigeria na Moroko zilikuwa zinapiga upatu sana uh, ndio Kameruni wamechomoza na ushindi hapo uh, jana, baada ya kuwafunga uh, majirani zao Gine kwa changamoto ya mikwaju wa penalti tano kwa tatu mara baada ya mchezo huu kumalizika kwa sare ya bila kufungana. Kabla michuano hii haijaanza, watu wengi sana hawakuitaja Kameruni kama itakuwa moja ya timu ambazo unaweza kufanya vizuri katika michuano hii na hata michuano yenyewe ilivyoanza Kameruni imeonekana ni uh, mashababi mara baada ya kucheza michezo mitano wakiruhusu goli moja tu katika mchezo wa, wa pili wa michuano hii. Kwa hiyo inaonekana Kameruni wajizatiti vya kutosha. Sasa hizi timu nne ambazo zilizocheza mechi ya mshindi wa tatu mbili na uh, hizi mbili zilizocheza fainali zinakwenda kuiwakilisha Afrika katika kombe la dunia baadaye mwaka huu Brazil huko Unazipa nafasi gani timu hizi katika kinyang'anyiro hicho? Nigeria bado inaipa nafasi licha ya kutolewa katika hatua ya nusu fainali, katika michano hii ilionyesha ina kitu uh, cha kufanya zaidi katika michano ya kombe la dunia, ukichukulia uzoefu. Nigeria wameshiriki zaidi ya mara uh, mara chungu tele wameshiriki michano hii ya kombe la dunia. Uh, kameruni wamekwenda lakini sio mara nyingi sana gine, hali kadhalika timu hii ya angola ambao pengine mwaka huu wanakwenda kwa mara ya kwanza. Kameruni imeonekana timu ambayo inacheza kwa mbinu zaidi, pengine mbinu za mwalimu zinaweza kusaidia katika michuano hiyo ya kombe la dunia kule Brazil. Afrika Mashariki kwa mara nyingine tena haikufanya vyema, tatizo liko wapi? Afrika Mashariki hatukufanya vyema kwa matatizo mengi, ikiwa kwanza ni uzoefu, kwa sababu kama unaofahamu, Afrika Mashariki iliwakilisha na timu mbili, Tanzania kama wenyeji na Uganda lakini hazikufanya vyema. Sababu maandalizi kuanza sio mazuri, kwa sababu lakini kingine ni na bado uwekezaji wetu katika soka la vijana haupo wa hali ya juu. Ukiangalia wachezaji wengi sana ambao wamechaguliwa katika timu hizi za taifa, hakuna ligi za vijana, kiasi kwamba wanaweza ukapata ushindani angalau kwa miezi kadhaa katika mwaka. Na michezo kwa leo tuimalize na taarifa kuhusu riadha, ambapo Eliud Kipchoge ndiye alikuwa gumzo wikendi nzima, baada ya kuweka rekodi ya kushinda marathon ya London kwa mara ya nne. Kipchoge alishinda kwa kuandikisha muda wa masaa mawili dakika mbili na sekunde 37, huo ukiwa muda wa pili wa kasi kihistoria katika marathon baada ya huyo huyo Kipchoge kuandikisha muda wa kasi zaidi duniani alipokimbia kwa masaa mawili dakika moja na sekunde 39 katika marathon ya Berlin hapa Ujerumani mwaka jana. Mkenya huyo amekimbia jumla ya marathon 12 na kushinda 11. Upande wa wanawake, bingwa mtetezi Vivian Cheruiyot kutoka Kenya aliishia kumaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Mkenya mwenzake Bridget Kosgey. Na kufikia hapo, msikilizaji, mimi sina la ziada. Kwa taarifa zaidi za michezo tembelea tovuti yetu dw.com, mkwaju Kiswahili. Mimi ni Jacob Safai.