DW. Vijana Mubashara. Asilimia 77 ya watu kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ni vijana chini ya miaka 35. Vijana Mubashara 77 asilimia ni jukwaa lao kupitia DW. Na leo hii katika Vijana Mubashara kijana tunakuuliza, je, wanaume nao wanastahili kujipodoa? Tupe maoni yako. Mimi naitwa Jacob, um, Safari Anaclet Ferdinand Hendee wa kwanza leo, na unasema, binafsi sioni mwanaume kujipodoa kama ni vizuri, kwani hayo tumekuwa tukiyaona kwa wanawake wakifanya vile ili kuwavutia wanaume wanaume siku hizi pia wamekuwa wakijipodoa wakiwa na malengo pia ya kuwavutia wanawake, lakini kitu kingine ambacho kimekuwa kikionyesha utofauti, muda mwingine wanaume wanajipodoa, wamekuwa wakiwavutia pia wanaume wenzao, jambo linalopelekea wanaume kujihusisha katika mapenzi ya jinsia moja, ambayo ni kinyume na maadili na mila za Kiafrika. Hivyo sio vizuri hata kidogo wanaume kujipodoa. Ana Claire Ferdinand Fula. Katego Ladislau, sasa ni wakati wako na unasema, kwa mujibu wa mila na desturi za Kiafrika, watu wanaopaswa kujiremba ni wanawake na wala sio wanaume. Kwani mwanaume anajiremba ili iweje? Mwanaume anapaswa kujiamini jinsi alivyo. Wanawake ndio wanaojirembesha ili wenzao wawaone kama wapya kila siku. Ushauri wangu kwa watu wenye tabia hizo, waache mara moja, kwa kuwa sisi Waafrika hatuna tabia hizo ambazo huigwa kutoka magharibi. Na kitendo hicho cha kujirembesha huwa kinawadhalilisha wanaume na jamii kwa ujumla, kwani watu kama hao sio wakuigwa kwa kuwa hufanya jamii iwe jamii sio na maadili. Na sasa, Mfaume Mataa, wewe unasema, mimi naona mwanaume hajipodoi ila anajiweka smart kuanzia kichwani hadi miguuni ili kuonekana nadhifu. Kujipodoa hufanya wadada, maana wao huweka rangi mdomoni, kwenye nyusi, kucha na kuvaa mapambo kama vile herini, pini, wigi na kadhalika. Ni maoni yake mfaume huyo. Hebu sasa tuwasikilize wanaotaka kuzungumza nasi kwa njia ya simu. Tuanze na Benson Maranga. Ba, mtu anaweza kaa na, ma, na matatizo ya unakuta una, una anashtuka tu wakati fulani anatoa harufu mbaya kutoka kutoka kwenye mwili wake. Sasa afanyeje? Sasa unajikuta ume, ume, umeshindwa kukabiliana na hali ulionayo, na badala yake umeingia katika, katika, kutumia vipodozi. Lakini kuna wengine wanasema kwamba mwanamke ndio amezoeleka kufanya hivyo hivyo. Kwa nini uh, mwanaume anakuwa aingilie ambayo wanafanya wanawake? Kumbuka, kwa mfano, sasa hivi, kwa mfano wasanii wasanii tulionao, wasanii tulionao atafanya nini ili mzuri, atu, ku, a, awe, ili awe na mwonekano mzuri mbele za watu na ili aweze kuuza muziki yake, kitu ambacho inabidi akifanye hapo ni kujipodoa. Ila kwa nini asijivunie tu jinsi alivyo? tuseme, kwa nini tuseme kwamba amejivunia na hiyo hali aliyonayo? Lakini sasa ukiingia kwa upande wa soko jamii yani, zetu tulizo nazo kwa, kwa leo ndo, ndo hizo kufanyaje za kujipodoa ukienda pale, mziki wako utouza kama ni video yako utabaki nayo tu, utabaki nayo kwa sababu hauna mvuto. Jean Chesa Katembo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wewe hoja yako ni kwamba kijana wa kiume ni lazima naye ajipodoe. Urembo sio tu kwa wanawake, bali hata kwa wanaume. Jaden Julius wewe pia hutaki kuachwa nje ya mjadala wa vijana mubashara, na unasema kila mtu anapenda kuwa nadhifu na mwonekano mzuri. Faida mojawapo ya kuwa nadhifu na kuonekana na na vizuri ni mambo yanayokujengea kujiamini zaidi, hivyo kujipaka mafuta ya kufanya ngozi iwe na mwonekano mzuri ni jambo zuri sana na sasa tuingia upande wa simu. Kuna kijana ambaye hoja yake anataka isikike moja kwa moja. Mimi natokea hapa DRC mjini Bukavu, kwa majina naitwa Pauline Chibambo. Kwanza hilo swala siyo mbaya zaidi sababu mimi ninazidi kufanya safari za kwenda huko kwa nchi za Waarabu. Uh, wakati nimekuwa ndani ya duty free kwa kununua bidhaa mbalimbali, mimi sijaacha hata hiyo Nivea, sijaiacha kabisa, ninaichukua kila siku na kujipodoa hata na sisi wanaume tunaweza, mtu yeyote ule akishajipodoa anaonekana kuwa vizuri zaidi kuliko hapo mbeleni ali. Lakini kuna wengine wanasema kwamba hilo swala la kujipodoa wanaume tunastahili tuwaachie tu wanawake, kwamba wao kuwa ni watu