Deutsche Welle. Kinaga Ubaga. Nakukaribisha tena kwa mara nyingine mpenzi msikilizaji kwenye wasaa huu wa Kinaga Ubaga. Mimi naitwa Muhammad Khelef. Nchini Tanzania kumetajwa kile ambacho kinaitwa orodha ya watu kumi hatari kabisa kwa taifa hilo. Pengine ni orodha ambayo haina uzito kwa kuzingatia mtu ambaye ametaja lakini na uzito kwa watu ambao wametajwa. Na ndipo kwa hilo leo Kina Gaubaga tunaungana na mmoja wale ambao wametajwa katika orodha hiyo ni Bwana Yeriko Nyerere. Yeye mbali ya kuwa mwanaharakati wa kisiasa mitandao, lakini pia ni mwandishi wa vitabu. Karibu sana, Yeriko. Nakushukuru sana Bwana Muhamedi, nakushukuru sana Tumekusikia kwamba ni miongoni mwa watajwa kwenye kile ambacho kinaitwa orodha ya watanzania kumi hatari kwa taifa, umejisikiaje mwenyewe kuwa katika orodha hiyo? Ah, kweli nimesikia na nimeona kwa macho. Kimsingi nimefadhaika sana hasa ah, nikichukulia dhamana ama ama, ama, ama hadhila ambayo ninayo mimi, heshima ambayo ninayo mimi katika nchi na nafasi na yangu katika vijana wa Kitanzania katika kuelimisha jamii na maisha kwa ujumla. Nimefadhaishwa sana na huyu bwana kimsingi, aliyazungumza mm, karibu niseme yote, ni uongo mtupu, ni kama vile propaganda, lakini ni propaganda ya hatari sana. Ni propaganda ya hatari kwanza, ni propaganda inayohatarisha inayo uhusiano wa mataifa yetu kama Tanzania, Ujerumani na Marekani halafu kikubwa inahatarisha maisha ya mimi kama mimi kama mtajwa kwamba sasa lolote linaweza likatokea, halafu ikaonekana kwamba ama ni katika msingi ule uliotajwa katika, katika video ile ya kijana yule anayeitwa Bwana Siplian Msiba, labda hapo labda, pofansi... labda hapo Yeriko Nyerere hapo ambapo unapozungumzia kwamba unahofia kwamba linaweza kuhatarisha maisha yako. Uh, wengi wenu mmepuuzia mmempuuzia aliyetoa to, orodha, mkisema kwamba ni mtu wa kupuuzwa. Vipi, mnaogopa sasa wakati munaona kwamba mtu wenyewe alotoa hana dhamana ya ku kupewa uzito huo. Mimi ni mtu makini sana, huwa sipuuzi. Na moja ni singi, ni zuri, ni ya misingi mizuri ni kutopuuza vitu vya kipuuzi. Waswahili wanasema hakuna, hakuna upuuzi uliopuuzi mtupu. Ukiona mtu amesimama anazungumza jua nyuma yake kuna jambo. Kwa hiyo na mimi nalifuatilia kwa ukaribu sana. Nime, nimejaribu kuzungumza na wanasheria wangu. Kuna hatua fulani za kisheria zitachukuliwa. Hatuwezi kuliacha likapita tu, kwa sababu tukimwacha msiba akazungumza, atatokea na mwingine, atakuja atazungumza anavyojisikia. Zingatia msiba huyu huyu miezi kama mitatu iliyopita huko nyuma aliinuka hadharani akatangaza kwamba Antoni Dialo sio Mtanzania. Haijapita karibu tena, baada ya kama wiki mbili tatu akainuka tena akasema kwamba anakusudia kumshtaki mheshimiwa Tundu Lissu, na haya yote wa, walikuwa wakimwacha anata, anataja anata, anata, anatekeleza hachukuliwi hatua zozote. Lakini, <laughs> na lakini hata baada ya kwamba amewataja hawa wawili ambao amewataja hakuna kitu ambacho kimetokezea kwa wao. Bila shaka tayari Lissu alishashambuliwa wakati huo. Uh, nakusudia kuuliza kwamba vipi mnatoa uzito kwa jambo