DW. Sura ya Ujerumani. Kila siku zinavyozidi kwenda, maendeleo ya teknolojia na kidijitali yanazidi kukua. Nchi za Afrika nazo zinahitaji maendeleo hayo kama sehemu zingine duniani. Na ndiyo maana baadhi ya wa Waafrika waishio Ujerumani wameanzisha mtandao wenye nia ya kuwasaidia wajasiriamali wenzao wa kiafrika walioanzisha biashara zinazotatua matatizo ya jamii zao kwa kutumia teknolojia au njia za kidijitali. Makala ya sura Ujerumani leo hii inaangazia mtandao huo na kukujuza ni jinsi gani waafrika walio nje ya nchi zao na wale waliopo katika bara hilo wanavyonufaika na harakati hizi. Aliyekuandalia makala hii kutoka Berlin ni mimi Harrison Mwelima. Karibu. Shughuli mbalimbali katika jiji la Berlin zinaendelea na katika jengo la kampuni ya Microsoft katikati ya mji huo mkuu wa Ujerumani kuna mkutano unaoendelea ambao umeleta pamoja wajasiriamali na wafanya biashara wa Kiafrika wanaotumia teknolojia katika kutatua matatizo mbalimbali kwenye nchi zao. Mkutano huo ulifanyika tarehe 20 Septemba na uliandaliwa na mtandao wa Afrolink ulioanzishwa mwaka 2016 na, na Waafrika waishio Ujerumani. Dhumuni la mtandao huo ni kuwasaidia Waafrika wajasiriamali wenye biashara za teknolojia ili kuwaunganisha na washirika wengine kutoka Ujerumani na Ulaya kwa ujumla pamoja na kuwatafutia washauri katika kuendeleza biashara zao na pia kuwatafutia misaada ya kifedha inapobidi. Moses Akwa kutoka Ghana ni mwanzilishi wa Afrolink akieleza kwa nini alianzisha mtandao huo. There wasn't that initiative to bring Africans together. Kulikuwa hamna harakati za kuleta Waafrika pamoja kwa ajili ya kufanya vitu vyao wenyewe. Mimi nilikuwa nafanya kazi katika makampuni ya Nokia na Microsoft kama mkuu wa ubunifu katika nchi za Afrika Magharibi na swala la kukuza ubunifu lilikuwa linafanywa na makampuni hayo. Na hiyo inamaanisha wanafanya hivyo ili kusukuma zaidi maslahi ya makampuni hayo. Nafasi yangu hiyo ilipofika mwisho niligundua kwamba hamna jamii ya Kiafrika inayofanya mambo kama hayo katika jamii zao za Kiafrika, na hivyo ndiyo jinsi mtandao huu ulivyoanza. And that was how this initiative started. Mtandao huo wa Afrolink unahamasisha wa Afrika kujisaidia wenyewe kwenye upande wa uvumbuzi wa biashara za teknolojia na kidijitali. Hivyo basi, ingawa walipata msaada kutoka serikali ya Ujerumani na pia kutoka kampuni hiyo ya Microsoft, ambapo mkutano huo ulipofanyikia, ila siku zinavyozidi kusogea Waafrika mbalimbali wanaoishi Ujerumani na sehemu zingine barani Ulaya wameongeza michango yao katika kusaidia shughuli za mtandao huo. Swali nililojiuliza ni, ni kwa nini harakati hizi zifanyike nchini Ujerumani katika jiji la Berlin na sio barani Afrika ambapo ndio walengwa wakuu wa harakati hizi? Huyu hapa tena ni Moses Akwa, mwanzilishi wa mtandao huo akilijibu swali hilo. It's also easy. Ni rahisi sana kuwaleta pamoja wa Afrika nje ya Afrika kuliko kuwaleta pamoja wa Afrika ndani ya Afrika. Ingawa hiyo inasikitisha, lakini inatumai tunaweza kuvuka changamoto hiyo. Pia inapokuja kwenye suala zima la wawekezaji au washirika wa makampuni, makao yao makuu mengi yapo Ulaya au Marekani. Kwa hiyo ilikuwa ni rahisi kuwakaribisha watu hawa wote katika mkutano huu mdogo na kuwasaidia kukutana na makampuni halisi ya huku ambayo pia yanaibuka. Kati ya waafrika walioshiriki katika mkutano huo kutoka barani Afrika alikuwa ni Joel Ojema kutoka Uganda. Yeye ni mwanzilishi mwenze wa kampuni inayofahamika kama Famunera, inayowawezesha wakulima kununua bidhaa za kilimo kupitia mtandao na kuwasaidia kutafuta masoko kwa ajili ya kutangaza bidhaa zao. Yeye pia alipata nafasi ya kutangaza kampuni inayotumia teknolojia na njia za kidijitali kuwasaidia wakulima. Hapa anaeleza jinsi mkutano huu wa Afrolink utakavyomsaidia