DW mtu na mazingira. Kadri idadi ya watu inavyoendelea kuongezeka ulimwenguni ndivyo miji mbalimbali inavyoendelea kuimarika kibiashara na hata kiuchumi. Nchini Kenya, miji mingi katika eneo pana la mashariki na kaskazini mashariki ya Kenya, ambayo ilidhaniwa kuwa kamwe haingewahi kuwa na idadi kubwa ya watu, leo imebadili taswira na imekuwa kinyume cha dhana hiyo kutokana na idadi kubwa ya uwekezaji na wafanyabiashara wanavyoendelea kujiimarisha katika miji hiyo. Idadi hiyo kubwa ya watu aidha imechangia uchafuzi wa mazingira kutokana na utupaji wa taka kiholela mijini na hata vijijini. Hata hivyo, huenda hali hiyo ikabadilika hivi karibuni kutokana na hatua ya serikali ya Kenya kutangaza mpango wa ajira kwa vijana kwa jina kazi mtaani, wenye nia kuakwamua vijana kutokana na makali ya janga la virusi vya COVID-19. Mpango huo ndio unaotusukuma leo katika kipindi cha mtu na mazingira, ambapo tunaangazia juhudi za vijana hao katika kunadhifisha mazingira ya mji wa Marsabit. Popote ulipo msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya DW na kusabahi ni kukaribisha katika kipindi cha leo. Jina langu ni Michael Kwena. Mpango wa serikali wa kuwawezesha vijana kote nchini kupitia kazi za mikono yao iliyopewa jina kazi mtaani huenda ndio suluhu katika uboreshaji na unadhifishaji wa mazingira katika jimbo la Marsabit. Mpango huo wa serikali wa kima cha shilingi bilioni kumi unapania kuajiri vijana laki mbili ili kusaidia katika kazi mbalimbali mbali katika mitaa ya humu nchini. Katika jimbo hili la Marsabit, vijana elfu tatu na mia moja na arobaini wataajiriwa kwenye mpango huo wa serikali wenye nia kuwasaidia vijana, wakati huo ambapo ulimwengu unaendelea kupambana na janga la korona. Kamishina wa Marsabit, Evans Achoki, ameiambia DW kwamba kazi zitakazofanywa na vijana hao zinajumuisha usafishaji wa miji, miongoni mwa kazi nyingine. Hawa vijana kazi yao itakuwa ni kufanya kazi kuanzia asubuhi saa mbili mpaka saa kumi kila siku. Hii ni kazi ya mkono, tutakata nyasi, tutalima barabara, tutafagia, tutapaka rangi, tutafanya kazi ya mkono. Na anauliza vijana wa Marsabit County wasiwachwe nyuma. Bwana Chuki anasema kwamba ili mmoja apewe nafasi hiyo, lazima awe na vifaa vya kufanyia kazi hiyo, kama vile panga kadhalika. Amewataka watakaoajiriwa kwenye mpango huo sita kuwa wa miezi sita kuhakikisha kuwa wanabarakoa na vitakatishaji, wakati huo ambapo maambukizi ya virusi vya korona vingali vinarekodiwa humu nchini. Mkuu huyo usalama amebainisha kuwa vijana hao chini ya mpango huo watausafisha mji wa Marsabit, kufyeka baadhi ya shule, kukarabati barabara kunyunyiza kemikali miongoni mwa kazi nyingine. Mpango huo unawadia wakati visa vya uhalifu mjini Marsabit vimekuwa vikiripotiwa, huku wahalifu wakitumia vichochoro kukwepa mkono wa sheria. Mpango huo kwa vijana pia unaonekana kama utakaosaidia vitengo vya usalama katika kushika doria kwenye mji wa Marsabit na viunga vyake. Kuelewa hili na mrejeshe tena kamishina Evans Achoki, itachangia kuweka kuimarisha usalama katika Marsabit town. Kwa mujibu wa kaimu meneja wa manispaa ya Marsabit Boru Golicha, mpango huo kwa vijana utasaidia kupiga jeki juhudi za serikali ya kaunti katika kuboresha viwango vya usafi wa manispaa. Golicha amekiri kuwepo kwa changamoto katika usafishaji wa mji, hali ambayo imekuwa ikikosolewa na wananchi mbalimbali mbali kutokana na namna taka zilivyorundikana mjini. Hata hivyo, amepongeza hatua ya vijana kujumuishwa kwenye mpango wa usafishaji wa mji, hatua anayosema itaipa mji wa Marsabit sura mpya hivi karibuni. Ya kwanza ni kufanya usafi wa mtaa. Unavyojua, hii mtaa tumepata changamoto zaidi, matakataka zinatolewa kwa vijiji na kule manyatani zinatupwa hapo mtaani ama kwa barabara, ambayo imekuwa ni jambo ambalo ni aibu sana kwa mgeni wowote ambao utatembelea hii mji wetu. Kulingana na meneja huyo, kazi mtaani itawasaidia vijana wengi kuachana na mihadarati na hata kuepukana na kujihusisha na maswala yasiyokuwa na msingi wowote kwani watapata fedha za kujikimu kimaisha. Golicha mwarai vijana kujitokeza kwa wingi kwenye mpango huo wa serikali, ambapo watakuwa wanalipwa kila baada ya mwezi. Vijana badala ya kukaa nyumbani, wawe pia na challenges ya mafikira ambayo labda ni maovu hapa na pale katika mambo ya eh, dawa ya kulevya. Ni vyema wakuja wajipatie shughuli waweze pia wapate pesa kidogo kujisaidia, pia vijana pia wapate pesa kidogo ambao watakuja kujisaidia nayo. Kwa hivyo ni nafasi