kama hili? Ninajaribu ni, ni kuangalia hasa msingi wa madai yenyewe. Madai ni mazito, afadhali angezungumza masuala ya kisiasa tu, porojo za kisiasa, kuzungumza kwamba watu wamepewa training Ujerumani na watu wanatumika na sijui na FBI, bahati mbaya hata kujieleza haelewi. Lakini una, una, unaangalia maandiki ya mazungumzo yake yana uzito mkubwa sana kuliko watu wanavyoweza kufikiri na hali hali halisi ikoje ndani ya nchi, kiasi ya kwamba uh, tamko kama hili liweze kuwasitua katika mazingira ambayo unaona hali ya usalama katika nchi ni ndogo, ni lazima ulijengee uzito ma, ma, ma, ma, matamshi kama yale. Tunaona watu wanakatwa mapanga, watu wanapigwa risasi, na mazingira yenye kutisha, hasa hasa kwa wanaharakati na wapinzani. Sasa ukiona maneno kama yale, yape uzito, usiyapuuze. Kwa hiyo nimejaribu kuangalia hali ya mazingira ya kisiasa hapa nyumbani na mazingira yanayoonyesha ya, ya, ya, ya, ya uhatari uliopo mbele yetu. Ukimwangalia tu mzungumzaji anatoa komandi japokuwa, oh, hana, hana mandeti yoyote, lakini mwangalie kwanza na, kwanza msima, namfahamu in fact kwamba namfahamu ni kada wa Chama cha Mapinduzi. Hazungumzi kama raia, anazungumza kama kama, kama, kama, kama, kama kama mtu wa Chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo kuna mambo fulani fulani ambayo yana elementi za kisiasa, lakini yana maandiki kubwa sana tusipuuze. ah, kwa hivyo unakusudia kusema kwamba ni siasa tupu tu ndani yake ilizomo, hayahusiani kabisa na usalama wa nchi kimsingi Nikiangalia orodha ya waliotajwa na maana ya, na definition ya usalama wa nchi kwa ujumla, hakuna hakuna chochote kinachohusiana na masuala ya uhatari wa usalama wa nchi. Ninafahamu u, u, namna gani mtu anaweza kuwa athari kwa usalama wa taifa, lakini kwa ma, kwa maandiki ya kilichotajwa si sehemu ya athari za kiusalama wa taifa na nadharia ya siasa na mwendelezo wa siasa za Tanzania ndio unaonipa nguvu ya, ku, ya, ya kulitilia maanani, lakini msingi wa ukweli kwamba kuna uhatari wa siasa, wa, wa, wa usalama wa taifa haupo, lakini vurugu za kisiasa na, na, na, na siasa chafu ndizo zinazonipa nguvu ya, kulij, ya kulijengea uzito suala hili. Sehemu kubwa ya watajwa katika orodha hiyo uh, wanatajwa kwamba wanapenyeza athari au matamko yao kupitia mitandao ya kijamii. Je, mitandao ya kijamii kweli limekuwa jukwaa kubwa kabisa nchini Tanzania hivi sasa kiasi kwamba linaweza kubadili mwelekeo wa siasa na usalama wa nchi? Kuna mantiki moja ambayo pengine yule bwana Msiba angetakiwa kuielewa. Nafasi ya mitandao ya kijamii katika, katika nchi zetu ni, ni ya namna gani? Na unapozungumzia hatari ni lazima uziainishe kwamba kuna hatari moja, mbili, tatu. Nikiangalia video nzima ile, hakuna alipoeleza kwamba i si uhatari wa hawa watu ni wa aina gani uhatari wa hawa watu ni wa aina hajaeleza popote, ila anasema tu watu hawa ni hatari, watu hawa wamefanya hivi. Kwa hiyo unaona kama ni propaganda, ni propaganda za kisiasa ambazo uhatari wake anauchukulia katika msingi wa kisiasa, lakini dhamira, yani egemeo aliyolichukua la, la, la, la