ambao wanastahili kuwa wanavutia, lakini sisi wanaume tunastahili tu tuwe vile tulivyo. Unajua sisi tunaweza kujipodoa, lakini si kusema ya kwamba tuvutie kwa wanawake na za kujipodoa tu, muonekano wetu uonekane vizuri zaidi, uonekane kuwa unapendeza, lakini si kuvutia mtu yoyote ule. Dikson Waitu, wewe, maoni yako ni kwamba, mimi naona mwanaume hapasu kujipodoa, tuache jinsia ya kike fanye hivyo. Mwanaume anayefanya hivyo ni wa kuombewa, kwani anafanya kitu kilicho tofauti na jinsia yake. Richard Kambale kutoka Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wewe nawe umewasilisha hoja yako katika 77 asilimia, na unasema kwangu, mimi mwanaume anaweza kujipodoa kwa kupaka mafuta tu na siyo mafuta yenye kubadili rangi ya ngozi yake asili, ila vipodozi vingine ni kwa wanawake kufatana na matakwa ya mume wake, kwani kuna waume ambao hawapendi hata wanawake wanaojipodoa sana. Halafu Rafael Mpemba, wewe unataka pia kushiriki kwenye vijana mubashara leo, na hoja yako inaonyesha umesimama katikati katika mada yetu leo hii, kwani unasema kiukweli, mimi sijawahi ona au kusikia kipengele chochote kinachokatasa jinsia fulani kuiga jinsia nyingine katika kufanya mambo fulani. Kwa hiyo kwangu naona ni maamuzi ya mtu husika, ni maamuzi ya mtu husika vinavyosema Rafael Mpemba. Je, kwenye simu vijana wana maoni sawa na hayo? Esta Tesha. Mimi wavulana kuchang, kuhusu masuala ya kujipodoa sio mazuri na hayapendezi hata kidogo. hmm. na mwanaume akishaanza kuingia kwenye, kwenye kioo ndani ya nusu saa, mimi kwangu inakuwa ni tofauti kabisa na naweza nikamfikiria vibaya. Esta, wewe hungependa kuwa na mwanaume ambaye anaonekana vizuri? Mimi napenda mwanaume wa smati pendeze kiamka asubuhi, ameoga amevaa vizuri, amependeza. Una mafuta yako jip, jipake, una perfume yako jipulizie, lakini unavyokaa ndani eti mimi na vipodozi vyangu hapa, nina poda yangu sijui na nini, ugon unakaa nusu saa, kusema kweli sizi nikakuelewa hata kidogo, lakini katika huko kuwa smart ndio hapo hapo pia kujipodoa kuna ingia hapo hapo pia ndio sikatai. Mtu yani, anaweza ya katwa na mafuta akapaka mafuta yake safi. Kuna lotion za kiume unaweza ukapaka vizuri tu kapendeza, lakini sio ndo umalize nusu saa dakika arobaini na tano mwanaume, yani mambo ni ya kike hayo, mambo sisi ni ya kwetu sisi hapa, ili tuweze kuonekana wapo na ambao wanatinda na nyusi kabisa, tunawaona. Sasa vya nini hivyo? Abdurahman Ramadhani kutoka Dodoma, we hoja yako ni hii: mimi naona kujipodoa ni jambo la kawaida kwa kila mwanadamu, ila yapendeza zaidi kwa wanawake kwa ujumla. Kujipodoa kwa wanaume ni kawaida pia, ila inapendeza unapokuwa nadhifu. Mafias Anest, wewe unasema, kiukweli mwanaume sio sahihi kujipodoa. Kama anijipodoa anafanya hivyo, anataka apendwe na nani? Kama yupo mwenye nia hiyo, aache mara moja. Kwa mwisho kutoa hoja leo katika vijana mubashara, yuko kwenye Sio Juma Mathias, tuambie tukusikilize. Sio sio utamaduni wetu, yani sio kawaida yetu kwa sisi Waafrika, kwa sababu mambo hayo zamani yalikuwa hayapo, na tunayoona sahizi baada ya kuingia utandawazi, ni jambo ambalo limekuwa ni la ajabu sana, kwa sababu kujipodoa tu tulikuwa tunazoea ni mtoto wa kike ndo anatakiwa ajipodoe. Sasa huyu mtoto wa kiume unajipodoa ili iweje, unatafuta nini? wakati mwingine eh... Inabidi pia mwanaume uwe na mwonekano mzuri, sio sio kila wakati unakuwa unaonekana tu uko uh, hivi hivi tu tu. Sawa, mwonekano kwa mwanaume kuonekana vizuri aukatazi ni sahihi, lakini sasa kuna sehemu vijana kama hapa Tanzania hapa Dar es Salaam, hapa imezidi sana. Mtu unakuta anasipodozi kabisa kile cha kujipodoa, mwanamke anaonekana mweupe, anajichubua ngozi nakuwa nyeupe, mtu anavaa hereni, mtu anavaa sisi vikuuovikuku kwenye miguu o, ni jambo la kushangaza atukai. Mwanaume kuonekana yuko smart yuko vizuri, lakini sasa hatukuvizoea na kufikia hapo kijana. Ndipo tunapofika mwisho wa vijana mubashara kwa leo. Kwa wale wote waliochangia kwa njia ya simu au hata maandishi, shukrani sana. Wewe ambaye hukupata fursa ya hoja yako kusikika leo, wiki ijayo nafasi utaipata tena. Mimi ni Jacob Safari, kutoka kwangu kwa heri.