katika shughuli zake. Talking... Mkutano huu utanisaidia kuniunga na mtandao mkubwa hapa Ujerumani. Watu kama vile wawekezaji wanaweza kuwekeza katika kampuni yetu, pia washirika kwenye upande wa biashara, kwani biashara yangu inatoa huduma kwa wakulima, na nchi kama Ujerumani ina mtandao mkubwa sana wa wazalishaji kwenye upande wa mashine dunia nzima. Hapa tunaweza kupata wauzaji ambao watasaidia wakulima wangu kupata wanachotaka. Ukiachilia hayo, nipo hapa kusaidia wakulima kuweza kuleta bidhaa zao kwa wazalishaji wa hapa Ujerumani. Mshiriki mwingine kutoka nchi za Afrika alikuwa ni Saitoti Kaloi ambaye anatoka katika jamii ya Kimasai ya Kenya. Yeye yeah, yeah, ameanzisha kampuni inayoitwa Maasai Duka ambayo inatumia njia za kidijitali katika kuwasaidia wamama wa Kimasai kuweza kuuza bidhaa zao za mikono kupitia mtandao. Hapa anaeleza kwa nini ameshiriki katika mkutano huu wa Afrolink na kuja Ulaya kwa ujumla. nimekuja kutafuta soko na pia kutafuta Um, watu pia tunaweza fanya kazi pamoja, sio kwenye itanisaidia ni niko na Amerika sa wakati wa huu na, na miaka ingine ija ni mwaka moja ama miezi kadhaa itakuja tutakuwa pia hapa bali na Europe mzima. Ukiachilia washiriki hao waliotoka nchi za Afrika, kulikuwa na Waafrika wengine waliotoka nchi nyingine za Magharibi. Mfano ni Godwin Fair ambaye anatoka Cameroon lakini kwa sasa anaishi Marekani na ameanzisha kampuni inayoitwa Cohesive Healthcare inayonunua na kuzisimamia hospitali zilizopo katika vijiji vya Marekani. Yeye yeah, yeah, amekuja katika mkutano wa Afrolink kupata mawazo tofauti ya uwekezaji barani Afrika kwani yeye yeah, yeah, pia ana mpango wa kuanzisha miradi kwenye sekta ya afya kwa kutumia teknolojia na njia za kidijitali kama aelezavyo. Ninajaribu kuangalia njia tofauti za kutoa huduma ya afya ya nyumbani kwenye nchi za Afrika, mfano kwa kuwasambaza wauguzi nyumbani na kuwaunganisha na madaktari kwa kupitia njia ya simu. Siangalii jinsi ya kwenda vijijini na kufanya upasuaji kwa wagonjwa katika nyumba zao, lakini tunataka kuhakikisha kuna matibabu ya mapema. Harakati kama hizi zinazoendelea hapa Ujerumani za kuleta Waafrika ambao wamebuni biashara mbalimbali kwenye upande wa teknolojia ambazo zinasaidia jamii zao ni mambo ambayo yanasaidia kuleta picha nzuri kuhusu bara la Afrika kwa wawekezaji wa nchi za magharibi. Huyu hapa tena ni Moses Aqua. Mwanzilishi wa mtandao huo wa AfroLink akieleza zaidi jinsi picha hiyo ilivyoweza kubadilika kwa wawekezaji tokea walipoanza shughuli zao. There is still that bias. Bado kuna uangaliwaji tofauti wa bara la Afrika kama vile Afrika bado inachanganya, au Afrika sio nchi moja, kitu ambacho ni kweli. Bado kuna ugumu fulani. Sasa tunaona baada ya muda mrefu, simulizi hizi zinaanza kubadilika kutoka Afrika inayochanganya, na sasa wanajiuliza ni nchi gani ambayo inabidi wawekeze. Hiyo inamaanisha simulizi za Afrika inayochanganya zimebadilika kuwa inabidi sasa kutofautisha na kuangalia ni nchi gani ambapo vitu vinaweza kufanyika. Know so Naam, na mpaka kufikia hapa makala ya sura ya Ujerumani haina la ziada. Leo tumeangazia harakati za mtandao wa Afrolink ulioleta pamoja waafrika wanaojishughulisha na biashara za teknolojia na kidijitali katika mkutano uliofanyika Berlin. Shughuli kama hizo zinaweza kuonekana kama njia mojawapo ya kutengeneza daraja kati ya wa waafrika waliopo nje na wale ambao wapo kwenye nchi zao, Kuweza kusaidiana katika shughuli hizo za teknolojia. Kama ulivyosikia, harakati hizi zinasaidia pia kubadilisha picha ya bara la Afrika na kuonyesha ni jinsi gani pia waafrika wanaweza kuvumbua biashara za teknolojia na kidijitali ili kutatua matatizo mbalimbali mbali katika jamii zao. Mpaka wakati mwingine, mimi ni Harrison Mwilima, DW Berlin.