kuhusisha na mifumo ya ulinzi ya kimataifa, mifumo ya kijasusi ya kimataifa, ndio linaloleta athari katika, katika, katika mtazamo wa, wa hoja yake. Na, na vipi kuhusu nafasi ya mitandao ya kijamii katika katika nchi? Je, Tanzania mumekuwa watumiaji wakubwa mitanda wa mitandao ya kijamii kiasi kwamba kinachopenyezwa kupitia mitandao ya kijamii kinaweza kuwafikia wengi na kuleta athari kubwa, kama mifano ambayo ilikuwa imepigwa na na mtoaji uh, mtoaji tuhuma kwenu nyinyi watajwa. Kimsingi, mitandao ya kijamii ina nguvu kubwa na ndio uwanja pekee uliobaki kama sauti ya Watanzania baada hmm, ya, ya uwanja mwingine wa kisiasa kufungwa. Uh, sehemu, sehemu pekee iliyobakia ni mitandao ya kijamii japo napo kuna mbinyo mkubwa, lakini angalau huku mtu anaweza akaeleza aka hoja zake, akazijenga hoja zake, kama ni za ukosozi ama kama ni za ushauri, za zikawa na, na manufaa kwa taifa ama zikawa na manufaa kwa jamii kwa ujumla uh, yeah. Unapolinganisha hali ya kisiasa ilivyo ndani ya nchi hivi sasa, unapolinganisha pia na matukio mengine yanotokezea katika ulimwengu unafafanana na Afrika kama mataifa ya Afrika Mashariki au hata yaliyoko nje ya Afrika? Unahofia kile ambacho pia anakihofia aliyotuhumiuni nyinyi kwamba yanaweza kuripuka kama alivyoripuka Tunisia, Siria, Libia na kadhalika na kadhalika. Unajua, unapozungumza kwamba kuna uhatari, ni lazima ueleze kwamba uhatari ule unauona katika msingi upi. Unauona katika msingi wa uchumi, katika msingi wa siasa, katika msingi wa afya, katika msingi wa kijamii. Yaani bado napagi kwenye msingi ule kwamba mtu huyu anafanya propaganda za kisiasa. Nakumbuka kuna uteuzi unaweza ukaja katika miezi miezi miezi michache ijayo, kuna nafasi za ukuu wa wilaya na ukurugenzi ambazo pengine rais anaweza akazijaza, ambazo pengine hao vijana wa sisiemu wamekuwa wakizipigania na wa, kuna kadesturi kalikojengeka kwamba ukitukana sana au ukionekana kwenye media unaongea ongea sana basi wewe ndio unaoonekana kioo katika jamii na unapewa zile nafasi, hasa hasa wakijaribu kurejea kwenye misingi ya wenzao waliopata nafasi. Walipata katika misingi ipi? nam la mwisho kabisa, nini kauli yako kwa vijana wenzako wa Tanzania, kwa nyinyi ambao pia mmetajwa katika orodha ya watu kumi, na kwa hali nzima ya nchi? Yeriko ye, ni mtu salama Yeriko ni mtu ambaye anajitambua. Yeriko ni mhangaikaji, mkulima wa bamia mbutu. Yeriko ame, anaishi katika misingi ya wazi, hajifichi. Nina vishauri vyombo vya dola vifanyie kazi sana matamshi ya huyu kijana, ama kumhoji yeye, ama kujiridhisha kwamba sisi ni watu wa aina gani, ili kuepuka hali za hatari zinazoweza kuja kutukumba leo ama kesho. Hicho ndio nachoweza kuyashauriwa. Naam, nikushukuru sana kabisa Yeriko Nyerere, mwandishi wa vitabu lakini pia mwanaharakati wa kisiasa nchini Tanzania, kwa kuwa sehemu ya kinagaubaga hivi leo. Ninakushukuru sana bwana Muhamedi Kasani. Naam, nikushukuru pia mpenzi msikilizaji, kama ambavyo umesikia tulikuwa naye hapa Yeriko Nyerere kutokea nchini Tanzania. Naitwa Muhamed Khelef na kwaheri hadi mara nyingine.