bora, tunawasihi wote waweze kujiandikisha kwa ofisi ya chiefs e, ee, wakaweze kupata hii nafasi ya kushirika kwa hii kazi. Aidha amewasuta baadhi ya wakazi kwa kuchangia uharibifu wa mazingira kutokana na tabia yao ya kutupa taka ovyoovyo, hatua ambayo imepelekea mamlaka ya mazingira nchini NEMA kuipa bodi manispaa ya manispaa ya Marsabit tarehe ya mwisho kuondoa uchafu huo. Golicha, katika kikao na waandishi wa habari, amewakosoa wananchi kwa kuchangia uharibifu wa mazingira, akisema kuwa watalazimika kuchukua hatua kwa watoka upatikano wakitupa taka kiholela, elhali kuna sehemu maksusi iliyotengwa kwa kutupwa taka. Ni kunao wakazi ambao wanania na tabia mbaya ya kuharibu mazingira yetu. Ukiona njia ya kwenda Segel, tumepata maagizo kutoka Neema, hiyo njia imeharibika sana, watu wanatoa takataka hapa mtaa wanaenda kutupa kutumia tuk-tuk na nisa na gari ndogo ndogo wanaenda kuharibu hizo mazingira. So hizo ni mazingira ambayo tutakuja kufanya kazi kwa ushirikiano. Mji wa Marsabit kadhalika umeshuhudia kuongezeka kwa mbwa koko ambao wameendelea kuzua hofu miongoni mwa wakazi wanaosema kuwa huenda wakashambuliwa na wanyama hao. Mbwa koko hao wameonekana kuongeza idadi yao kila kukicha kutokana na taka ambazo huwavutia mjini. Kulingana na idara ya mifugo, mbwa hao wataondolewa mjini kutokana na kuimarishwa kwa usafi wa mji ambao huwavutia. Dkt. Wario Sori ni afisa mkuu katika idara ya mifugo kubwa ambayo inatukumba sasa, hii umbwa kutokuwa na wenyewe, umbwa kuwa katika mijiji eh, vijiji ama katika mji, wanakula chakula cha, wanapata chakula cha ovyo, watu wanatupa chakula, wakikula wanaenda, wana, wana breed, wanakuwa wengi na hawana wenyewe, na wakiwa hivyo ni kama wanyama tunaishi nao. Kwa hivyo inatukumba, inatukumba, wanaua, wana wanambuzi wetu, wanafukuza watoto wetu, wanaeneza uh, ugonjwa. Ni changamoto kubwa sana. Usafi wa mazingira unachangia ubora wa afya na hivyo ni jukumu la kila mmoja kutunza mazingira ili kuwa salama. Mpango wa kazi mtaani umeonekana kushabikiwa na vijana waliochaguliwa kusafisha mji na maeneo mengine kutokana na kwamba watakuwa wanapewa pesa kiasi kupitia laini zao za simu, hatu ambayo itaboresha maisha yao katika kipindi hiki ambapo ulimwengu unaendelea kupambana na janga la korona. Kulingana na kamishina Choki, mikakati imewekwa na manispaa ya mji wa Marsabit ili kusaidia kufanikisha usafi wa mji baada ya kukamilika kwa miezi sita mpango huo wa serikali. Achoki ameiambia DW kwamba mapipa ya kutupa taka yatawekwa mjini ili kusaidia katika unadhifishaji wa mazingira wa mji wa Marsabit ambao unaendelea kuimarika. Kwa tumesema ya kwamba municipality sasa wataweka zile pipa pipa za kutupa taka, taka katika hii town, tukisafisha tunaweka pipa ili ndiyo watu sasa waanze kuweka taka kwa kwa, kwa, kwa pipa ndio mji huu wa Marsabit huonekana mji uko safi. Na kwa kuwa baadhi ya wananchi hawasikii la mwadhini wala la mteka maji msikitini, bodi ya manispaa ya mji imetunga sheria na kuwasilisha mbele ya bunge la kaunti kujadiliwa kabla ya kupitishwa na kuwa sheria itakayotumika. Sheria hiyo inanuia kuwaadhibu wanaotupa taka vyovyo mjini. Kwa mjibu wa Boru Golicha ambaye ni kaimu meneja wa manispaa hiyo, yeyote atakayepatikana na hatia baada ya kuidhinishwa kwa sheria katika bunge la kaunti ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria zilizowekwa. Ni vima kila mtu aweze akachunga mali zake, uchafu ambao zinatoka kutoka kwake kwa njia ambayo inafaa. Tukienda mbele, sheria tayari tumeunda iko hapa kwa kaunti asembli, zikipitishwa tu, basi hiyo sheria ndio itaweza kuilinda na kutuchunga. Ule mtu ambaye atapatikana akitupa matakataka njiani, basi atachukuliwa hatua. Kwa sasa bodi hiyo ya manispa inaendeleza uhamasisho kwa wakazi kuhusu umuhimu wa kutunza mazingira, hususan usafi wa mji na vijiji. Maafisa katika manispaa hiyo wamesema kuwa wamefanikiwa kuwatia mbaroni watu kadhaa ambao walinaswa kitupa taka kiholela mjini Marsabit. Na kwa kituo hicho, msikilizaji, makala ya mtu na mazingira haina la ziada. Kipindi cha leo kimeangazia mpango wa serikali wa kazi mtaani unaohusisha vijana katika kutekeleza kazi mbalimbali mbali, na namna mji wa Marsabit ulivyonufaika kimazingira kutokana na mpango huo. Ni kushukuru sana kwa kuwa nami kuanzia mwanzo wa kipindi hadi mwisho. Kutoka mjini Marsabit nimekuwa mtayarishi msimulizi wako Michael Kwena, na hadi wakati mwingine tena tutakapojumuika katika makala mengine. Asante kwa kusikiliza na kwaheri.